ผู้เขียน หัวข้อ: รถพ่วงโยกปาดหน้า ทำเอาผมเบรคหน้าทิ่ม!  (อ่าน 15633 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ระหว่างทางกลับจากสุพรรณมุ่งหน้าไปบางใหญ่ ขับมาด้วยความเร็ว 110-120 กม./ชม. โดยประมาณ รถบรรทุกโยกเปลี่ยนเลนมาปาดหน้าผมโดยที่ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวก่อน (มองไม่ค่อยชัดครับ ถ้าเปิดแล้วต้องขออภัย) ผมเลยกระทืบเบรคเต็มที่ อย่างที่เห็นในคลิปครับ

รถพ่วงอาจจะไม่ทันเห็นผมหรืออาจจะประเมินว่าผมขับช้า หรืออาจจะรีบหลบรถพ่วงคันหน้าที่กำลังจะเลี้ยวเข้าซ้ายพอดีเลยไม่ทันมอง ไม่ได้มีเจตนาจะโพสต์เพื่อตำหนิอะไรครับ แค่อยากให้เป็นกรณีศึกษา ให้ทุกท่านขับรถกันอย่างระมัดระวังครับ

ในกรณีของผมคันกล้อง ถ้าพี่ๆมีทริคหรือวิธีการที่เหมาะสม ในการป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบในคลิป รบกวนข่วยแบ่งปันด้วยครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2019, 19:19:56 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
Re: รถพ่วงโยกปาดหน้า ทำเอาผมเบรคหน้าทิ่ม!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 19:54:49 »
มันจะเปลี่ยนเลนทำเฮียอะไร ซ้ายโล่งขนาดนั้น
สิบล้อขับรถเฮียเยอะมาก ผมนี่มาแรงเจอสิบล้อ เตรียมถอนคันเร่ง ตรีนรอที่เบรคไว้ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

Re: รถพ่วงโยกปาดหน้า ทำเอาผมเบรคหน้าทิ่ม!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 20:03:46 »
เจอแบบนี้เราส่งภาพไปสถานีตำรวจจะได้ประโยชน์ไหม เหมือนตั้งใจแกล้งให้เกิดอุบัติเหตุชัดๆ หรือพวกเมา (อะไรก็แล้วแต่) หรือเปล่าเนี่ย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 20:26:07 »
เค้าเห็นรถที่อยู่​ไหล่ทางไกลๆ เค้าเลยออก ถ้า จขกท กลับ​ซ้ายจะเห็นและเบรกได้เร็วกว่านี้เยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 20:37:17 »
1.เออเนาะ ไอ่สิบล้อนี่มันกวนตรีนจิงๆ มันเบี่ยงมาทำไม รถเลนซ้ายก้ไม่เห็นมี จะว่ามันจะเลี้ยวเข้ายูเทิร์นก้ไม่ใช่ งงกะมันเลย   :(
2. ผมว่าคนขับสิบล้อมันคงไม่ได้มองกระจกหรอก คงอยากหักก่หักเลย ไฟเลี้ยวก้ไม่เปิด น่ากัวนะถ้ามาเจอคนขับสิบล้อแบบนี้ โชคดีผมเจอแต่คนขับสิบล้อที่ขับดีตลอด ยังไม่เจอแบบนี้นะ
3. คุณ จขพ ขับรถยี่ห้อไรคับ เบรกดีมาก แล้วคุณเปนมือใหม่หัดขัยเหมือนชื่อโปรไฟล์จิงเหรอคับ
สุดท้ายขอฝากข้อคิดที้ได้จากคบิปนี้ คือเวลาขับรถให้ตาไวสุดๆ ให้มองซ้ายมองขวาตลอด ถ้เกิดเหตุฉุกเฉินจะได้เบรกทันล่วงหน้า คือ ให้คาดการณ์ไว้ก่อนล่วงหน้าว่ามันอาจจะเกิดแน่ๆจะได้ป้องกันก่อนแบบ active safety ไม่ใช่ passive safety  :)

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 20:41:56 »
ซ้ายโล่งแต่ไม่เข้าเนอะ ต่างกรรมต่างวาระ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 20:44:30 »
ไอ้นี่น่ากลัวที่สุดบนท้องถนน ในปัจจุบันนี้ครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 21:00:57 »
ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิดไอฟรัช >:(

