ผู้เขียน หัวข้อ: Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ  (อ่าน 42610 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 18:50:38 »
ขอบคุณครับ  สวยแบบแปลกๆดีรถคันนี้

รูปภายนอกน้อยไปหน่อยครับ

พอดีไม่ค่อยมีเวลาได้ถ่ายรูปเท่าไรอ่ะครับ ขออภัยด้วยครับ
ดูเพิ่มเติมได้ทางเว็บไซต์ ที่นี่ครับ http://www.dodge.com/en/2010/caliber/gallery/

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Mini-Review : Dodge Caliber ลูก Chrysler แสนประเสริฐ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 18:51:44 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ท่านใดต้องการติชมก็สามารถแนะนำกันได้ครับ  :)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 22:17:00 »
ขอบคุณที่ทำมาให้อ่านกันครับ

รถมันดูบึกบึนดีแฮะ!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 00:51:14 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ เบสต์ และโดยเฉพาะกับเนย ที่มาแชร์ เรื่องราวของ รถที่ไม่มีทางเข้ามาขายในไทยให้ได้อ่านกัน

และ จะว่าไป สิ่งที่เนยประสบมาบนพวงมาลัยนั้น พี่เอง ก็คาดเอาไว้แล้ว
จากการที่เคยลองนั่ง ตอนมันจอดโชว์อยู่ใน Tokyo Motor Show 2007 อันเป็นปีสุดท้ายที่ Chrysler เข้าร่วมงาน

บอกตามตรงเลยว่า พลาสติก ห่วยได้ใจมากทั้งคัน  มีมาให้ใช้เท่าที่จำเป็นเท่านั้น ไม่มีอะไรให้น่าประทับใจเลย แย่มากๆ

ยิ่งมาฟังความเห็นจากเนย ในฐานะคนขับแล้ว ยิ่งทำให้พี่ไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมรถรุ่นนี้ ในอเมริกา ถึง ไม่ค่อยได้รับความนิยมมากนัก

บางที Chrysler มันก็คิดอะไรแปลกๆ ถึงได้ เลิกทำ Neon ไป เพียงเพราะมันคิดว่า สู้รถญี่ปุ่นยังไงก็ไม่ได้
ทั้งที่มันควรจะตั้งคำถามว่า ทำไม GM ถึงฮึดสู้ ต่อลมหายใจอีกครั้ง ด้วย Chevy Cruze แล้วทำไมตัวเองถึงไม่ยอมสู้
หรือว่าไม่มีเงิน แล้วต้องรอให้เฟียต เอารถมาป้อน?

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 02:10:10 »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 06:26:01 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ เบสต์ และโดยเฉพาะกับเนย ที่มาแชร์ เรื่องราวของ รถที่ไม่มีทางเข้ามาขายในไทยให้ได้อ่านกัน

และ จะว่าไป สิ่งที่เนยประสบมาบนพวงมาลัยนั้น พี่เอง ก็คาดเอาไว้แล้ว
จากการที่เคยลองนั่ง ตอนมันจอดโชว์อยู่ใน Tokyo Motor Show 2007 อันเป็นปีสุดท้ายที่ Chrysler เข้าร่วมงาน

บอกตามตรงเลยว่า พลาสติก ห่วยได้ใจมากทั้งคัน  มีมาให้ใช้เท่าที่จำเป็นเท่านั้น ไม่มีอะไรให้น่าประทับใจเลย แย่มากๆ

ยิ่งมาฟังความเห็นจากเนย ในฐานะคนขับแล้ว ยิ่งทำให้พี่ไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมรถรุ่นนี้ ในอเมริกา ถึง ไม่ค่อยได้รับความนิยมมากนัก

บางที Chrysler มันก็คิดอะไรแปลกๆ ถึงได้ เลิกทำ Neon ไป เพียงเพราะมันคิดว่า สู้รถญี่ปุ่นยังไงก็ไม่ได้
ทั้งที่มันควรจะตั้งคำถามว่า ทำไม GM ถึงฮึดสู้ ต่อลมหายใจอีกครั้ง ด้วย Chevy Cruze แล้วทำไมตัวเองถึงไม่ยอมสู้
หรือว่าไม่มีเงิน แล้วต้องรอให้เฟียต เอารถมาป้อน?

