ผู้เขียน หัวข้อ: Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ  (อ่าน 42590 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:46:24 »
สวัสดีครับท่านผู้อ่านทุกท่านครับ คราวนี้เรามาดูรถ Compact SUV ของค่ายหน่ึงที่เป็นบริษัทลูกของ Chrysler ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คือ Dodge ส่วนอีกแบรนด์หนึ่งก็เป็นที่นิยมในกลุ่มคนรักรถออฟโรดในไทยเรา นั่นก็คือ Jeep นั่นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:08:48 โดย Best_Vorakit »

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:47:53 »
ในรีวิวนี้จะให้คุณผู้อ่านได้ทำความรู้จักเจ้า Dodge Caliber กันก่อนนะครับ (คันนี้ก็เป็นรถเช่าเช้นเคยครับ) เริ่มจากดีไซน์ภายนอกที่มีรูปลักษณ์สวยงาม แอบสปอร์ตด้วยท้ายลาดลงคล้ายๆ กับรถ Coupe เส้นสายต่างๆ ดูลงตัวดีครับ ไม่ขาดๆ เกินๆ เหมือน Jeep Compass (ผู้ซึ่งคาดว่าจะใช้แพลทฟอร์มเดียวกัน เพราะขนาดตัวถังใกล้เคียงกัน รวมทั้งมีระยะฐานล้อที่เท่ากันครับ)

รุ่นนี้เป็น SXT ซึ่งมีออพชั่นต่างๆ มาพอตัว ล้ออัลลอยขนาด 17 นิ้ว ลาย 5 ก้าน ซึ่งดูเข้ากับรถได้ดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:09:14 โดย Best_Vorakit »

Re: Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:48:36 »
ภายใน คอนโซลหน้าก็ออกแบบได้ลงตัวดีครับ พวงมาลัยทรงสี่ก้าน ไม่มีสวิทช์ Multi-Function มาให้ครับ แต่มี Cruise Control มาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:09:37 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:49:25 »
เบาะนั่งหุ้มด้วยผ้าสีเบจ นั่งสบายดีครับ เดินทางไกลไม่เมื่อยมากนัก เบาะคนขับปรับระดับสูง-ต่ำได้ครับ เบาะหลังปรับเอนได้ด้วยครับ นี่แหละเบาะหลังที่ผมชอบมากล่ะ นั่งสบายดีทีเดียว(รูปไม่ค่อยชัด ขออภัยด้วยครับ ในรูปเป็นเบาะหลังที่มีหูสำหรับดึง เวลาต้องการพับเบาะหรือปรับเอนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:09:58 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:50:10 »
แผงประตูด้านข้างมีพลาสติกเกรดดีหน่อนตรงบริเวณที่วางแขน แต่นอกนั้นก็เป็นพลาสติกธรรมดาทั้งหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:10:20 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:51:43 »
มือจับเหนือแผงประตูก็มีตะขอสำหรับแขวนเสื้อผ้าได้ครับ (รูปไม่ชัดอีกแล้ว  :( ขออภัยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:10:37 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:52:23 »
แสงสว่างภายในห้องโดยสารก็มีเพียงพอครับ มีไฟอ่านแผนที่และไฟเก๋งตรงกลาง (แต่จำไม่ได้ว่ามีไฟในห้องเก็บของหรือไม่ แต่ผมว่าน่าจะมีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:17:29 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:53:30 »
ห้องเก็บของด้านหลังมีแผ่นพลาสติกปิดเพื่อป้องกันบุคคลอื่นเห็นสัมภาระของเรา ซึ่งอันนี้ Jeep Compass กลับไม่มีให้ แล้วก็ยังมีอีกหลายอย่างซึ่งจะกล่าวอีกทีถึงความขาดๆ เกินๆ ของ Jeep Compass ในรีวิวต่อไปครับ