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 21:10:35 »
สวนใหญ่เวลาแซงรถบรรทุกผมจะบีบแตรก่อนให้เขารู้ว่าเราอยู่ตรงนี้นะ

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 21:22:31 »
เจอบ่อยมากครับ ถ้าเห็นเค้าไกลฯผมชะลอรถ แล้วค่อยแซงเมื่อปลอดภัย
เมื่อสายฯ วันนี้ก้อเจอกับตัวเอง ให้แฟนถือกาแฟร้อนให้ กระจายรอบคัน ดีที่ไม่โดนตัวเธอ
ไม่รู้จะแก้ยังไงดีกับกฎหมายที่ศักดิ์สิทธิ์ แต่เลือกปฎิบัติ
ขับรถแถวชานเมืองต้องระวังรถพ่วง(ที่แทบไม่เคยล็อกตู้ container กะตัวรถ)
ขับในเมืองช่วง 3-4ปีนี้มี michelin stars เยอะมากกกกก ตลอด 24ชั่วโมง ในกรุงเทพ
Condominiums ไม่พอเพียง ต้องรีบสร้างกัน

รถเค้าสวยและแต่งมาดี...

ท่อแหลมเปี๋ยว ออก 4 แท้
BOV น่าจะ HKS
Wastegate Greddy
บางคันมี sponsor จาก Tein
ป้ายทะเบียนรมดําแบบบบ ไม่มีทางอ่านตัวเลข ได้แค่จังหวัดลางฯก้อเป็นบุญและ
ไฟหน้า คือที่สุดของ technology... Xenon, Led, อีกปีสองปีคงมี Laser lights
ไฟท้าย...มีมากสุดหลอดไฟ 2 ดวงแผ่วฯ
ไม่ก้อไม่มีเลย

ห่างฯไว้ครับ ไม่คุ้มเลย

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 22:17:14 »
1.เออเนาะ ไอ่สิบล้อนี่มันกวนตรีนจิงๆ มันเบี่ยงมาทำไม รถเลนซ้ายก้ไม่เห็นมี จะว่ามันจะเลี้ยวเข้ายูเทิร์นก้ไม่ใช่ งงกะมันเลย   :(
2. ผมว่าคนขับสิบล้อมันคงไม่ได้มองกระจกหรอก คงอยากหักก่หักเลย ไฟเลี้ยวก้ไม่เปิด น่ากัวนะถ้ามาเจอคนขับสิบล้อแบบนี้ โชคดีผมเจอแต่คนขับสิบล้อที่ขับดีตลอด ยังไม่เจอแบบนี้นะ
3. คุณ จขพ ขับรถยี่ห้อไรคับ เบรกดีมาก แล้วคุณเปนมือใหม่หัดขัยเหมือนชื่อโปรไฟล์จิงเหรอคับ
สุดท้ายขอฝากข้อคิดที้ได้จากคบิปนี้ คือเวลาขับรถให้ตาไวสุดๆ ให้มองซ้ายมองขวาตลอด ถ้เกิดเหตุฉุกเฉินจะได้เบรกทันล่วงหน้า คือ ให้คาดการณ์ไว้ก่อนล่วงหน้าว่ามันอาจจะเกิดแน่ๆจะได้ป้องกันก่อนแบบ active safety ไม่ใช่ passive safety  :)

