ผู้เขียน หัวข้อ: *-* ขับเจอเก๋งแซงไม่พ้น แต่ไม่หลบ เบรกจอดประจันหน้า ชนโครม!! *-*  (อ่าน 33661 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

หลบได้หลบไปเถอะ ตายมาไม่คุ้ม เคยรับรู้จากคลับรถคลับนึงเคสแบบนี้แหละแต่ไม่หลบสุดท้ายตาย

ถ้าอยากแก้เผ็ดนะ เหรียญ 5-10 บาท บริจาคบุญ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

ก่อนที่จะแซง รถเก๋งอาจจะไม่รู้ว่ารถพ่วงวิ่งตามกัน 2 คัน

แต่พอแซงขึ้นมาแล้ว ก็เลยตามเลย

หรือไม่ก็ประเมินกำลังเครื่องยนต์ไม่ถุก คิดว่าแซงพ้น

หรือเกิดจากความมักง่าย

แต่จะเพราะสาเหตุใดก็ตาม ผมก็หลบให้ทั้งนั้นครับ อาจจะยกไฟสูงใส่ บีบแตร ด่า แต่ผมก็หลบให้ครับ

แลกไป ไม่คุ้มเลย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์ตรง สิบล้อบางคันก็ไม่เบาเหมือนกัน พอจะแซงชอบเร่งตีคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 19:29:08 โดย FF »

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ประเด็นเรื่องหลบไม่หลบก็อีกเรื่องนึง แต่ประเด็นหลักคือควรมีหน่วยงานที่เกี่ยวกับการตัดแต้มใบขับขี่หรือบทลงโทษอะไรก็ได้ ขับรถแบบนี้มันไม่ควรจะอยู่บนถนนไปอีกซัก2ปีเป็นอย่างน้อย หลักฐานชัดเจนขนาดนี้ หน่วยงานรัฐไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้หรอกไม่ได้ตังค์ ประชาชนรับกรรมต่อไป

ออฟไลน์ apinui

ประเด็นเรื่องหลบไม่หลบก็อีกเรื่องนึง แต่ประเด็นหลักคือควรมีหน่วยงานที่เกี่ยวกับการตัดแต้มใบขับขี่หรือบทลงโทษอะไรก็ได้ ขับรถแบบนี้มันไม่ควรจะอยู่บนถนนไปอีกซัก2ปีเป็นอย่างน้อย หลักฐานชัดเจนขนาดนี้ หน่วยงานรัฐไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้หรอกไม่ได้ตังค์ ประชาชนรับกรรมต่อไป

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับรัฐฯสนใจหรือไม่สนใจหรอกครับ ...จะให้เค้ามานั่งมองประชาชนทุกคนบนประเทศก็คงเกินไป ..

ประชาชน ก็ควรดูแลตัวเองด้วยครับ เคารพกฏหมาย และที่สำคัญควรมีน้ำใจให้กัน ....

จากในคลิปเนี่ย มองแต่เพียงว่าฉันถูก แต่ไม่มีน้ำใจ ถ้าเหตุมันรุนแรงกว่านี้ ถ้าอัลติสไม่เบรคนี่ตายคู่นะครับ ... จะไปร้องเอากะใคร ถือว่าตัวเองมีกล้อง แต่เอาชีวิตไปเสี่ยง ... และคลิปนี้ ยังไงรถก็เสียหายทั้งคู่ เสียเวลาทั้งคู่ ... ยังไงก็เสีย ... แถมทำคนอื่นเดือนร้อนที่ต้องรอรถสองคันนี้ย้ายรถออกจากกลางถนนอีก .. แต่ถ้ามีน้ำใจ หักลงซ้ายให้เพียงไม่กี่วินาที ทุกอย่างก็ราบลื่นครับ ... ต่างคนต่างไปไม่หัวร้อน ...

