ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยหรือไม่รับบาลทหารดันภาษีรถ Ev ผลิตไทย 0 %  (อ่าน 19080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
Re: เห็นด้วยหรือไม่รับบาลทหารดันภาษีรถ Ev ผลิตไทย 0 %
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 18:32:31 »
รัฐบาลทหาร
รัฐบาลทหาร
รัฐบาลทหาร
เพื่ออะไรครับ
กรุณาอย่าจุดประเด็นเลยครับ เลี่ยงได้ก็กรุณาเลี่ยงคำเหล่านี้นะครับ
ระวังจะมีคนส่งข้อมูลไปให้ฝ่ายกฎหมายของ คสช.นะครับ คุณอาจไม่มีเจตนาพาดพึง แต่คำพูดนี้มันไม่เหมาะกับสถานการณ์ปัจจุบันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 18:36:29 โดย Rung »

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: เห็นด้วยหรือไม่รับบาลทหารดันภาษีรถ Ev ผลิตไทย 0 %
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 19:00:32 »
กลัวเรื่องขยะครับ โดยเฉพาะถ้าไทยเป็นศูนย์กลางการผลิตรถEVในภูมิภาคนี้อาจจะต้องเป็นศูนย์กลางรับทิ้งแบตใช้แล้วด้วย ได้ลดฝุ่นละอองแต่อาจได้ขยะพิษมาแทน น่ากลัวจะเหมือนขยะอิเลคโทรนิคที่ขนมาทิ้งในไทย ทางออกที่ดีคือรอหลังเลือกตั้งให้ประชาชนแบบพวกเราๆได้มีส่วนตัดสินใจอย่างรอบคอบก่อนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 19:11:47 โดย Simethicone »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 20:51:23 »
สำหรับผม ไม่เกี่ยวกับทหารครับ

ขอแค่รัฐบาลไหนทำนโยบายที่ช่วยโลกได้ ผมพอใจละ ::)

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:27:54 »
อะไรที่ทำให้พี่ ๆ คิดว่าการเปลี่ยนแบตรถ EV มันทำได้ง่าย ๆ อ่ะครับ

เหมือนกับพี่ ๆ จินตนาการยังกะว่าเป็นการเปลี่ยนล้ออะไหล่ยังงั้นอะ

พี่คิดว่ามันเหมือนการเปลี่ยนถ่านรถ Tamiya ยังงั้นเหรอครับ งงอ่ะ

ออฟไลน์ Vanz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:56:15 »
ผมขอถามท่านว่าท่านจะซื้อไหม

รถยนต์ EV ทุกวันนี้ ราคาแบตคิดเป็น 40% ของราคาตัวรถ

รถยนต์ราคา 2 ล้าน ค่าแบตราคา 8 แสน
อายุแบตแค่ 10 ปี แบตจะเสื่อมปีละประมาณ 10%
ปีที่ 1 ชาร์จวิ่งได้ 500 กิโลเมตร
ปีที่ 2 ชาร์จวิ่งได้ 450 กิโลเมตร
ปีที่ 3 ชาร์จวิ่งได้ 400 กิโลเมตร
ปีที่ 4 ชาร์จวิ่งได้ 350 กิโลเมตร
ปีที่ 5 ชาร์จวิ่งได้ 300 กิโลเมตร
ปีที่ 6 ชาร์จวิ่งได้ 250 กิโลเมตร
ปีที่ 7 ชาร์จวิ่งได้ 200 กิโลเมตร
ปีที่ 8 ชาร์จวิ่งได้ 150 กิโลเมตร
ปีที่ 9 ชาร์จวิ่งได้ 100 กิโลเมตร
ปีที่ 10 ชาร์จวิ่งได้ 50 กิโลเมตร

คำถามคือท่านจะยอมเปลี่ยนแบตราคา 8 แสนไหม เมื่อรถยนต์อายุ 10 ปี

การใช้รถยนต์ของคนไทย กับประเทศพัฒนาแล้วไม่เหมือนกัน
ถึงไม่มีภาษีเลย ยอดขายก็ไม่เยอะขนาดนั้น  เพราะคนส่วนใหญ่คงไม่ซื้อเพราะใช้รถกันเกิน 10 ปี

ค่ายรถยนต์เค้าก็อยากขายครับ แต่ไม่มีคนซื้อเยอะพอ เค้าก็เลยไม่เอามาขายครับ
แค่  hybrid ยังบ่นราคาแบตกันเลย เจอ EV เข้าไปจะหนาว
แค่ ราคาค่าซ่อมเครื่องยนต์ ยังบ่นว่าแพง  แต่ EV ไม่ซ่อมครับเปลี่ยนอย่างเดียว เจอราคาคงขยาดกันอีกหลายปี