1+2 ผมเดาว่าเขาน่าจะโยกเพื่อหลบพ่วงด้านหน้าที่กำลังจะเลี้ยวซ้ายครับ แต่ผมว่าเขาอาจจะคิดอยู่ในหัวว่าจะเปลี่ยนเลน แล้วอาจจะเหลือบเห็นผมแล้วเลยตกใจรีบโยกเพื่อให้ทันรึเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เดา เพราะดูแล้วเหมือนอารมคนเหม่อๆแล้วเจออะไรให้ตกใจเลยรีบโยก เพราะข้างหน้าก็ไม่ได้ถึงกับ critical ที่จะต้องรีบหักหลบขนาดนั้น
3. ผมขับอัลติส ปี 2004 ครับ โฉมหน้าหมู วางเครื่อง 2zz-ge เบรคหน้าเซลิก้าพอร์ทใหญ่ ผ้าเบรค Nexzter Mu-spec (500 องศา) ครับ รวมๆแล้วก็เบรคดีกว่า Altis เดิมๆหน่อยนึงครับ ผมขับรถมาประมาณ 7 ปีครับ ไม่รู้จะตั้งชื่อไอดีว่าอะไร เลยตั้งชื่อตามชื่อ user ในอีกเวบนึงครับ "ขออภัยมือใหม่หัดขับ" ผมใช้ชื่อนี้ตั้งแต่ตอนที่หัดขับรถใหม่ๆ ใช้มานานเลยขี้เกียจเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2019, 22:49:52 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 22:19:48 »
เส้นนี้ไม่จำเป็นอย่าไป รถบรรทุกเยอะ ขับแบบนี้ 90%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 22:20:20 »
เค้าเห็นรถที่อยู่​ไหล่ทางไกลๆ เค้าเลยออก ถ้า จขกท กลับ​ซ้ายจะเห็นและเบรกได้เร็วกว่านี้เยอะ

ผมเข้าใจถูกไหมนะ พี่หมายถึง ตอนที่พ่วงโยกขวา ผมควรจะออกซ้ายไปใช่ไหมครับ?

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 22:22:42 »
สวนใหญ่เวลาแซงรถบรรทุกผมจะบีบแตรก่อนให้เขารู้ว่าเราอยู่ตรงนี้นะ

ขอบคุณครับ จะนำไปปรับใช้ครั้งหน้าครับ จริงๆกับรถเก๋ง กระบะ มอไซค์ ผมใช้ตลอดเลยนะ แต่พอเป้นสิบล้อที่ปกติผมจะเจอแต่ดีๆ มารยาทเยี่ยม ไม่ผลีผลาม ผมเลยย่ามใจไปหน่อยว่าคันนี้ก็จะขับดีเช่นกัน ครั้งนี้เลยพลาดครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 22:23:49 »
เส้นนี้ไม่จำเป็นอย่าไป รถบรรทุกเยอะ ขับแบบนี้ 90%

คงเลี่ยงไม่ได้แล้วครับ ทางกลับบ้านผม 55+ ขอบคุณที่แนะนำครับ จริงๆถ้ามีทางอื่นที่มันไม่ได้อ้อมมากผมก็อยากไป ถนนเส้นนี้ทั้งคอนกรีตไม่เรียบ ทั้งคอสะพานเยอะมาก ขับแบบไม่มีความสุขเลย ตลอดทางครับ

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 22:45:17 »
ขับเปลี่ยนเลนกันแบบนี้เพราะถนนไม่เรียบ เห็นบ่อย
10ล้อ อยากได้ถนนเรียบๆกัน ก็เห็นใจนะ แต่เปลี่ยนเลนได้เลวโคตร คนขับเลนขวามาชนได้ง่ายๆ
ถนนบางเส้นรถใหญ่จะเปลี่ยนเลนงี่เง่าแบบนี้ตลอด กรุณาเผื่อระยะเบรคกันด้วยครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 23:00:13 »
Altis หน้าหมูแน่เลย ที่ฉีดกระจกอยู่บนฝากระโปรง 55 เคยใช้รุ่นนี้เหมือนกัน จำได้ๆ

ผมเคยโดนแบบนี้เลย เป็นรถบรรทุกน้ำแข็งปาดเข้าเพื่อที่จะกลับรถ ระยะประชิดกว่า จขกท อีกครับ เบรค ABS ครื้ดๆๆๆ เลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 23:50:34 »
Altis หน้าหมูแน่เลย ที่ฉีดกระจกอยู่บนฝากระโปรง 55 เคยใช้รุ่นนี้เหมือนกัน จำได้ๆ

ผมเคยโดนแบบนี้เลย เป็นรถบรรทุกน้ำแข็งปาดเข้าเพื่อที่จะกลับรถ ระยะประชิดกว่า จขกท อีกครับ เบรค ABS ครื้ดๆๆๆ เลยครับ