ออฟไลน์ AboveGod

ถ้าเปลี่ยนเป็นรถมีแรงสัก300ม้า คงแซงพ้นไปแล้ว  :-\

ออฟไลน์ eaton fuller

คันที่มีกล้องโง่มาก ยอมชนไม่ยอมหลบ ทั้งมีไหล่ทางโล่งกว้าง ความเร็วก็ไกล้หยุดแล้ว

ขับรถไม่จำเป็นต้องยึดช่องทางถูกต้องเสมอ การเอาตัวรอดปลอดภัย ไม่โดนชน ต้องเป็นอันดับ1

ถูกเลนแล้วไง เข้าอู่เป็นเดือน ถ้าคู่กรณีมีประกันเรียกร้องอะไรไม่ได้นอกจากซ่อมให้ เรียกชดเชยต้องไปฟ้องศาล

ุถ้าเขาไม่มีประกัน หากเขาไม่จ่าย ทำอะไรไม่ได้นอกจากซ่อมเองก่อนแล้วไปฟ้องศาล

โง่จริงๆ ยังเอาคลิปมาอวดอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 20:35:43 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ final

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับรัฐฯสนใจหรือไม่สนใจหรอกครับ ...จะให้เค้ามานั่งมองประชาชนทุกคนบนประเทศก็คงเกินไป ..

ประชาชน ก็ควรดูแลตัวเองด้วยครับ เคารพกฏหมาย และที่สำคัญควรมีน้ำใจให้กัน ....

จากในคลิปเนี่ย มองแต่เพียงว่าฉันถูก แต่ไม่มีน้ำใจ ถ้าเหตุมันรุนแรงกว่านี้ ถ้าอัลติสไม่เบรคนี่ตายคู่นะครับ ... จะไปร้องเอากะใคร ถือว่าตัวเองมีกล้อง แต่เอาชีวิตไปเสี่ยง ... และคลิปนี้ ยังไงรถก็เสียหายทั้งคู่ เสียเวลาทั้งคู่ ... ยังไงก็เสีย ... แถมทำคนอื่นเดือนร้อนที่ต้องรอรถสองคันนี้ย้ายรถออกจากกลางถนนอีก .. แต่ถ้ามีน้ำใจ หักลงซ้ายให้เพียงไม่กี่วินาที ทุกอย่างก็ราบลื่นครับ ... ต่างคนต่างไปไม่หัวร้อน ...

พวกหักหลบแล้วสุดท้ายเสียหลักเองคนเดียวก็เยอะนะครับ สุดท้ายพวกแซงแบบนี้บนประเทศนี้ทำไง? ก็ขับรถต่อไปและได้ใจมีคนหลบให้ คราวหน้าเสี่ยงๆมันก็ทำอีก

การควบคุมดูแลความปลอดภัยมันเป็นหน้าที่ของรัฐแหละครับ ไม่งั้นจะมีรัฐไปทำไม หวังให้คนในประเทศนี้สำนึกกันได้เอง หวังให้มนุษย์เดินทางข้ามแกแลคซี่น่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หลบได้หลบไปเถอะ ตายมาไม่คุ้ม เคยรับรู้จากคลับรถคลับนึงเคสแบบนี้แหละแต่ไม่หลบสุดท้ายตาย

ถ้าอยากแก้เผ็ดนะ เหรียญ 5-10 บาท บริจาคบุญ ;) ;) ;)

ขวดแก้วจะ C-vit จะ M-150  กรอกน้ำมันเบรคดีกว่าครับ   ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Mos37257

altis ถ้าคันนี้เป็น cng นี่ค่อนข้างกล้า เพราะฝั่งเจ้าของคลิบเหมือนเป็นทางขึ้นคงมองไม่เห็นชัด ผมขับรุ่นนี้ถ้าไม่โล่งจนสุดสายตานี่ไม่อยากเเซง อืดมาก ถ้าผมเป็นเจ้าของคลิบคงหลบเเหละ ถึงเขาจะผิดเเต่ผมไม่อยากเสียเวลากลับคนพวกนี้ ถ้าหลบไม่ได้นี่ก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ HLRx

ผมว่า คนขับทั้ง 2 คัน ไม่ควรให้ขับรถอีก ตลอดชีวิต
โง่ เจอ งั่ง ทำคันอื่นเค้าเดือดร้อนไปด้วย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
คันที่ติดกล้อง ใจถึงมากครับ ส่วนตัวคิดว่าหลบดีกว่า เขาอาจจะไม่ตั้งใจ แล้วเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ CNX

ขวดแก้วจะ C-vit จะ M-150  กรอกน้ำมันเบรคดีกว่าครับ   ::) ::) ::)