ถึงภาษีแบตจะเหลือ 0 ภาษีรถยนย์ EV จะเหลือ 0 แต่แบตก็ยังแพงเหมือนเดิมครับ มันไม่ได้ปั้นมาจากดินน้ำมันนะครับถึงจะถูกๆ
เทคโนโลยีแบตรถ EV ที่ใช้กันมันคือเทคโนโลยีแบตโทรศัพย์มือถือที่ท่านๆใช้กัน มันมีต้นทุนการผลิตที่สูงมาก
แบตมือถือมีมานานมากแล้ว มันก็ไม่ได้ถูกลงนะครับ เพราะมันเพิ่มความจุแทน แล้วราคาแพงขึ้น แบตรถยนต์ก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:16:50 »
ยังต้องทำความเข้าใจเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า กับแบตเตอรี่อีกเยอะ ใครเล่น EUC มาก่อนจะเข้าใจ

ตอบคำถาม จขกท ผมเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 23:19:33 »
อะไรที่ทำให้พี่ ๆ คิดว่าการเปลี่ยนแบตรถ EV มันทำได้ง่าย ๆ อ่ะครับ

เหมือนกับพี่ ๆ จินตนาการยังกะว่าเป็นการเปลี่ยนล้ออะไหล่ยังงั้นอะ

พี่คิดว่ามันเหมือนการเปลี่ยนถ่านรถ Tamiya ยังงั้นเหรอครับ งงอ่ะ

เพราะผมมองว่าแบตรูปแบบนี้ อนาคตมันจะเปลี่ยนไปเป็นแบบที่เป็นแท่ง high power อาจต้องใช้เวลาพัฒนานิดนึง
ลองนึกย้อนไปที่ ericsson ทำโทรศัพท์เคลื่อนที่รุ่นแรกออกมาครับ(ที่บ้านเคยใช้)
เครื่องและแบตอย่างใหญ่ ใช้แป๊บเดียวหมด แถมราคาโคตรแพง เครื่องละแสน สัญญาณก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง
เพราะเทคโนโลยีตอนนี้ก้าวหน้าแบบอัตราเร่ง
ผมมโนไปไกลขนาด ใต้กระโปรงหน้า-หลังบางส่วน ไว้สำหรับเสียบแบตแท่ง
มอเตอร์ขับเคลื่อนก็เป็นแบบ direct drive สร้างสมดุลน้ำหนักได้ไม่ยาก

อย่างที่บอกข้างต้นแหละครับ มันต้องใช้เวลา แต่คงไม่นานขนาดวิวัฒนาการของมือถือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 23:23:20 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 09:05:10 »

เพราะผมมองว่าแบตรูปแบบนี้ อนาคตมันจะเปลี่ยนไปเป็นแบบที่เป็นแท่ง high power อาจต้องใช้เวลาพัฒนานิดนึง
ลองนึกย้อนไปที่ ericsson ทำโทรศัพท์เคลื่อนที่รุ่นแรกออกมาครับ(ที่บ้านเคยใช้)
เครื่องและแบตอย่างใหญ่ ใช้แป๊บเดียวหมด แถมราคาโคตรแพง เครื่องละแสน สัญญาณก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง
เพราะเทคโนโลยีตอนนี้ก้าวหน้าแบบอัตราเร่ง
ผมมโนไปไกลขนาด ใต้กระโปรงหน้า-หลังบางส่วน ไว้สำหรับเสียบแบตแท่ง
มอเตอร์ขับเคลื่อนก็เป็นแบบ direct drive สร้างสมดุลน้ำหนักได้ไม่ยาก

อย่างที่บอกข้างต้นแหละครับ มันต้องใช้เวลา แต่คงไม่นานขนาดวิวัฒนาการของมือถือ

ผมถึงได้บอกไงครับว่าแบตในฝัน ในอนาคต น่าจะเป็นแผ่นพลังงาน
ก้อนพลังงาน ขนาดกระทัดรัด แต่ไม่ใช่เร็วๆ นี้ ต่อให้การพัฒนามันมีอัตราเร่งกว่า
ในอดีตก็ตามเถอะ และที่ต้องไม่ลืมก็คือราคาที่มันจะสะท้อนต้นทุนวิจัยและต้นทุนวัสดุ
สินแร่ ต่างๆ ซึ่งบอกได้เลยว่าจุดที่มันจะลงมาถูกๆๆ นั้นอีกไกลมากๆ ครับ