มุมมองด้านท้ายหลายคนคงคิดว่าจะอึดอัดเนื่องจากดีไซน์ภายนอกแล้วนั้น กลับไม่อึดอัดครับ แต่ถ้าภายในสีเทานี่สิ คงจะดูทึบๆ กว่านี้ล่ะครับ headroom ก็มีพอสมควรครับ แต่ถ้าสังเกตดีๆ แล้วนั้น หลังคาก็ไม่ได้ลาดลงมากมายนัก แต่เขาใช้เส้นสายของกระจกและเสา D ในการออกแบบให้ดูลาดลงซะมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:10:58 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:56:01 »
ช่องเก็บของมีมาให้เพียงพอสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ ซึ่งไม่รู้ทำไม รถที่นี่มักไม่ค่อยมีช่องเก็บของหลังเบาะมาให้ รุ่นนี้ก็เช่นกันครับ (ทั้งสองฝั่งเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:11:15 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:57:56 »
เครื่องเสียงที่ติดรถมานั้น เบสหนักดีครับ ปรับได้หลายระดับมากครับ ใครชอบแหลมปรี๊ดแสบแก้วหูก็จัดไปครับ ใครชอบเสียงเบสหนักคงชอบครับ ลำโพงใหญ่สะใจเลย

สวิทช์แอร์ที่ให้มาเป็นแบบมือหมุนปกติครับ แต่มือหมุนที่ให้มานั้นดูดีทีเดียวเชียวล่ะ แต่ช่องแอร์ตรงกลางทำไมดูเชยจัง ส่วนช่องแอร์ข้างก็เป็นแบบสมัยนิยม คือ ทรงเดียวกับช่องแอร์ในรถเมล์ขสมก.นั่นล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:11:33 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:58:43 »
มาตรวัดมีวัดรอบ ความเร็วทั้ง mph แล้วก็ km/h ครับ มีเกจ์วัดความร้อนน้ำหล่อเย็นให้ด้วยครับ และก็ที่ขาดไม่ได้สำหรับรถที่ใช้เครื่องยนต์ที่จะต้องมีเกจ์วัดน้ำมันให้ด้วย (ไม่บอกก็รู้น่าว่ามี) แต่ที่ดีกว่านั้น คือ ตรงจอดิจิตอล จะมีข้อมูลต่างๆ แจ้งคนขับด้วยครับ แต่เท่าที่เคยพบใน Jeep แล้ว มี gate, door, oil change ซึ่งใช้ฟอนท์ตัวเลขเลยครับ จริงๆ น่าจะให้ฟอนท์ภาษาอังกฤษดีๆ มาเลย จะได้อ่านง่ายๆ หน่อย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:11:56 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:00:07 »
เครื่องยนต์นั้นเป็นขนาด 2.0 ลิตร (ขออภัยที่ไม่มีรูปเครื่องยนต์ครับ) 4 สูบแถวเรียง  16 วาล์ว Dual VVT ให้กำลังสูงสุด 158 แรงม้า (bhp) ที่ 6,400 รอบต่อนาที และแรงบิด 191 นิวตัน-เมตร ที่ 5,000 รอบต่อนาที พ่วงด้วยเกียร์ CVT ซึ่งตอบสนองดี แทบไม่ต่างกันกับเกียร์อัตโนมัติปกติเลย ขับเคลื่อนสองล้อหน้าครับ เร่งแล้วพุ่งดีครับ แต่ถ้ามันพ่วงกับระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ แล้วบรรจุอยู่ในร่าง (ของ Jeep Compass) อันต้านลมมากกว่านั้นเป็นอย่างไร อดใจรออ่านรีวิวต่อไปนะครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:12:13 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:00:46 »