นึกถึงมอไซส์ที่ปาขวดเครื่องดื่มใส่RANGER ที่แซงแบบนี้เบียดพื้นที่เลนส์มอไซส์ครับ
เจ้าของคลิปRangerโพสในคลัปตามหามือปาขวด
หลายเสียงก็ตอบว่า สมมมมม
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ apinui

พวกหักหลบแล้วสุดท้ายเสียหลักเองคนเดียวก็เยอะนะครับ สุดท้ายพวกแซงแบบนี้บนประเทศนี้ทำไง? ก็ขับรถต่อไปและได้ใจมีคนหลบให้ คราวหน้าเสี่ยงๆมันก็ทำอีก

การควบคุมดูแลความปลอดภัยมันเป็นหน้าที่ของรัฐแหละครับ ไม่งั้นจะมีรัฐไปทำไม หวังให้คนในประเทศนี้สำนึกกันได้เอง หวังให้มนุษย์เดินทางข้ามแกแลคซี่น่าจะง่ายกว่า

ถ้าพูดถึงประเด็นความผิดตามกฏหมายจราจรเนี่ย... คันอัลติส ไม่ได้ผิดนะครับ ถนนเลนสวน สามารถแซงได้ และเส้นถนนก็ไม่ใช่เส้นห้ามแซง และไม่ได้แซงทางโค้งด้วย ...

การที่แซงไม่พ้น ถือเป็นเรื่องปรกตินะ  คันที่มีกล้องเห็นว่าแซงมาแต่ไกล แต่เลือกที่จะเบรคขวางแทนที่จะหลบให้ปลอดภัย แต่ประเด็นที่บอกถ้าหักหลบอาจเสียหลัก ถ้าเห็นมาแต่ไกลขนาดนี้และสามารถเบรคให้หยุดนิ่งได้ ถ้าเพียงแค่ลดความเร็วลงและหักหลบเท่านั้นผลที่ออกมาก็จะเป็นอีกแบบ  ..

แต่เอาเถอะครับ เหตุการนี้อาจจะเกิดขึ้นกับใครก็ได้ อยู่ที่แต่ละท่านเลือกปฏิบัติ ไม่มีใครบังคับได้ ผลของการตัดสินใจจะ บวก หรือ ลบ ก็ดูจากการตัดสินใจกรณีนี้เป็นตัวอย่างก็พอครับ

ก็ภาวนาคันที่เป็นอัลติสเบรคให้ทันก็พอ

ออฟไลน์ pine125

• Jr. Member
  • **
เราถูกอะใช่ครับ แต่ตายมาไม่มีมาแบบในเกมนะ ใบชุบไรงี้

ตายของจริง ศาลจะตัดสินยังไงก็ไม่มีประโยชน์ครับ ตายแล้วตายเลย

บางทีก็ไม่คุ้ม ที่จะเอาชีวิตเราไปแลก เพื่อไปสั่งสอนคนพวกนี้

หรือถ้าเบี่ยงหลบแล้ว ปาขวดเอ็มร้อยซักขวด
แล้วปาโดนเข้าเต็มๆ สะใจ
รถเค้าเสียหลักไปชนกับรถที่ตามหลังเรามา
 สมมุติรถข้างหลังมาเป็นครอบครัว พ่อแม่ลูกเด็กเล็กแดง ไปประสานงาตายยกคัน ซึ่งเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรผิด แค่เป็นรถอีกคันที่ขับตามหลังเรามา

ผมถามน่อยคุณจะชิวๆ กลับบ้านนอนหลับสบายไม่คิดว่าเป็นความผิดตัวเอง งั้นหรือ?

ผมเชื่อว่าคนที่ดี ร้อยทั้งร้อยต้องรู้สึกผิดแน่นอนครับ เพราะมันคือ side effects จากการกระทำของเราครับ

ผมไม่โลกสวยนะ เคยคิดอยากจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน เจอมอไซสวนเลนมา อยากจะเบียดให้มันล้ม อยากจะชนมันซะเลย แต่ทำไงได้ เราอยู่ในประเทศนี้ คนมันทำกันแบบนี้ ทำผิดจนเป็นเรื่องธรรมดาจนเคยชิน เราคนเดียวไม่มีชีวิตมากพอที่จะสั่งสอนทุกคนหรอกครับ

ผมแค่อยากมีชีวิตต่อในวันต่อๆไป มีความสุขกับคนที่ผมรัก กับพ่อแม่มากกว่า ยังมีอะไรที่ยังอยากทำอยู่มากมาย

