ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ชอบขับแช่ขวา  (อ่าน 20427 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ชอบขับแช่ขวา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 12:29:05 »
บางที มันไส้มากๆนะ  หน้าก็โล่ง  ยกไฟแล้วก็ไม่หลบ

ผมเลยแซงออกไปบังหน้าแล้วยกคันเร่ง  แกล้งบังอยู่ข้างหน้างั้นแหละ

ให้มันรู้สึกบ้างว่าโดนบังอยู่แล้วรู้สึกยังไง

พอมันแซงซ้าย  ผมก็เร่งหนีไปซะ 55555555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ชอบขับแช่ขวา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 12:31:41 »
ที่เรารู้สึกอย่างนั้นก็เพราะเราเองนั่นแหละที่อยากขับชิดขวา แต่ก็ขับไม่ได้ดังใจเพราะมีคนอื่นเขาขับชิดขวา
อยู่หน้าเรา มันคือความรู้สึกไม่ได้ดังใจเลยหงุดหงิดเท่านั้นแหละฮะ

เมื่อก่อนผมก็เป็น แต่ก็ปรับตัว ถ้าเราใช้ความเร็วเท่าๆ กับคันหน้ามันก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าเราเร็วกว่าก็หาทางแซงไป แซงแล้วก็ลองสังเกตตัวเองสิครับว่า พอแซงเสร็จเราก็วิ่งขวายาวๆ ต่อ
เราเองยังไม่เข้าซ้ายเลย แล้วเราจะไปชี้นิ้วไล่ให้คนอื่นเขาวิ่งซ้ายได้อย่างไรครับ

อีกอย่างคือปัจจุบันนี้ พอแซงเสร็จก็เข้าซ้าย แซงแล้วก็เข้าซ้าย มันกลายเป็นผลุบเข้า ผลุบออกตลอดทาง
ดูตลกดีครับ รถคันหลังคงรู้สึกว่าไอ้นี่มันทำอะไร ทำไมไม่ขับไปตรงๆ เปลี่ยนเลนผลุบไปผลุบมาอ่ะครับ
กฎหมายเค้าออกมาก็ย่อมมีเหตุผลแหละครับ แต่ก็เข้าใจได้ว่าการเปลี่ยนเลนบ่อยๆก็ไม่สะดวก อย่างน้อยก็ควรดูกระจกหลังเป็นระยะ ถ้าเจอรถเร็วกว่าก็ควรให้ทางเค้า การแซงซ้ายมันอันตรายและไม่สะดวกเพราะบ้านเราพวงมาลัยขวา

ผมเองนี่แหละครับพี่ที่แซงแล้วก็เข้าซ้ายเลย ไม่ต้องมองกระจกหลังรอให้มีรถมาก่อนแล้วค่อยหลบ
มันก็เลยเป็นการผลุบเข้าผลุบออกน่ะครับ แต่ที่เบื่อคือเวลาเราแซงขวายาวๆ เป็นขบวน ก็จะมีรถที่พยายาม
ไล่จี้ตูด ซึ่งก็ไม่รู้จะจี้ไปหาอะไร เพราะผมเองก็อยากไปให้เร็วกว่านี้แต่ก็ติดรถคันข้างหน้าอยู่ จะเข้าซ้าย
ให้ก็ยังไม่ได้เพราะกำลังแซงกันเป็นขบวน ผมเข้าใจว่าพวกที่ไล่บี้จี้ตูดนี่แหละที่หงุดหงิดแล้วเที่ยวคอยว่า
รถทั้งแถวที่อยู่ข้างหน้าว่าวิ่งขวาอ่ะครับ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 12:35:59 »
บางคนเค้าก้มองว่าเค้าขับเร็วตามกฎก้มีครับ เค้าเลยแช่ขวา
มีเพื่อนผมเค้าขับ 120 แช่ขวา ผมเห็นมีรถขับเร็วกว่าตามหลังมา
เพื่อนผมก้บอกเค้าไม่หลบเพราะขับ 120 แล้ว ให้รถที่ตามหลังเปลี่ยนเลนเอง
สำหรับผมเองถ้าผมขับเร็วกว่าผมก้เปลี่ยนเลนนะ แบบเราก้เข้าใจอ่ะ ผมก้เคารพการตัดสินใจ
แต่บางทีขับช้าแต่แช่ขวานี่ก้น่าโมโหอยู่ แบบ 90-100 เงี้ยะ เส้นอุดรนี่เจอหลายคันอยู่
วันไหนผมขับ 100-110 ผมก้วิ่งเลนกลางหรือเลนซ้ายไป แต่ถ้าวันไหนรีบๆมีบู๊หน่อยก้เปลี่ยนเลนเอา
ไม่แช่ไม่ดันไม่จี้ใครฮะ ไม่อยากกดดันใครเพราะสถานการณ์มันกดดันตัวเองมาประมาณนึงแล้ว เช่นปวดห้องน้ำด่วนๆๆๆๆงี้ ;D