เยี่ยมจริงๆครับ เป๊ะเลย

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 00:04:17 »
เคยเจอลุง ปาดจากร้านไก่ย่างจะเข้ามาช่องทางด่วนทางไปสระบุรี โคตรกระชั้น เบรกไม่ทันแต่หักได้ มูสเทส ในชีวิตจริงเลยครับตอนนั้น เพราะหักไปเจอ 18 ล้อต้องหักกลับ จาก 120  เหลือ 0 ลุงเม่งยังขับมาเทียบข้างมองหน้าอีก สลัด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 00:11:20 »
เคยเจอลุง ปาดจากร้านไก่ย่างจะเข้ามาช่องทางด่วนทางไปสระบุรี โคตรกระชั้น เบรกไม่ทันแต่หักได้ มูสเทส ในชีวิตจริงเลยครับตอนนั้น เพราะหักไปเจอ 18 ล้อต้องหักกลับ จาก 120  เหลือ 0 ลุงเม่งยังขับมาเทียบข้างมองหน้าอีก สลัด

อื้อหือ แค่อ่านตามสังเสียวแว้บเลยครับ โชคดีที่ผ่านมาได้อย่างปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 01:47:39 »

ผมเข้าใจถูกไหมนะ พี่หมายถึง ตอนที่พ่วงโยกขวา ผมควรจะออกซ้ายไปใช่ไหมครับ?

ไม่ใช่​ครับ ถ้ากลับเลนซ้ายบ้างหลังจากวิ่งเลนขวามายาวๆ น่าจะเห็นว่าไหล่ทางมีรถใหญ่จอดอยู่หลายคัน จะน่าเดาออกได้ว่ารถพ่วงต้องออกขวาและ จขกท น่าจะขับไม่เร็วเท่าในคลิปครับถ้าลงซ้าย

อีกอย่างรถพ่วงไม่น่าแกล้งแน่นอน​ครับ แต่มันมีช่องต้องออกตอนนั้นเท่านั้น​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 02:11:40 »
เคยเจอเหมือนกัน เหตุการณ์แบบนี้เลย ถนนเส้นนี้ด้วยครับ แต่ของผมฝั่งมุ่งหน้าไปสุพรรณ อยู่ๆก็หักออกมาซะดื้อๆแบบนี้แหละ ผมก็มาความเร็วประมาณนี้เลย หลังๆจะแซงบางทียิ่งไฟสูงค้างไว้ยาวๆเลย ป้องกันไว้ก่อน
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 08:24:19 »
ซ้ายโล่งแต่ไม่เข้าเนอะ ต่างกรรมต่างวาระ

เห็นด้วยครับ พ่วงผิด แต่เจ้าของคลิปก็ผิด คนละกรณีไป

เรื่องรถพ่วงก็ขับรถประมาทหวาดเสียว

จขกท.เองก็แช่ขวายาวๆ ผมว่าถ้าไม่ตัดคลิปมาแค่นี้ ผมว่าแช่ขวามายาวแล้ว

ส่วนตัว ขับรถออกต่างจังหวัดประจำ 2 อาทิตย์ครั้ง เจอประจำ สายกรุงเทพ-อยุธยา-สระบุรี-ลพบุรี สายนี้เหมือนสวรรค์รถบรรทุกเลย ผมจะชลอและระวังมาก ถ้ามีรถบรรทุกอยู่ด้านหน้าจะเลนเดียวกัน หรือ คนละเลน ก็เหอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2019, 08:27:24 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 08:32:48 »
ส่วนใหญ่เวลาแซงรถใหญ่ เท้าผมจะยกไปรอเบรคครับ แต่พอตัวรถถึงเค้า เท้าผมจะย้ายไปกดคันเร่งแซงครับ

ไม่เคยไว้ใจรถใหญ่ แม้จะเห็นว่าวิ่งตรงๆ เพราะเกิดเหตุขึ้นมา รถเราเล็กเจ็บหนักกว่าเยอะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 08:41:35 »
เจอรถใหญ่ผมจะลดความเร็วให้เหลือประมาณหนึ่ง เพื่อให้เราสามารถเตรียมเร่ง และเตรียมเบรกได้
จังหวะก่อนแซงเปิดไฟเลี้ยวขวาขอแซงเพิ่มเติม เมื่อรถเทียบข้างจึงเร่งความเร็วเพิ่มขึ้น
ช่วงระหว่างรถกำลังจะนำหน้าให้ระมัดระวัง(อาจจะ)มีรถที่เรามองไม่เห็นกำลังเปลี่ยนเลนจากซ้ายมาทางเลนเราอีกด้วยครับ

ขับรถปลอดภัยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 09:45:35 »
ผมขับต่างจังหวัดบ่อยๆ ใครบอกว่า มอไซด์ หรือ กระบะ อันตราย ผมบอกเลย รถพ่วงรถสิบล้อพวกนี้ขับได้เลวกว่าเยอะครับ แล้วมันมีผลวงกว้างคือเราชนเราเจ็บหนัก หรือมันเปลี่ยนเลนกระทันหันทีนึง เราเอาอยู่ แต่ข้างหลังมาไวๆจะอยู่มั้ย

ขับขี่อย่างมีสติครับ สิ่งแรกที่ผมได้รถมาแล้วผมต้องเปลี่ยนทันทีเลย ไม่ว่าจะเป็นรถถูกหรือรถแพง คือ จานและผ้าเบรคก่อนเลยครับ เอาแบบ High Performance ไว้ก่อนเลย ระยะเบรคสั้นกว่าเดิมๆเยอะมากครับ

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 09:55:37 »
ขับ ตจว ใช้แตรให้เป็นประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 10:04:30 »
ตัดสินใจได้รวดเร็วทันเวลาครับ เยี่ยมมาก

อยากได้สติกเกอร์อันนี้ติดท้ายรถจังเลยครับ ไม่ใช่เพราะเป็นมือใหม่ แต่เพราะมันน่ารักดี

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 12:20:28 »
ขับ ตจว ใช้แตรให้เป็นประโยชน์ครับ

อีกเสียงครับ แต่ไม่ใช่ยาวๆ น้ะครับ น้าจะมีเรื่อง ::)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 13:14:35 »

ไม่ใช่​ครับ ถ้ากลับเลนซ้ายบ้างหลังจากวิ่งเลนขวามายาวๆ น่าจะเห็นว่าไหล่ทางมีรถใหญ่จอดอยู่หลายคัน จะน่าเดาออกได้ว่ารถพ่วงต้องออกขวาและ จขกท น่าจะขับไม่เร็วเท่าในคลิปครับถ้าลงซ้าย

อีกอย่างรถพ่วงไม่น่าแกล้งแน่นอน​ครับ แต่มันมีช่องต้องออกตอนนั้นเท่านั้น​

ผมขออนุญาติแสดงความคิดเห็นส่วนตัว อาจจะเป็นความเห็นที่แตกต่างนิดนึง ขออธิบายเป็นข้อๆนะครับ
1. เท่าที่ผมดูในคลิป ไม่มีรถจอดซ้ายไหล่ทางเลยนะครับ รถพ่วงโยกขวาในนาที 0:14 รถพ่วงอีกคันเลี้ยวซ้าย นาที 0:44 และมีรถพ่วงเพิ่งออกมาจากซอยกำลังออกตัวช้าๆครับ
2. ในกรณีนี้ ถ้าผมคันกล้องขับมาในเลนซ้าย ด้วยความที่คนขับนั่งขวา และขับตามรถพ่วง จะมองไม่เห็นรถพ่วงคันที่จะเลี้ยว เพราะพ่วงหน้าเราบังมิดเลยครับ (รถพ่วงที่จะเลี้ยวยังอยู่ในเลน 1 ไม่ใช่ไหล่ทาง เพราะถ้าอยู่ไหล่ทางจะเลี้ยวไม่ได้ รถช่วงยาว ตีโค้งไม่พอเข้าซอย)
3. ในกรณีนี้ ถ้าผมขับมาในเลนซ้าย แล้วพอถึงรถพ่วงปั๊บ แซงขวาของรถพ่วง สถานการณ์อาจจะแย่กว่านี้ เพราะผมต้องเบรคทั้งที่กำลังเลี้ยวอยู่ มีโอกาสหมุน หรือไม่ก็ไถลออกไหล่ทางด้านขวาสูงมากครับ

อย่างไรก็ตาม ขอขอบพระคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ ผมเข้าใจว่าคุณหวังดีทั้งต่อผมและต่อเพื่อนร่วมทางคนอื่นๆครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2019, 16:37:22 โดย New Driver »