พออายุเยอะใกล้เลขสาม ความคิดผมมันก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ

ปล.ตอนอายุ24ผมเคยนะจอดรถเดินลงไปเคาะกระจกรถคันข้างหลังเลยว่าจะเอายังไง กลับมาคิดแล้วรู้สึกผิดมากครับ โชคดีตอนนั้นกล้องหน้ารถยังไม่เยอะ แฮะๆ

ปล2. ผมอยากรีบเปลี่ยนตัวเองก่อนมีลูกในอนาคตด้วยครับ ไม่อยากเป็นตัวอย่างที่ใม่ดีให้ลูกได้เห็น

ปล3. ผมเคยอารมร้อนมากครับแค่เฉพาะขณะขับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 21:20:42 โดย pine125 »
Honda City 2013 (gm2)
- L15A7 MT
- Turbocharger TD04L
- Exedy Clutch
- H-Drive S Spec coilover
- W Work Emotion CR-Kai 16"
- RE004 205/50/16

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

กรณีนี้เห็นชัดได้ว่า Altis ผิดเต็มๆ แต่คันที่มีกล้องไม่ผิดเลยแต่ก็สามารถหลบได้อย่างสบายๆ เพราะไหล่ทางกว้าง และโล่งมีเวลาให้ตัดสินใจนาน ไม่ใช่กระชั้นชิด เหมือนวัดใจกัน อันตรายครับ กะจะดัดนิสัยคันแซง จนลืมความปลอดภัยของตัวเอง และคนอื่น จงใจให้เกิดอุบัติเหตุ

ปล.แบบนี้โดนผระมาทร่วมไหมครับ เพราะคันมีกล้องสามารถหลบได้ แม้ตัวเองจะไม่ผิด
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คันติดกล้อง คิดว่าหลายคนก็คงมีความคิดอยากทำแบบนี้ แต่เอาจริงๆก็เลือกที่จะหลบ คือมันได้ไม่คุ้มเสีย

ส่วน Altis แซงไม่พ้นยังไงก็ผิดครับ ออกซ้ายมาแล้วเห็นว่ามีรถสวนในระยะที่ต้องลุ้นว่าจะพ้นไหม ก็ไม่ควรแซงกลับช่องเดิมหาจังหว่ะใหม่

คือบางคนก็ขับรถแบบไม่เคารพกฏหมายไม่สนใจคนอื่นเลยจริงๆ แซงช่วงโค้งที่มีต้นไม้บัง แซงก่อนถึงยอดเนินที่มองไม่เห็นรถสวน เห็นคนอื่นแซงเลยออกตามบ้าง คือมโนเองว่าไม่มีรถมา คิดว่าแซงพ้น
พอมาป๊ะกันกลางโค้งกลางเนิน ก็ต้องเบรกหักหลบให้เขาไม่งั้นชน เกิดใครตกใจง่ายหรือเจอไหล่ทางแคบก็ลงข้างทางอีก..

ออฟไลน์ Fly to dream

นึกถึงมอไซส์ที่ปาขวดเครื่องดื่มใส่RANGER ที่แซงแบบนี้เบียดพื้นที่เลนส์มอไซส์ครับ
เจ้าของคลิปRangerโพสในคลัปตามหามือปาขวด
หลายเสียงก็ตอบว่า สมมมมม

ขวดใหญ่เกินครับ​ รีบๆ​อาจปาไม่ทัน​ เหรียญ​นี่​โหนเบาๆ​ก็เจ็บ

แป๊ก​😘😘😘 กระจกใหม่​แน่นอน​ หลักฐานก็ตามคืนจาก​ 🤗
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toonze

ผมดูแล้วคันสีขาวไม่ตั้งใจเบรคเลย คือถ้าเบรคจริงๆไม่น่าชน  สรุปขับรถไม่เป็น ไม่สมควรให้ขับ

ออฟไลน์ Sit: )

แอบงงว่าคันมีกล้องก็เบรคจนหยุดละ
คัน altis นอกจากแซงไม่พ้น ยังเบรคไม่อยู่อีก
จะว่ามาเร็วจัด ก็น่าจะแซงรถใหญ่ได้
งง จริงๆว่ารอดจากเมื่อวานมาได้ไง หรือในคลิปเป็นการขับสวนครั้งแรกในชีวิต