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 12:57:43 »
เด๋วนี้ช้าแช่ขวามีไม่เยอะแล้วครับ  ส่วนใหญ่จะเป็นรถตามรถช้าแช่ขวาแต่ยังเร็วกว่าเลนถัดไปนิดนึงก็เลยอยู่ขวาต่อไปเพื่อรอแซง  ส่วนพวกที่เยอะสุดคือพวกที่มาทีหลังแล้วคิดว่าข้างหน้าคือรถช้าแช่ขวาทั้งหมดทำไมไม่หลบให้ตัวเอง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 13:11:45 »
บางคัน ขับรถผ่านป้ายตัวหนังสือเป้งๆ ก็ยังไม่มีความสำนึกครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 13:33:18 »
สมมุติถ้าขวามีช้า 5คัน บางทีผมก็ขี้เกียจแซง เพราะบางทีก็เต่าแซงเต่า 

แต่บางทีถ้ารีบ ถ้าเห็นว่าเป็นเต่าแช่ขวาก็อาจจะเซ็ง แค่ก็อายพรให้ไปแล้วเราMove on

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 13:51:25 »
คำถามโลกแตกครับ
ขออนุญาต แบ่งปันมุมมองผมนะครับ
อาจไม่ถูกใจบางท่าน

ผมมองว่าแต่ละคน ก็มีความคิดของตัวเอง และผมก็ไม่สามารถเปลี่ยนความคิดคนอื่นได้
ทำตัวเองให้อยู่ภายใต้กฏจะดีกว่าครับ
บางทีผมเองก็อาจจะไม่รู้ว่าสร้างปัญหาให้คนอื่น

ส่วนตัวผมเป็นคนขับเร็วปานกลาง รถขับช้ากว่าผมอยู่เลนขวาสุดก็มี แต่ผมไม่เคยไปจี้ หรือแซงปาด
ผมก็หาทางหลบออกไป แล้วหาทางเข้าแบบคนที่มีสติ

เวลาอุบัติเหตุขึ้น มันไม่คุ้มค่าเลยครับ เสียเวลา เสียเงิน เสียอารมณ์
ผมไม่เคยคิดเอาตัวเองไปแลกกับเรื่องพวกนี้เลย มองไปผ่าน ๆ ครับ
ทุกคนไม่เหมือนเราหมด แล้วเราก็ไม่ใช่ตัวแทนความถูกต้องด้วย
พยายามอยู่ในสังคม โดยไม่สร้างปัญหาให้คนอื่นพอ

คนบนถนนมีเป็นล้าน หลากหลายความเห็น

สมมุติ
คนที่ขับ 90 อยู่เลนขวาสุด เห็นกระจกมองหลังละ
มองว่าคนขับ 120 จะรีบไปไหน

คนขับ 120 อาจจะกำลังตกเครื่อง รีบไปสอบ รีบไปประชุม
ซึ่งคนขับ 90 เขาก็ไม่รู้หรอก เพราะเขาไม่เดือดร้อน เขาก็ขับตามกำหนด 90 ป้ายก็ห้ามขับเกิน

คำถามคือใครผิด?
คนขับ 90 ผิด เพราะขับช้าแช่ขวา แต่เขาก็ขับตาม speed limit
คนขับ 120 ผิด เพราะขับเกินกำหนด แต่ถ้ารีบ ทำไมไม่ออกงาน/บ้านเร็วกว่านี้
แต่คนส่วนใหญ่คิดว่า ตัวเองไม่ผิด เพราะเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง

