ผู้เขียน หัวข้อ: รถพ่วงโยกปาดหน้า ทำเอาผมเบรคหน้าทิ่ม!  (อ่าน 15638 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: รถพ่วงโยกปาดหน้า ทำเอาผมเบรคหน้าทิ่ม!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 13:23:29 »
ซ้ายโล่งแต่ไม่เข้าเนอะ ต่างกรรมต่างวาระ

เห็นด้วยครับ พ่วงผิด แต่เจ้าของคลิปก็ผิด คนละกรณีไป

เรื่องรถพ่วงก็ขับรถประมาทหวาดเสียว

จขกท.เองก็แช่ขวายาวๆ ผมว่าถ้าไม่ตัดคลิปมาแค่นี้ ผมว่าแช่ขวามายาวแล้ว

ส่วนตัว ขับรถออกต่างจังหวัดประจำ 2 อาทิตย์ครั้ง เจอประจำ สายกรุงเทพ-อยุธยา-สระบุรี-ลพบุรี สายนี้เหมือนสวรรค์รถบรรทุกเลย ผมจะชลอและระวังมาก ถ้ามีรถบรรทุกอยู่ด้านหน้าจะเลนเดียวกัน หรือ คนละเลน ก็เหอะนะ

โดยปกติผมจะเปลี่ยนเลนเมื่อต้องแซงครับ ถ้ามีรถขวาผมจะแซงซ้ายแล้วก็ขับซ้ายต่อไปเลย ถ้าเจอรถเลนซ้ายก็จะแซงขวาแล้วขับขวาต่อไปเลย ถ้าเจอโค้งขวาผมจะไปอยุ่เลนซ้ายก่อนถึงดค้งแล้วตัดออกขวาช่วงเข้าโค้ง ถ้าเจอโค้งซ้ายผมจะไปอยุ่เลนขวาก่อนแล้วตัดเข้าซ้ายระหว่างโค้งครับ แต่ที่เล่ามาอาจจะไม่ได้ทำทุกครั้ง ทุกโค้ง แต่ก้มักจะทำแบบนี้เป็นประจำ ขึ้นอยุ่กับสถานการณ์อีกทีครับ

ซึ่งโดยปกติไม่ว่าจะขับไปไหนจะได้เปลี่ยนเลนอยู่บ่อยๆตลอดเพราะรถเยอะเลยต้องแซงเปลี่ยนเลนไปมา ก็เลยติดขับเลนเดิมไปจนกว่าจะได้แซงอีกรอบ ยกเว้นเส้นนี้ที่เลนซ้ายผุพังในบางช่วง ผมก็จะหลบหลุมไปอยู่ขวาครับ วันนี้เป็นวันที่รถน้อยอย่างน่าใจหาย ปกติรุจะเยอะกว่านี้ และผมมักจะแซงซ้ายเสียมากกว่าแช่ขวาครับ

ขอบคุณที่ติเตียนครับ ผมจะได้ทราบถึงจุดบกพร่องของตัวเองที่ผมไม่เคยคิดถึงมาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2019, 13:34:29 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ bravo

Re: รถพ่วงโยกปาดหน้า ทำเอาผมเบรคหน้าทิ่ม!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 13:59:50 »
เวลาขับรถแล้วเห็นรถบรรทุกหรือมอเตอร์ไซค์ อยู่ข้างหน้าแบบในคลิป

ผมจะเคาะแตร ปิ๊น ปิ๊น ปิ๊น (เคาะแต่ เสียงแต่จะดัง ปิ๊น สั้นๆ ถ้าบีบแตร เสียงจะดัง ปี๊นนนนนนนนยาว )และกระพริบไฟสูง 2 ครั้งครับ

เพื่อให้เขารู้ว่ามีรถกำลังเข้าใกล้เขาครับ

ผมใช้ทริคนี้ ในการขับรถเดินทางไกลมากว่า 20 ปี ทำให้ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 16:56:31 »
เจอรถใหญ่ผมจะลดความเร็วให้เหลือประมาณหนึ่ง เพื่อให้เราสามารถเตรียมเร่ง และเตรียมเบรกได้
จังหวะก่อนแซงเปิดไฟเลี้ยวขวาขอแซงเพิ่มเติม เมื่อรถเทียบข้างจึงเร่งความเร็วเพิ่มขึ้น
ช่วงระหว่างรถกำลังจะนำหน้าให้ระมัดระวัง(อาจจะ)มีรถที่เรามองไม่เห็นกำลังเปลี่ยนเลนจากซ้ายมาทางเลนเราอีกด้วยครับ