ช่วงล่างด้านหน้าเป็นแบบอิสระ แมคเฟอร์สัน สตรัท คอยล์สปริง โช้คอัพแก๊ส ส่วนด้านหลังเป็นแบบอิสระ มัลติลิงค์ คอยล์สปริง โช้คอัพแก๊ส พร้อมเหล็กกันโคลง ให้ความรู้สึกนุ่มนวลดีครับ นั่งสบาย แต่ก็เกาะถนนพอสมควรครับ แต่ด้วยความที่รถมันสูงหน่อย แรงเหวี่ยงที่เกิดเวลาเลี้ยวแรงๆ ก็เยอะหน่อยเป็นธรรมดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:12:33 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:01:18 »
ด้านความปลอดภัยก็ไม่พลาดที่จะต้องมีระบบป้องกันล้อล็อก เบรคหน้าเป็นดิสก์เบรค ส่วนเบรคหลังเป็นดรัมเบรค, มี Airbags ด้านหน้า ด้านข้าง. ม่านนิรภัย และเข็มขัดนิรภัยคู่หน้าปรับระดับสูง-ต่ำได้ ส่วนระบบคงบคุมการทรงตัวอื่นๆ ไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่ครับ เพราะเนื่องจากไม่มีระบุไว้ใน spec เลยครับ (ปรับปรุงด่วน เพื่อความสะดวกของผู้ที่ต้องการข้อมูลในการประกอบการตัดสินใจซื้อ หรือแค่ต้องการทราบข้อมูลนั้นๆ ไม่งั้นก็ต้องตาลีตาเหลือกหาตามเว็บอื่นๆ เพื่อให้ได้ข้อมูลมาครบครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:12:51 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:01:56 »
สรุป เป็น Compact SUV ที่ผมคิดว่า น่าจะถูกใจหลายๆ คน มากกว่าเพื่อนร่วมแพลทฟอร์มอีกค่าย ทั้งนี้ผมยังไม่เคยสัมผัสรถร่วมแพลทฟอร์มของ Chrysler นะครับ เลยยังบอกไม่ได้เต็มปากนัก แต่ในความเห็นส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้มากกว่า Jeep มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:13:13 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:02:41 »
ขอบคุณสำหรับการติดตามอ่านรีวิวจนจบครับ ขออภัยที่หลายๆ รูปนั้นค่อนข้างเบลอครับ
ติชมได้ตามอัธยาศัยครับ
ปล. อย่าเพิ่งเบื่อกับรีวิวรถต่างประเทศนะครับ มันใกล้จะหมดแล้วล่ะครับ
รุ่นต่อไปที่จะทำรีวิวมานำเสนอกันก็มี Jeep Compass อันสุดแสน?(รออ่านจะดีกว่าครับ อธิบายยากนะตอนนี้ อิอิ) แล้วก็ทีเด็ด Mini Cooper S (Hatchback ปกติครับ ไม่ใช่ Countryman หรือตัวถังอื่นนะครับ) ตัวนาโนเชนจ์เปลี่ยนเครื่องยนต์ครับ ตัวนี้จะทำเป็น Full-Review ครับ ตอนนี้รอรถอยู่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 00:13:32 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: Mini-Review : Dorge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:06:00 »
Dodge....
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Mini-Review : Dorge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:09:06 »
ขอบคุณคับสำหรับ Review รถ ตปท. อีกคันนึง นำมาแลกเปลี่ยนกันแบบนี้ดีแล้วคับ ได้ความรู้เพิ่มไปเรื่อยๆ
โดยรวมรถสวยคับ ชอบท้ายมากๆ เข้าท่ากว่า SUV ที่ขายบ้านเราเยอะเลย
แต่ถ้าเข้ามาจริง 2 ล้านบ้านเราไม่น่าจะอยู่ หุหุ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:14:22 »
Dodge....