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับพี่จิมมี่  :)

รุ่นนี้ยังพอนั่งได้อยู่ครับ เดี๋ยวพอได้อ่าน Review ของเจ้า Jeep Compass แล้ว จะยิ่งแย่เข้าไปอีกครับ ดีไซน์อันไม่ต่อเนื่อง ด้านหน้าดูประหลาด ด้านหลังดูดีหน่อย แต่ฝากระโปรงท้ายนี่ ไม่รู้จะให้เป็นที่ระบายความเครียดหรืออย่างไร ปิดยากจริงๆ เบาะหลังเอนไม่ได้ นั่งไม่สบายครับ เกียร์ CVT กับระบบขับเคลื่อนสี่ล้อที่มีให้เลือกนั้น ผลออกมา คือ อืด กว่า Dodge Caliber อย่างชัดเจน (เหตุผลหลักก็คือ ระบบขับเคลื่อนที่ต่างกัน ระหว่างขับสองกับขับสี่ แต่มันต่างกันมากๆ จริงๆ ครับ คุณอาบอกว่า ไม่อยากแซงคันอื่น กลัวมันจะไปไม่ทัน CVT มันไม่เหมาะกับลักษณะรถแบบนี้เลยครับ) ++ อ้อ ลืมบอกไปว่า คันนี้มันดันครบกำหนดที่จะต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยนี่นา .. ถ้างั้น ผมยังไม่ขอสรุปว่ามันอืดจัดนะครับ .. ++ รวมๆ แล้ว ไม่ประทับใจเจ้า Jeep นี้เท่าไรเลย แน่นอนว่าจำนวนรถที่วิ่งบนท้องถนนก็ไม่เยอะนักครับ

รีวิว Jeep Compass (ที่ตอนแรกชอบเรียกว่า Jeep หน้า Juke คือ แปลกๆ เหมือนกัน อิอิ) คาดว่าจะเสร็จภายในวันที่ 22 สิงหาคมครับ เดี๋ยวจะเริ่มเตรียมเนื้อเรื่องตอนว่างๆ ส่วนรูปนั้นถ่ายเก็บไว้แล้ว เหลือลงคอมแล้วเลือกรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 08:40:54 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:38:08 »

เรื่องวัสดุภายในนี่ไม่อยากจะพูดเลย ตอนกลับเพื่อนมีภารกิจต้องแบกเฟอร์นิเจอร์จำนวนมากกลับมาจาก New York
ชิ้นนึงคือโคมไฟตั้งพื้นซึ่งเป็นท่อเหล็กหลายท่อนประกอบกัน ก็เลยจับถอดเป็นท่อนท่อนแล้ววางไว้ตรงที่พักเท้าคนนั่งหลังในลักษณะตั้งขึ้น
กลับมาถึง Philadelphia เปิดประตูหลังมาหยิบของ อ้าว! ชิบหาย ทำไมพลาสติกที่แผงประตูมันฉีกขาดออกมา สรุปว่ามันทนแรงเสียดสีของท่อเหล็กที่ว่าไม่ไหว แหกกันออกมาเป็นนิ้ว ตอนไปคืนรถหน้าคนขับก็เลยเหลือสองนิ้วเลย โคตรเครียด

อีกอย่าง นึกว่าจะให้แอร์แบบออโต้มา แต่สุดท้ายเป็นมือหมุนหมด ก็แปลกแปลกดี
แต่จะว่าไปท่ี Philadelphia กับ New York คนใช้กันเยอะนะ เข้าใจว่ามันคงไม่แพง แถมลุยน้ำท่วมพอได้

สิ่งที่ประทับใจมีอย่างเดียว คือมันสามารถกระโดดจากความเร็ว 45 mph ในเลนรถช้า แทรกตัวเข้าเลนรถเร็วที่ 60 mph ได้ทันใจมาก นอกไปจากนั้นแล้ว..ก็ขับขับไปเหอะ ขอโบกมือลา Dodge ทุกรุ่นในประเทศไปเลยก็แล้วกัน --"

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 20:48:59 »
เจ๋งมาก อยากดูอีกครับ สู้สู้นะครับสำหรับรีวิวต่อไป

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:53:36 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

ตอนนี้รถที่จะทำ Full-Review (แต่ตัดตัวเลขด้านอัตราเร่งออกนะครับ ไม่สามารถทำได้ในเส้นทางแถวบ้านอ่ะครับ และก็อันตรายเกินไปด้วยครับ เลยไม่อยากเสี่ยง) มันจอดรอคนทำรีวิวที่บ้านแล้วครับ (ตอนนี้ผมอยู่ใน Campus ของรร.) อีกไม่กี่วันจะได้เจอตัวกันแล้ว เดี๋ยวจะถ่ายรูปสวยๆ มาประกอบรีวิวกันครับ

ปล. ว่าแต่ รีวิวคันต่อไปรอกันอีกนิดนะครับ เดินเรื่องมาประมาณ 50% แล้วครับ

ปล.2 เอารูปรถที่จะทำ Full-Review มาให้ดูเล่นๆ ครับ ยั่วกิเลสกันหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 23:13:30 »
เป็นรถที่ใช้ได้ดีเลยทีเดียว :D

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 22:01:29 »
ลูกใครไม่สำคัญ

แต่เหมือนลูกคุณหนู
pajero sport

ออฟไลน์ Gin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:46:10 »
รถสวยจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