ที่ผมตั้งคำถาม แสดงความแปลกใจนั้นหมายถึง พี่ๆ ที่คิดจะถอดสลับ
แบตรถ EV แบบ ปัจจุบัน now a day กันตามสถานีบริการที่ดูจะง่ายดาย
เหมือนเปลี่ยนถ่านรถบังคับวิทยุอย่างนั้นต่างหากอ่ะครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 11:10:55 »
ผมขอแค่...e power ...ตัวล่างสุด ..ราคา 7 แสน

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 22:35:30 »
ผมมองแบบ คนแรกๆ ว่า ถอดแบทใส่แบบ ถ่าน ง่ายสุดแล้วครับ

นึกถึง ถังแก๊ส มีคนสนด้วยเหรอครับ เวลา หมดแล้ว ถังใหม่มีรอยเยอะกว่าเก่า พอมีคนมาเปลี่ยน เต็มที่ก็บ่นว่า รอยเยอะ จัง แต่ปริมาณ แก๊สก็เต็ม

แบท ก็เหมือนกัน ครับ ผมว่า เขามีมาตรการ ควบคุม มาตรฐานมันอยู่ เช่น ความเสื่อมที่ 30% สมมุติ นะครับ ยังให้วนใช้อยู่ได้ ซึ่งคนใช้ต้องยอมรับ ตรงนี้ เวลาหมดก็ไป เปลี่ยนเหมือนเดิมอยู่ดี

ส่วน เรื่อง การเปลี่ยรูปแบบ การสร้างพลังงาน ถ้าตราบใด บ้านเรา ยังไม่ชัดเจนแบบ ทุกวันนี้ ที่ ไม่สามารถสร้าง โรงไฟฟ้าเองได้ ไฟก็ต้องมาจาก พลังงานอื่น และเพื่อนบ้าน
เมื่อ สักวัน เพื่อนบ้าน มี โรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ ตอนนั้น พมจะคอยดูว่าใครมันจะไป ประท้วง แบบ ในบ้านเราไหม เวลาระเบิด แถบนี้ก็หายไปหมดเหมือนกัน
หรือ เอาแค่ โรงไฟฟ้า ธรรมดา แบบถ่านหินก็ได้ ถ้ามันไปตั่ง ชายแดนใกล้ๆ แล้ว มลภาวะเยอะ คนแถวนั้น จะไปปิดโรงไฟฟ้าเขาไหม หรือ แค่ มาด่ารัฐบาลเราเองแทน
ผมว่า รัฐควรมองเรื่องนี้เป็นวาระแห่งชาติ ซึ่งจริงๆ เขาก็ทำอยู่ แต่ควรได้ข้อสรุปแล้ว ไม่ใช่ โลเล ไปมา บ้านเรามี ngo แต่ไม่สร้างประโยชน์อะไรเลย ยกเว้นปกป้องคนผิด
นอกเรื่องไปไกล

อย่างน้อยก็เป็นการเริ่มต้นที่ดี ครับ ที่มีการพลักดัน เรื่อง รถไฟฟ้า ส่วนจะเป็น รัฐบาลไหน พลักดัน ผมก็มองว่า เป็นเรื่องที่ดีอยู่ดี

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 00:21:16 »
เรื่องนโยบายก็ว่ากันไป ผมว่าดี เพราะอดีต สนช. ที่ทหารดึงไปทำงาน มี ดร. กอบศักดิ์ อยู่ด้วย คนนี้ผมยกนิ้วให้เลย

แต่ขอวิจารณ์หน่อย รัฐบาล องค์กร หรือดารา เป็นบุคคลสาธารณะ ย่อมสามารถวิจารณ์ได้ถูกต้องตามกฎหมาย

