ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อของรถ hybrid  (อ่าน 7499 ครั้ง)

ออฟไลน์ chin_b

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อของรถ hybrid
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 08:47:49 »
รบกวนสอบถาม ถ้าซื้อรถhybrid แล้วต้องการเปลี่ยนล้อแม็ก จะมีปัญหาที่ตามาเกี่ยวกับรถหรือแบตเตอรี่มั้ยครับ

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อของรถ hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 10:34:03 »
ไม่มีครับ
เค้าเปลี่ยนกันโครมๆเลยครับผม

ออฟไลน์ jobs168

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อของรถ hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 10:45:20 »
ไม่มีครับ ถ้าเปลี่ยนให้เส้นรอบวงใกล้เคียงเดิมที่สุดนะครับ ไม่เช่นนั้นมีผลต่อการชาร์ตไฟกลับเข้าแบตเตอรรี่ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 11:42:32 »
ไม่มีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 12:44:16 »
ไม่มีครับ ถ้าเปลี่ยนให้เส้นรอบวงใกล้เคียงเดิมที่สุดนะครับ ไม่เช่นนั้นมีผลต่อการชาร์ตไฟกลับเข้าแบตเตอรรี่ครับ

รบกวนถามอีกนิดครับ มันกระทบการชาร์ตไฟมากน้อยแค่ไหนครับ แล้วมีผลทำให้แบตเสื่มเร็วถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 13:54:24 »
มีผลยังไงบ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 16:23:10 »
มีปัญหา
คือรถจะสวยขึ้น sport มากกว่าเดิม
น่าขับ
One Day.

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 22:51:20 »
ผมมี hybrid อยู่คันนึงคือ พรีอุส gen3 คันนี้ได้เปลี่ยนแม็กจาก 15 มาเป็น 17 ตั้งแต่ป้ายแดง ไม่มีปัญหาใดๆครับ แบตลูกใหญ่เสื่อมที่ประมาณ 5 ปีกว่าๆ ประมาณ 9 หมื่นกิโลเมตร ซึ่งเท่าที่เช็คดูคันอื่นที่ล้อ standard หลายคันแบตก็เสื่อมที่ราวๆนี้  เป็นปกติ

ข้อดีข้อเสียของล้อใหญ่ขึ้นก็เหมือนรถปกติครับ เช่น แม็กใหญ่ขึ้น ส่วนใหญ่หน้ายางกว้างขึ้น ก็เกาะถนนแห้งขึ้นหน่อย แรงเสียดทานเยอะขึ้นกินน้ำมันขึ้นนิด แต่ไม่เป็นปัญหากับระบบ hybrid ครับ จริงๆรถ hybrid ในต่างประเทศ ในรุ่นเดียวกันก็ยังมีขนาดล้อหลายขนาด อย่างรถผม ในต่างประเทศก็มี spec ที่เป็นล้อ 17 แต่ในไทยเลือกล้อ 15 มาเพื่อต้นทุนขายและความประหยัดน้ำมัน

คุณ chin_b ลองดู spec ของรถที่ต้องการจะเปลี่ยน mag ในต่างประเทศก่อนก็ได้ อาจมีออปชั่นล้อที่ใหญ่กว่าล้อที่ขายในไทยอยู่แล้ว หรือ ถ้าเราเลือกแม็กใหม่ที่แข็งแรงและน้ำหนักไม่ต่างจากเดิมมาก ก็ใช้ได้ครับ

ส่วนตัวผม เวลาเปลี่ยนล้อ ผมจะเลือกเส้นผ่านศูนย์กลางล้อรวมยาง บวกลบไม่เกิน 3% จาก spec เดิม hybrid คันนี้อายุ 7 ปี แม็กเปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดง ไม่เคยเสียกลางทาง ไม่เคยขึ้นรถยก ผมมั่นใจขับขึ้นเหนือล่องใต้ตลอดเหมือนรถปกติทั่วไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 06:31:41 »
ผมมี hybrid อยู่คันนึงคือ พรีอุส gen3 คันนี้ได้เปลี่ยนแม็กจาก 15 มาเป็น 17 ตั้งแต่ป้ายแดง ไม่มีปัญหาใดๆครับ แบตลูกใหญ่เสื่อมที่ประมาณ 5 ปีกว่าๆ ประมาณ 9 หมื่นกิโลเมตร ซึ่งเท่าที่เช็คดูคันอื่นที่ล้อ standard หลายคันแบตก็เสื่อมที่ราวๆนี้  เป็นปกติ

ข้อดีข้อเสียของล้อใหญ่ขึ้นก็เหมือนรถปกติครับ เช่น แม็กใหญ่ขึ้น ส่วนใหญ่หน้ายางกว้างขึ้น ก็เกาะถนนแห้งขึ้นหน่อย แรงเสียดทานเยอะขึ้นกินน้ำมันขึ้นนิด แต่ไม่เป็นปัญหากับระบบ hybrid ครับ จริงๆรถ hybrid ในต่างประเทศ ในรุ่นเดียวกันก็ยังมีขนาดล้อหลายขนาด อย่างรถผม ในต่างประเทศก็มี spec ที่เป็นล้อ 17 แต่ในไทยเลือกล้อ 15 มาเพื่อต้นทุนขายและความประหยัดน้ำมัน

คุณ chin_b ลองดู spec ของรถที่ต้องการจะเปลี่ยน mag ในต่างประเทศก่อนก็ได้ อาจมีออปชั่นล้อที่ใหญ่กว่าล้อที่ขายในไทยอยู่แล้ว หรือ ถ้าเราเลือกแม็กใหม่ที่แข็งแรงและน้ำหนักไม่ต่างจากเดิมมาก ก็ใช้ได้ครับ

ส่วนตัวผม เวลาเปลี่ยนล้อ ผมจะเลือกเส้นผ่านศูนย์กลางล้อรวมยาง บวกลบไม่เกิน 3% จาก spec เดิม hybrid คันนี้อายุ 7 ปี แม็กเปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดง ไม่เคยเสียกลางทาง ไม่เคยขึ้นรถยก ผมมั่นใจขับขึ้นเหนือล่องใต้ตลอดเหมือนรถปกติทั่วไปครับ
ขอบคุณมากๆครับ