แล้วใครจะไปเปลี่ยนความคิด 2 คนนี้ได้ครับ

ผมคิดว่าแก้ไขที่ตัวเองก่อน ปรับตัวเองให้อยู่ในสังคมได้ อยู่ภายใต้กฏหมาย และไม่สร้างปัญหาให้คนอื่นจะดีสุดครับ
เพราะถ้าตัวเองไปสั่งสอนคนอื่น นอกกรอบกฎหมาย และสร้างปัญหาให้คนอื่น
ผมว่าคนนั้นก็เป็นปัญหาของสังคมเหมือนกัน
ที่เรารู้สึกอย่างนั้นก็เพราะเราเองนั่นแหละที่อยากขับชิดขวา แต่ก็ขับไม่ได้ดังใจเพราะมีคนอื่นเขาขับชิดขวา
อยู่หน้าเรา มันคือความรู้สึกไม่ได้ดังใจเลยหงุดหงิดเท่านั้นแหละฮะ

เมื่อก่อนผมก็เป็น แต่ก็ปรับตัว ถ้าเราใช้ความเร็วเท่าๆ กับคันหน้ามันก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าเราเร็วกว่าก็หาทางแซงไป แซงแล้วก็ลองสังเกตตัวเองสิครับว่า พอแซงเสร็จเราก็วิ่งขวายาวๆ ต่อ
เราเองยังไม่เข้าซ้ายเลย แล้วเราจะไปชี้นิ้วไล่ให้คนอื่นเขาวิ่งซ้ายได้อย่างไรครับ

อีกอย่างคือปัจจุบันนี้ พอแซงเสร็จก็เข้าซ้าย แซงแล้วก็เข้าซ้าย มันกลายเป็นผลุบเข้า ผลุบออกตลอดทาง
ดูตลกดีครับ รถคันหลังคงรู้สึกว่าไอ้นี่มันทำอะไร ทำไมไม่ขับไปตรงๆ เปลี่ยนเลนผลุบไปผลุบมาอ่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับ 2 ท่านนี้ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:10:10 »
ผมคนหนึ่งครับที่ไม่เคยขับแช่ขวาครับไม่ว่าเร็วหรือช้ายกเว้นรถเต็มถนนออกไปช่องอื่นไม่จริงๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:20:31 »
อยู่หน้าเรา
มันคือความรู้สึกไม่ได้ดังใจเลยหงุดหงิดเท่านั้นแหละฮะ

ดูตลกดีครับ
รถคันหลังคงรู้สึกว่าไอ้นี่มันทำอะไร ทำไมไม่ขับไปตรงๆ เปลี่ยนเลนผลุบไปผลุบมาอ่ะครับ

ถ้าเลนถัดจากเลนขวา โล่งๆ ผมก็จะไม่วิ่งเลนขวา เช่น สายเอเชียบางช่วง ผมจะขับเลนกลางตลอดครับ

ส่วนถ้าเลนถัดจากเลนขวา มีรถเป็นระยะๆ ถ้าแซงแล้วต้องผลุบเข้าผลุบออก ผมก็แช่ขวายาว แต่มีเงื่อนไขว่า ถ้ามีรถที่เร็วกว่าผมตามหลังมา ผมก็จะให้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้าย และก็หลบลงซ้ายให้เขาแซงไปครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:28:52 »
ผมวิ่ง ตจว ผมก็เลนซ้ายกับกลาง ตลอดนะ
ขวาสุดชอบมีคนมาจี้ตูด
ผมวิ่ง ประมาณ 100-110
แต่ถ้าวิ่งขวาสุดผมจะคอยมองกระจกมองหลังตลอดเวลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:34:12 โดย sk-non »

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:48:19 »
อาจฟังดูไม่ดี แต่คนไทยส่วนใหญ่เห็นแก่ตัว มักง่าย ขาดจิตสำนึกสาธารณะครับ ในทุก ๆ เรื่องเลย
ไม่ใช่ไร้การศึกษานะครับ การศึกษามี แต่ไม่นำมาใช้จริง เพราะเห็นทำไม่ดีต่อ ๆ กันมา
ถ้าเข้าใจธรรมชาตินิสัยคนไทยแล้วก็จะปลงได้ครับ 555

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 14:55:36 »
บางคัน ขับรถผ่านป้ายตัวหนังสือเป้งๆ ก็ยังไม่มีความสำนึกครับ