นึกภาพประเทศเป็นบริษัท ทหารเปรียบได้กับ รปภ. หรือไม่? การเอา รปภ. มาบริหารบริษัทคุณคิดว่าดีแล้วหรือ? เคยได้ยินคำพูดนี้หรือไม่ put the right man on the right job ทหารจบการศึกษาอะไรมา? ให้ทหารไปทำหน้าที่ปกป้องประเทศตามที่ตนเองเชี่ยวชาญดีกว่าไหม? ผมพอแล้วกับ 4-5 ปีที่ผ่านมา ที่มีทหารมานั่งรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ และนำเสนออะไรประหลาดๆ ออกมา ผมไม่เชื่อว่าทหารมีวิสัยทัศน์เพียงพอทั้งที่ถืออาวุธมาตลอดชีวิต ผมอิจฉาบริษัทอื่นที่มี ceo ที่มีความสามารถ และตรงสายงาน ที่ผ่านมาผมว่ามันได้ถูกพิสูจน์เพียงพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 18:17:39 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 11:48:30 »
สนับสนุนได้ก็ดีครับ
แต่ช่วยเตรียมทุกอย่างให้พร้อมด้วย
ไม่ว่าจะเป็นกำลังไฟที่จะใช้กันเยอะๆ การไฟฟ้าพอไหม มีแหล่งพลังงานเสริมหรือไม่ โรงไฟฟ้าก็ไม่ได้เพิ่มตั้งนานแล้ว
ไหนจะไฟที่จะชาร์จตามบ้านอีก ไฟเป็น 3 เฟสหรือไม ผมเชื่อว่าร้อยละ 99 เป็นไฟธรรมดา 15A
แล้วปลั๊กชาร์จใช้แบบดีๆกันไหม ขนาดสายพ่วงสายไฟทุกวันนี้ยังใช้แบบห่วยๆกันเลย
นี้ไฟชาร์จรถ EV แรงกว่าเยอะ ได้ไฟไหม้บ้านกันเป็นว่าเล่นแน่ๆ
ขนาดบ้านรวยๆ ชาร์จรถปอร์เช่ ยังไฟไหม้กันเลย รถไฟฟ้าจีนนี้ไม่ต้องสืบ
ไหนจะชอบจอดรถกันนอกรั่วบ้านตามริมถนนอีก จะต่อสายไฟชาร์จกันแบบไหน ฝากไว้นิดนึง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 11:59:49 »
เรื่องนโยบายก็ว่ากันไป ผมว่าดี เพราะอดีต สนช. ที่ทหารดึงไปทำงาน มี ดร. กอบศักดิ์ อยู่ด้วย คนนี้ผมยกนิ้วให้เลย

แต่ขอวิจารณ์หน่อย รัฐบาล องค์กร หรือดารา เป็นบุคคลสาธารณะ ย่อมสามารถวิจารณ์ได้ถูกต้องตามกฎหมาย

นึกภาพประเทศเป็นบริษัท ทหารเปรียบได้กับ รปภ. หรือไม่? การเอา รปภ. มาบริหารบริษัทคุณคิดว่าดีแล้วหรือ? เคยได้ยินคำพูดนี้หรือไม่ put the man in the right job ทหารจบการศึกษาอะไรมา? ให้ทหารไปทำหน้าที่ปกป้องประเทศตามที่ตนเองเชี่ยวชาญดีกว่าไหม? ผมพอแล้วกับ 4-5 ปีที่ผ่านมา ที่มีทหารมานั่งรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ และนำเสนออะไรประหลาดๆ ออกมา ผมไม่เชื่อว่าทหารมีวิสัยทัศน์เพียงพอทั้งที่ถืออาวุธมาตลอดชีวิต ผมอิจฉาบริษัทอื่นที่มี ceo ที่มีความสามารถ และตรงสายงาน ที่ผ่านมาผมว่ามันได้ถูกพิสูจน์เพียงพอแล้ว

บอร์ดนี้มันเป็นช่องทางแสดงความเห็นกับทหารรึป่าวครับ
อะไรที่เกี่ยวกับรถก็ว่ามา. แต่เกี่ยวกับการเมือง หรือทหาร คุณช่วยเลือกช่องทางให้ถูกครับ

วิจารณ์ในนี้ไม่ได้เกิดผลอะไรหรอก. เห็นใจที่คุณเสียเวลาวิจารณ์ที่ คสช ไม่อ่าน

นี่ ผมว่าข่องทางนี้work ลองแจ้ง. แล้วมาเล่าfeedback ให้สมาชิกฟังหน่อย

1111.go.th

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 18:41:39 »

นึกภาพประเทศเป็นบริษัท ทหารเปรียบได้กับ รปภ. หรือไม่? การเอา รปภ. มาบริหารบริษัทคุณคิดว่าดีแล้วหรือ? เคยได้ยินคำพูดนี้หรือไม่ put the man in the right job ทหารจบการศึกษาอะไรมา? ให้ทหารไปทำหน้าที่ปกป้องประเทศตามที่ตนเองเชี่ยวชาญดีกว่าไหม? ผมพอแล้วกับ 4-5 ปีที่ผ่านมา ที่มีทหารมานั่งรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ และนำเสนออะไรประหลาดๆ ออกมา ผมไม่เชื่อว่าทหารมีวิสัยทัศน์เพียงพอทั้งที่ถืออาวุธมาตลอดชีวิต ผมอิจฉาบริษัทอื่นที่มี ceo ที่มีความสามารถ และตรงสายงาน ที่ผ่านมาผมว่ามันได้ถูกพิสูจน์เพียงพอแล้ว