ขอบคุณมากครับที่ทักท้วงมาครับ แก้ไขแล้วครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 00:52:25 »
ขอเสริม จขกท. ด้วยเลย คงไม่ว่าอะไรกันนะครับ
ผมเอง มีความเห็นต่างจาก จขกท. นิดหน่อย

พอดีเพิ่งจัดทริปสั้นไป New York กับเพื่อนๆ ที่ Philadelphia แล้วเช่าได้ Dodge Caliber เหมือนกันเลย รุ่น SXT เหมือนกันอีกต่างหาก

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:09:21 »
ผมตื่นแต่เช้าเพื่อไปจัดการเรื่องเอกสารการเช่ารถกับ AVIS เพื่อจะได้นำรถออกทันเวลา 9.00 น.
พอจัดการเรียบร้อย พนักงานบอกว่ารถจอดอยู่ในช่อง 15 กุญแจอยู่ในรถ
ด้วยความที่เราขอเช่ารถขนาด Compact Car ผมเดินผ่าน Caliber ไปเลยหาอยู่ตั้งนานกว่าจะรู้ว่า มันคือไอ้คันตรงหน้าเรานี่แหละ

สาเหตุก็คือ ผมคิดว่าเป็นรถที่ออกแบบได้แหวกแนวมาก
ตัวรถขนาด Compact Car แต่กลับยกสูงนิดนิดเหมือน Volvo V70XC พร้อมตีให้ทรงรถดูเหมือน Compact SUV แต่กลับมีเพดานที่เตี้ยและตัวรถที่เตี้ยกว่า SUV ทั่วไปมาก เวลาวิ่งบนถนนจะดูแคบๆ สูงๆ ไม่ซ้ำกับใคร (ดี?) ครับ

เข้าไปนั่งที่ตำแหน่งคนขับ ปรับเบาะเรียบร้อย สตาร์ทเครื่องเตรียมออก ก็พบว่าเป็นรถที่ตำแหน่งคนขับอยู่เตี้ยและด้วยความที่กระจกบานเล็กและแคบ เลยทำให้รถดูแน่นแน่น คงกะจะทำให้ออกอารมณ์สปอร์ตว่างั้น รถที่ได้ภายในสีดำสนิททั้งคันครับ สวยดี แต่เพื่อนเพื่อนที่นั่งไปบ่นว่ามันอึดอัดแล้วก็แคบไปด้วย

ผมขับรถวนออกจากเมือง ขึ้นไฮเวย์ I-95 เพื่อมุ่งหน้าเข้าสู่ New York ด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด 65 mph สิ่งที่ผมไม่ค่อยจะชอบเลยคือ รถออกอาการไม่ค่อยคงเส้นคงวากับทางตรงบนถนน พวงมาลัยดูเหมือนจะมีระยะฟรีน้อยไปทำให้ดิ้นไปมาตลอดเวลา ถึงจะไม่เยอะแต่ก็ต้องเลี้ยงกันตลอดทาง เวลาเข้าโค้งให้ความรู้สึกไม่มั่นใจ เหมือนตัวรถไม่แสดงอาการว่ายึดเกาะกับถนน พวงมาลัยก็เบาเกินไปสำหรับความเร็วสูง การขับขี่บนไฮเวย์ของผมในทริปนี้เลย "ตื่น" ตลอดทาง เพราะมันน่ากลัวจนง่วงไม่ลงจริงจริง

ผมพยายามรักษากฎหมายด้วยการตั้ง Cruise Control ไว้ที่ความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนด แต่เนื่องจากเราไม่สามารถ set ความเร็วแบบดิจิตอลได้ (มีจอบอกสถานะและคำแจ้งเตือนมาให้ แต่ไม่สามารถตั้งความเร็ว Cruise จากหน้าจอได้..ไม่รู้ทำไม) เราก็ต้องกะกะเอาตามเข็มความเร็วที่ชี้อยู่ พอเล็งว่าแน่ใจแล้วก็กดปุ่ม Set ที่ก้านด้านหลังของพวงมาลัย รถก็จะเร่งขึ้นไปนิดหน่อย หรือชะลอลงมานิดหน่อย สรุปว่าไม่ตรงกับที่ set ไว้ พอถึงจังหวะขึ้นเนินความเร็วลดลงบ้าง..อันนี้พอให้อภัย แต่เวลาลงเนินทำไมไปซะเร็ว เกินประมาณ 5 mph ล่ะ มัน Cruise อย่างไรกันเนี่ย  อ้อ ในบางเวลาที่เราต้องการเร่งความเร็วหรือลดความเร็วโดยใช้ระบบ Cruise ก็พบว่าระบบตอบสนองช้าและไม่ Linear ครับ การโยกก้านด้านหลังพวงมาลัยไปที่ฝั่ง Accel (เร่งเครื่อง) ห้าครั้ง ไม่ได้แปลว่าเพิ่มความเร็วขึ้น 5 mph ผมก็เลยค่อนข้างสับสนกับเจ้า Cruise Control ที่ว่า จนสุดท้ายวิ่งเรื่อยเรื่อยไปดีกว่าอย่าไปสนใจมันมากเลย

อัตราเร่งปรุ๊ดปร๊าดครับ กดเมื่อไหร่ก็ตอบสนองดึงตัวรถพุ่งทะยานไปข้างหน้าได้ดี ระบบเบรกพอไหว้วานได้แต่ไม่ถึงกับดีนัก เวลามีเหตุจำเป็นต้องเบรกแรงๆ หน้ารถจะทิ่มลงจนหัวคะมำและการหน่วงความเร็วลงก็ไม่น่าประทับใจเท่าที่ควร