อยากจะขอรณรงค์ ให้ ช่วยแก้ไข ป้าย แก้ไขกฎหมาย แก้ไข ข้อแนะนำ นิดนึง ว่า ปัจจุบัน คำว่า "ขับช้า ชิดซ้าย" มันเป็นภาษา ที่ดิ้นได้ เป็นที่ ถกเถียงและยังเข้าใจไม่ตรงกัน   อยู่มาก เพราะคนที่ ขับขวา มักจะบอกตลอดว่า ตัวเองขับ 100 นึง ก็เร็วมากๆ แล้ว ไม่ช้า สักหน่อย แต่ ถ้า เรา แค่เพิ่ม คำว่า "กว่า"  ลงไป เป็น คำว่า "ขับช้ากว่า ชิดซ้าย"
น่าจะทำให้  เป็นที่เข้าใจตรงกัน มากกว่าไหมครับ

คนที่ ไม่เข้าใจ ก็จะเข้าใจ ส่วนคนที่ แกล้งทำเป็นไม่เข้าใจ เป็นพวกศรีธนนชัย ก็ จะ แถได้ยากขึ้น นะครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 15:01:50 »
ไม่โง่ (ขาดความรู้) ก็เห็นแก่ตัว
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 15:02:45 »
แถวบ้านผมเป็นถนนใหญ่ 4 เลนวิ่งไปทางเดียวกัน รวมสองฝั่งเป็น 8 เลน
ช่วงที่เวลาที่รถเยอะ เลนซ้ายสุดจะเป็นพวกจอดข้างทาง เลนขวาสุดขับกัน 50-70 แล้วบางทีก็มักจะตีคู่กับเลนที่2จากทางขวา
กลายเป็นว่าถนน 4 เลนวิ่งได้จริงแค่เลนเดียวคือเลนที่2จากทางซ้าย แต่บางทีก็มีติดรถที่รอเลี้ยวเข้าซอย

แต่ที่แย่กว่านั้นคือ พอเจอแยกที่ไฟเหลืองหรือกำลังจะแดง พวกแช่ขวาพวกนี้มักจะรีบเหยียบพุ่งออกไปแล้วปล่อยให้คันที่ตามหลังมาติดไฟแดง หรือบางทีก็ลงไปวิ่งในไหล่ทางแล้วก็ฝ่าไฟแดงไปเลย

ส่วนถ้าช่วงไหนที่รถน้อยรถโล่ง ถนนสายนี้วิ่งได้ 140-170 สบายๆ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 15:03:49 »
ขับแช่ ด้วยความเร็วปกติยังพอว่าครับ มีบางคน พอเราจะแซงเร่งปิดอีก 55+ หลากหลายรูปแบบครับ
มีไม่น้อยเลยครับ ช้าแช่ขวา + กั๊ก
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 15:17:01 »

อยากจะขอรณรงค์ ให้ ช่วยแก้ไข ป้าย แก้ไขกฎหมาย แก้ไข ข้อแนะนำ นิดนึง ว่า ปัจจุบัน คำว่า "ขับช้า ชิดซ้าย" มันเป็นภาษา ที่ดิ้นได้ เป็นที่ ถกเถียงและยังเข้าใจไม่ตรงกัน   อยู่มาก เพราะคนที่ ขับขวา มักจะบอกตลอดว่า ตัวเองขับ 100 นึง ก็เร็วมากๆ แล้ว ไม่ช้า สักหน่อย แต่ ถ้า เรา แค่เพิ่ม คำว่า "กว่า"  ลงไป เป็น คำว่า "ขับช้ากว่า ชิดซ้าย"
น่าจะทำให้  เป็นที่เข้าใจตรงกัน มากกว่าไหมครับ

คนที่ ไม่เข้าใจ ก็จะเข้าใจ ส่วนคนที่ แกล้งทำเป็นไม่เข้าใจ เป็นพวกศรีธนนชัย ก็ จะ แถได้ยากขึ้น นะครับ

เห็นด้วยครับ
ผมว่าป้ายก็ทำผิด กม. ด้วย เพราะ กม. ไม่ให้แช่ขวาอยู่แล้วครับ  แถมทุกวันนี้ยังมีป้ายบอกว่า สิ้นสุดเขตกวดขันการจราจร  มันขัดแย้งกัน กับ กม ก็ต้องเข้มงวดทุกที่ถึงจะถูก งงงง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 16:23:45 »
สรุปนะครับโง่เยอะกว่าด้านครับ และโง่บวกด้านก็เยอะ