บอร์ดนี้มันเป็นช่องทางแสดงความเห็นกับทหารรึป่าวครับ
อะไรที่เกี่ยวกับรถก็ว่ามา. แต่เกี่ยวกับการเมือง หรือทหาร คุณช่วยเลือกช่องทางให้ถูกครับ

วิจารณ์ในนี้ไม่ได้เกิดผลอะไรหรอก. เห็นใจที่คุณเสียเวลาวิจารณ์ที่ คสช ไม่อ่าน

นี่ ผมว่าข่องทางนี้work ลองแจ้ง. แล้วมาเล่าfeedback ให้สมาชิกฟังหน่อย

1111.go.th

ผมไม่ได้วิจารณ์ให้ คสช อ่านครับ การวิจารณ์จำเป็นต้องเลือกคนฟังด้วยหรือครับ ผมแค่พูดสิ่งที่ผมคิด ไม่มีคนฟังผมก็เฉยๆ แล้วอีกอย่างผมก็พูดเรื่องนโยบายนำ วิจารณ์เป็นเรื่องรอง บรรทัดถัดมา คิดว่าไม่มีอะไรมั้งครับ สำหรับสิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น คุณอย่าพยายามคิดแทนผม แล้วตอบออกมาสิครับ ผมขอร้อง เพราะมันอาจจะผิดเจตนาผม หัวข้อมันโยงไปทหารได้ ผมก็พูดไปตามเนื้อผ้า ใช่พูดเรื่องการเมืองนำซะที่ไหน ผมพยายามชี้ให้เห็นว่านโยบายที่มาจากทหาร ทำไมมันไม่ work ถึงแม้จะดึงคนเก่งมาทำ พยายามใส่สูทเข้าสู่การเมืองก็ตาม

เรื่องหลายๆ เรื่องมันสัมพันธ์ เป็นเหตุเป็นผลซึ่งกันและกัน หากหลีกเลี่ยงที่จะพูดถึงต้นตอสาเหตุจริงๆ มันก็จะเป็นเหมือนเศรษฐกิจตอนนี้ที่แก้ไม่ได้ ผ่านมา 4-5 ปี มีใครพูดถึง free trade area ไหม ไม่มีเพราะไม่กล้าพูดกันไงครับ ผมเชื่อว่านักการเงินรู้ทุกคน ทำไมเศรษฐกิจไม่ดี พยายามให้เหตุผลไปในทางที่ไม่กระทบการเมือง แบบนี้ปัญหามันก็เป็นอยู่อย่างนี้แหละครับ

คุณอย่าไปจริงจังกับการเมืองมากขนาดนั้นเลยครับ แต่ที่ต้องโยงไปก็เพราะทหารคือต้นตอสาเหตุของปัญหาเศรษฐกิจต่างๆ ผมพูดในหลักการ ผิดถูกแย้งได้ด้วยความรู้ครับ ผมยินดี ใครจะเป็นนายกผมไม่สน ขอแค่เก่ง และค้าขายต่างชาติยอมรับพอครับ ใครเป็นจุดอ่อนของปัญหาผมก็พูดตรงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 18:57:03 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 19:35:43 »

นึกภาพประเทศเป็นบริษัท ทหารเปรียบได้กับ รปภ. หรือไม่? การเอา รปภ. มาบริหารบริษัทคุณคิดว่าดีแล้วหรือ? เคยได้ยินคำพูดนี้หรือไม่ put the right man on the right job ทหารจบการศึกษาอะไรมา? ให้ทหารไปทำหน้าที่ปกป้องประเทศตามที่ตนเองเชี่ยวชาญดีกว่าไหม? ผมพอแล้วกับ 4-5 ปีที่ผ่านมา ที่มีทหารมานั่งรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ และนำเสนออะไรประหลาดๆ ออกมา ผมไม่เชื่อว่าทหารมีวิสัยทัศน์เพียงพอทั้งที่ถืออาวุธมาตลอดชีวิต ผมอิจฉาบริษัทอื่นที่มี ceo ที่มีความสามารถ และตรงสายงาน ที่ผ่านมาผมว่ามันได้ถูกพิสูจน์เพียงพอแล้ว
ขออนุญาตนะครับ ผมว่าคุณควรจะไตร่ตรองก่อนพูดนะครับ สิ่งเหล่านี้มันเหมือนด่าคนในองค์กรทหารนะครับ กรุณาอย่าดึกบอร์ดเข้าสู่การเมืองนะครับ