สรุปสั้นสั้น คือรถดูดี แต่ขับไม่ดี มีออพชันน่าตื่นตาตื่นใจเช่น ไฟหน้าเปิดขณะสั่งปลดล็อครถในยามคำ่คืน แต่บางอย่างกลับไม่มีมาให้ วิ่งบนไฮเวย์ไม่ค่อยดี ใช้ในเมืองมีความสุขมาก ที่เก็บของเล็กไปหน่อย กินน้ำมันมากไปนิด ถ้ามีคราวหน้าขอเพิ่มเงินเป็น Chevrolet Malibu ดีกว่า

ปล. ทั้งๆ ที่รถเพิ่งจะวิ่งมาแค่ 5895 miles เท่านั้น ผมจึงสรุปสั้นสั้นว่าเป็นอาการปกติของรถรุ่นนี้ ไม่ใช่ว่าคันนี้ผิดปกติครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:11:04 »
แถมอีกรูป ทัศนวิสัยยามขับขี่ในเมือง ที่กระจกหน้าดูโปร่งโล่งสบายและสูงกว่าชาวบ้านเค้านิดหน่อย
แต่อย่าหันไปมองด้านข้างหรือหลังล่ะ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:20:00 »
ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์ครับ พอดีผมยังขับรถไม่ได้ อายุยังไม่ถึง เลยไม่ทราบถึงฟีลลิ่งต่างๆ ตอนขับน่ะครับ แล้วตอนผมนั่งใน Dodge Caliber คันนี้ ก็นั่งแค่ไม่กี่ครั้งครับ

แต่พวงมาลัยที่ค่อนข้างเบา มีระยะฟรีน้อยนั้น ตอนที่นั่ง  Jeep Compass ซึ่งใช้พื้นฐานเดียวกันนั้น คุณอาก็บอกว่ามันเบาเกินไปครับ น่าจะเป็นทุกคันครับ

สรุปแล้ว สองรุ่นนี้ทั้ง Dodge Caliber และ Jeep Compass (ไม่รวม Chrysler ตัวแม่ เพราะยังไม่เคยสัมผัส) ต่างก็ยังมีความไม่ลงตัวทางด้านวิศวกรรมอยู่ครับ รุ่นต่อไปหวังว่าเขาคงจะปรับปรุงให้ดีขึ้นนะครับ แต่ทั้งสองคันนี้ กินจุเหมือนกันเลยแหละ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 01:28:41 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 07:23:49 »
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:04:16 »
คราวก่อนเช่ารถไปเที่ยวกับเพื่อนก็เกือบได้  Dodge Caliber มาขับเหมือนกัน แต่สุดท้ายดันได้Honda elementตัวขับ4มาแทน เสียดายจัง

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:55:42 »
รถคันนี้ ถ้ามาบ้านเราเท่าไหร่เนี้ยะ

ปล สถานที่คุ้นๆ จังเลยครับ ที่ไหนอ่ะคับเนี้ยะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:23:19 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์จากต่างแดนครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 16:45:16 »
ขอบคุณครับ  สวยแบบแปลกๆดีรถคันนี้

รูปภายนอกน้อยไปหน่อยครับ

My impression is Impreza

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 17:16:06 »
ขอบคุณสำรับ Review ครับ.....ดีมากเลย+เป็นreviewรถที่น่าจะไม่ได้เห็นกันบ่อยๆ^^ ;D

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 18:47:48 »
รถคันนี้ ถ้ามาบ้านเราเท่าไหร่เนี้ยะ

ปล สถานที่คุ้นๆ จังเลยครับ ที่ไหนอ่ะคับเนี้ยะ

มาบ้านเราก็คงประมาณ 3 ล้านล่ะมั้งครับ แต่ Dodge เขาคงไม่มาเองหรอก คงต้องผ่านเกรย์ครับ

สถานที่มีแค่ทางด้านตะวันตกของ Honolulu, Hawaii แล้วก็ในเขตของ Waikiki ครับ