ออฟไลน์ Harem

พวกแซงโดยที่ไม่สนใจรถสวนมา คิดว่าต้องหลบให้ตัวเองตลอดนี้มีเยอะครับ แต่คันมีกกล้องไม่ควรเอาตัวเองไปเสี่ยงแบบนั่นนะ

ออฟไลน์ porasit33

อยากให้ลองไปแซงรถสิบล้อตามต่าจังหวะบ้าง ขับกันแถวๆ 60
จะแซงก็ยาก ขับตามก็ยาก บุญหัวสิบล้อบางคันหลบไหล่ทางให้

มันก็เป็นเคสๆไปนะ แต่ดูจากกล้องละไม่รู้ดิ เห็นมาแต่ไกลขนาดนั้น
สัญชาตญาณมันต้องมีบ้างป่ะ เกินพอดี

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
ขอพูดถึง10ล้อได้ไหม ไม่ชิดซ้ายหน่อยเลย ผมว่า10ล้อมันควรจะขับซ้ายๆหน่อยนะจากประสบการณ์ก็เห็นสิบล้อขับติดซ้ายหน่อยๆตลอดเพื่อให้คันที่แซงแซงง่ายขึ้น มีวิสัยทัศน์ดีขึ้น มีระยะหลบเพิ่มขึ้น
กรณีนี้ ขับไม่เก่งแถมยังเจอคนไม่มีน้ำใจ2คัน คันที่มีกล้องก็เอาเรื่องนะใจถึงเหลือเกิน เป็นผมยังไงก็หลบ

ออฟไลน์ final

ถ้าพูดถึงประเด็นความผิดตามกฏหมายจราจรเนี่ย... คันอัลติส ไม่ได้ผิดนะครับ ถนนเลนสวน สามารถแซงได้ และเส้นถนนก็ไม่ใช่เส้นห้ามแซง และไม่ได้แซงทางโค้งด้วย ...

การที่แซงไม่พ้น ถือเป็นเรื่องปรกตินะ  คันที่มีกล้องเห็นว่าแซงมาแต่ไกล แต่เลือกที่จะเบรคขวางแทนที่จะหลบให้ปลอดภัย แต่ประเด็นที่บอกถ้าหักหลบอาจเสียหลัก ถ้าเห็นมาแต่ไกลขนาดนี้และสามารถเบรคให้หยุดนิ่งได้ ถ้าเพียงแค่ลดความเร็วลงและหักหลบเท่านั้นผลที่ออกมาก็จะเป็นอีกแบบ  ..

แต่เอาเถอะครับ เหตุการนี้อาจจะเกิดขึ้นกับใครก็ได้ อยู่ที่แต่ละท่านเลือกปฏิบัติ ไม่มีใครบังคับได้ ผลของการตัดสินใจจะ บวก หรือ ลบ ก็ดูจากการตัดสินใจกรณีนี้เป็นตัวอย่างก็พอครับ

ก็ภาวนาคันที่เป็นอัลติสเบรคให้ทันก็พอ

ผิดสิครับ กฎหมายกำหนดตามนั้นแต่ลงท้ายว่าแซงได้เมื่อปลอดภัยเท่านั้นไม่ใช่หรอ คือแซงได้เมื่อแซงแล้วพ้นนั่นแหละ

แซงไม่พ้นเรื่องปกติจริงครับ แต่ไม่ปกติคือพวกรั้นจะแซงนี่แหละ เวลาผมแซงถ้าคันโดนแซงมันโรคจิตเร่งไม่ให้แซงและรถฝั่งตรงข้ามเริ่มเข้าใกล้ รีบเบรคกลับเข้าเลนแล้วครับ ค่อยหาจังหวะใหม่

เจ้าของคลิปใจถึงดีนะผมชอบ จะได้ให้พวกชอบแซงแต่ฝีมือไม่ถึงมันหลอนๆกันบ้าง แต่ถ้าเป็นผมหลบได้ก็หลบ ไม่รวยและไม่มีเวลาว่างขนาดนั้น 55+ ถ้าหลบแล้วต้องลงข้างทางผมก็เบรคอย่างเดียวพอ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ผิดสิครับ กฎหมายกำหนดตามนั้นแต่ลงท้ายว่าแซงได้เมื่อปลอดภัยเท่านั้นไม่ใช่หรอ คือแซงได้เมื่อแซงแล้วพ้นนั่นแหละ