โง่ ก็จำพวกออกจากแยกมาก็เข้าขวาขับยาวๆไปเลย แต่โดนจี้ท้าย โดนไล่ก็ลงซ้ายให้นะ แต่จะกลับมาขวาทันทีรอให้คันต่อมาดันต่ออีก

ด้าน ไอพวกนี้รู้นะว่าขับเกะกะ แต่กูไม่หลบจะทำไม พอเค้าแซงซ้ายมันก็เร่งปิด

อีกจำพวกนึง แช่ขวานั่นแหละ แต่มองกระจกและมีมารยาทหน่อย หลบให้ตั้งแต่เห็นไกลๆ อันนี้แช่ไปก็ไม่อยากด่า อย่างน้อยก็หลบให้โดยเราไม่เสียจังหวะ

โง่+ด้าน  คือจะขับเลนขวาไง ขับรถได้ก็ออกขวาเลย ไม่สนโลกคนจะทำอะไรก็คงนั่งด่าคนอื่นว่าจะจี้ทำไม จะปาดทำไม ขับอยู่ดีๆ จำพวกนี้มักเป็นมนุษย์กล้องถ้าเกิดอะไรขึ้นมา  ;D

จำเป็นแช่ อันนี้คือแซงมายาวๆแล้วไปติดรถแช่ขวา จะออกรูดซ้ายก็ไม่ได้จนโดนคันหลังคิดว่าแช่แทน อันนี้แก้โดยมุดให้เห็นว่ากูเร็วนะ แต่ติดข้างหน้า

แช่ขวาเพื่อกลับรถ อันนี้บางคนก็ปัญญาอ่อนเกิน ขับอ้อยอิ่งเลนขวาแทนที่จะขับให้มันเท่าๆกับจราจรรอบตัวแล้วค่อยไปเบรกเอาดิ กลัวผ้าเบรกเป็นรอยหรอ บางคันออกจากซอยปุ๊ปจะเข้าขวาปั๊บ สันดานเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 16:31:42 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 16:55:34 »
เป็นคนหนึ่งที่อยากขับแช่ขวายาวๆมากๆเลย แต่หน้ามันไม่ด้านพอครับ แล้วก็เคยสงสัยคนที่แช่ขวานี่มันเอาความหน้าด้านมาจากไหน ข้างหน้าโล่ง ซ้ายหลบได้ หลังมีรถ มันไม่หลบ คนที่มีความคิดแบบนี้ในนี้ก็มีครับ ซ้ายถนนพัง เร็วกว่าก็ออกซ้ายสิ กระทู้แบบนี้เงียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 18:46:34 โดย Barracuda »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 16:58:57 »

เอาใหม่​ ๆ

เรื่องแรกขวามีไว้แซงครับ​  ก็อยากแซงเพราะขับมาเร็วกว่า
มันไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น

เรื่องสอง​  ผลุบๆโผล่ๆ​ ใช่ครับถ้าขับตามกฎหมาย​ก็แบบนั้น

เรื่องสาม​ ผมวิ่งศรีรัชดึกๆ​  ถ้าโล่งหมด​ ผมมา​ 130  ผมก็อยู่ซ้ายสุด​ ยกเว้นถ้ามาเกิน​ 150​  ผมจะอยู่ตรงกลาง​ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 17:56:24 »
ผมสังเกตเฉพาะใน กทม นะครับ เนื่องจากถนนจะมีแยกเยอะมาก มีที่กลับรถตลอด และพวกตลาด ห้างสรรพสินค้า ป้ายรถเมล์จะอยู่ตามข้างทางไม่ขาดสาย

เลนซ้าย ติดกระจาย ทั้งรถเข้าออกห้าง รถเมล์ แทกซี่ รถเลี้ยวเข้าออกซอย

เลนขวา จะติดเฉพาะรถรอเลี้ยวที่แยก หรือจุดกลับรถ

เลนกลางจะโดนรถจากเลนซ้ายและขวาแทรกเข้ามาตลอด จากรถที่เลี้ยวเข้ามาในถนน

มันก็เลยเอวังประมาณนี้แหละครับ ขับออกถนนวิ่งระหว่างจังหวัดก็จะติดนิสัยขับในเมืองมาซะงั้น เพราะในเมืองมันไม่มีเลนขวาไว้แซง