แซงไม่พ้นเรื่องปกติจริงครับ แต่ไม่ปกติคือพวกรั้นจะแซงนี่แหละ เวลาผมแซงถ้าคันโดนแซงมันโรคจิตเร่งไม่ให้แซงและรถฝั่งตรงข้ามเริ่มเข้าใกล้ รีบเบรคกลับเข้าเลนแล้วครับ ค่อยหาจังหวะใหม่

เจ้าของคลิปใจถึงดีนะผมชอบ จะได้ให้พวกชอบแซงแต่ฝีมือไม่ถึงมันหลอนๆกันบ้าง แต่ถ้าเป็นผมหลบได้ก็หลบ ไม่รวยและไม่มีเวลาว่างขนาดนั้น 55+ ถ้าหลบแล้วต้องลงข้างทางผมก็เบรคอย่างเดียวพอ

ติดใจคำตอบคุึณ apinui ครับ ทำไมถึงคิดว่าไม่ผิดอ้ะ คือผมไม่ได้เจอเหตุผลนี้ครั้งแระ แต่ก่อนหน้าจำไม่ได้ว่าไปอ่านมาจากไหน ตอบแบบนี้เป๊ะเลยครับ แซงทางตรง เส้นประ ต่อให้แซงไม่พ้นก็ไม่ผิด หรือถ้าเป็นคนเดียวกันไปตอบอีกที่ก็ขออภัยครับ คหสต. แซงไม่พ้นยังไงก็ผิดนะครับ จะแซงได้ก็ต่อเมื่อสามารถแซงได้อย่างปลอดภัยเท่านั้น
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ shikimaru

หักหลบได้ ก็ควรหัก คำนี้มักเกิดขึ้นประจำเวลาเจอแบบนี้ เคสนี้คือเบากันหมดแล้ว มันก็สามารถหักได้ แต่ถ้าเกิดเจอแต่ละฝั่งเร็ว คันมีกล้องหักหลบไม่ทันดูไหล่ทางละ ชนมอไซไปเต็ม แล้วไงต่อครับ?? รับกรรมในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ก่อ

10 ล้อหลายๆคันก็ชิดซ้ายให้ แต่อย่าลืมว่า มันไม่ใช่หน้าที่เขาอยู่ดี และการชิดซ้ายมันก็ต้องดูเลนเขาด้วยว่ามีรถเล็กไหล่ทางมั้ย หรือถ้าทางไม่ดีเขาก็ไม่ชิดให้นะครับ

ชนแบบนี้ผมจำได้ว่า ขนส่งเคยมีอบรมแล้วว่ายังไง คันที่แซงมาก็ผิด เพราะคุณประมาทอะไรซักดอย่าง

ออฟไลน์ BigCat

แหม่ จังหวะนี้ หลบได้ก็หลบครับ

รถไม่เสียหลัก( ดูจากความเร็ว)

พื้นที่เหลืออีกเยอะ ยกเว้นมีมอเตอไซค์ขนาบข้าง

อาการนี้ เสียดายรถ 555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Amnaj

คิดว่าตัวเองขับรถถังแน่เลย เลยไม่หลบ   :)

ออฟไลน์ Symphonic

อืมมม แปลกใจที่สังคมโฟกัสไปที่รถคันติดกล้องแล้วไปรุมตำหนิที่ไม่หลบ
อย่างนี้มันก็จะช่วยเสริมแรงสนับสนุนพฤติกรรมของการแซงแบบที่
อยากจะแซง ต้องได้แซง ฝั่งตรงข้ามมีหน้าที่ต้องหลบ ?!?

แล้วถ้าเป็นกรณีเหล่านี้ล่ะครับ

1) รถติดกล้องเป็นกระบะคอกบรรทุกหนักมา
    ถ้าลงไหล่ทาง อาจมีกลิ้ง ส่วนรถแซงก็ชิลด์ๆ ไป ขำๆ
2) รถติดกล้องเป็นรถใหญ่ รถแซงเป็นรถเล็ก
3) รถติดกล้องเป็นรถเล็ก รถแซงเป็นรถใหญ่

เราจะยังรู้สึกแบบเดียวกันอย่างนี้อยู่อีกมั้ยครับ
แล้ว logic ในการคิดของเราคืออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 07:36:37 โดย Symphonic »