ขับรถปลอดภัยครับ

ผมทำแบบนี้เหมือนกันครับ ความเร็วต้องสัมพันธ์กับระยะห่างถึงรถข้างหน้า ซึ่งในกรณีก่อนการแซง ระยะห่างมันค่อยๆลดลง เพราะฉะนั้นความเร็วก็ต้องค่อยๆลดลงด้วย ตอนดูคลิปนี้ แถวๆ 0:12 ผมก็เริ่มๆรู้สึกว่ามีความเสี่ยงละ เพราะว่าระยะที่มีมันเริ่มจะไม่สัมพันธ์กับความเร็ว ถ้าเป็นผมจะเริ่มชะลอความเร็วแถวๆนี้
ทีนี้เวลาจะเข้าไปใกล้รถคันหน้า ผมใช้หลักความเร็วสัมพัทธ์ คือความเร็วรถผม จะลดให้เหลือ ความเร็วของคันข้างหน้าบวกไปไม่เกิน 10-20 ก็คือลดลงไปวิ่งให้เร็วพอๆกับเค้า เพื่อที่จะได้เบรคได้ทัน เมื่อเข้าใกล้ถึงจุดนึง มั่นใจในรถที่จะแซง ดูแล้วว่าข้างหน้าเคลียร์แล้ว เค้าเห็นเราแล้ว จึงจะเริ่มทำการเทียบข้างและเร่งความเร็วเต็มที่ จนใกล้พ้นก็ต้องระวังอีกรอบ ตามที่ความเห็นข้างบนบอก

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 18:58:41 »
เจอรถใหญ่ผมจะลดความเร็วให้เหลือประมาณหนึ่ง เพื่อให้เราสามารถเตรียมเร่ง และเตรียมเบรกได้
จังหวะก่อนแซงเปิดไฟเลี้ยวขวาขอแซงเพิ่มเติม เมื่อรถเทียบข้างจึงเร่งความเร็วเพิ่มขึ้น
ช่วงระหว่างรถกำลังจะนำหน้าให้ระมัดระวัง(อาจจะ)มีรถที่เรามองไม่เห็นกำลังเปลี่ยนเลนจากซ้ายมาทางเลนเราอีกด้วยครับ

ขับรถปลอดภัยครับ

ผมทำแบบนี้เหมือนกันครับ ความเร็วต้องสัมพันธ์กับระยะห่างถึงรถข้างหน้า ซึ่งในกรณีก่อนการแซง ระยะห่างมันค่อยๆลดลง เพราะฉะนั้นความเร็วก็ต้องค่อยๆลดลงด้วย ตอนดูคลิปนี้ แถวๆ 0:12 ผมก็เริ่มๆรู้สึกว่ามีความเสี่ยงละ เพราะว่าระยะที่มีมันเริ่มจะไม่สัมพันธ์กับความเร็ว ถ้าเป็นผมจะเริ่มชะลอความเร็วแถวๆนี้
ทีนี้เวลาจะเข้าไปใกล้รถคันหน้า ผมใช้หลักความเร็วสัมพัทธ์ คือความเร็วรถผม จะลดให้เหลือ ความเร็วของคันข้างหน้าบวกไปไม่เกิน 10-20 ก็คือลดลงไปวิ่งให้เร็วพอๆกับเค้า เพื่อที่จะได้เบรคได้ทัน เมื่อเข้าใกล้ถึงจุดนึง มั่นใจในรถที่จะแซง ดูแล้วว่าข้างหน้าเคลียร์แล้ว เค้าเห็นเราแล้ว จึงจะเริ่มทำการเทียบข้างและเร่งความเร็วเต็มที่ จนใกล้พ้นก็ต้องระวังอีกรอบ ตามที่ความเห็นข้างบนบอก

เป็นวิธีการที่ดีมากๆเลยครับ แซงด้วยความเร็วไม่เกิน 20 จากคันที่เราแซง ขอบคุณมากครับ จะนำไปปรับใช้ครับ

มีหลายๆท่านที่แนะนำ ผมอ่านทุกคอมเม้นต์นะครับ แต่อาจจะไม่ได้ตอบทุกคอมเม้นต์ ขอขอบคุณทุกท่าน ณ ตรงนี้ด้วยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 00:11:41 »
ตัดสินใจได้รวดเร็วทันเวลาครับ เยี่ยมมาก

อยากได้สติกเกอร์อันนี้ติดท้ายรถจังเลยครับ ไม่ใช่เพราะเป็นมือใหม่ แต่เพราะมันน่ารักดี

ขอบคุณๆ snk ครับ

ส่วนสติ๊กเกอร์น่ารักจริง ผมได้มาจากที่เว็บนี้ (ผมส่งข้อความไปขอเจ้าของร้านแล้วครับ) แต่ผมไม่ได้เอาสติ๊กเกอร์มาติดรถ เกรงว่าจะเป็นการเรียกแขกมากกว่าครับ

https://ddstickers.com/product/%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B9%8A%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C-%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B8%B1/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2019, 09:44:00 โดย New Driver »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 10:30:29 »
บ้านเรา ต้องระวังตัวเอง อย่าไปหวังพึ่งใคร

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 10:38:14 »
ผมเจอประจำครับ แบบนี้
1. เส้นระยองมาเข้า Motorway หักออกมาเลย จะแซงคันข้างหน้า แล่วก็ถนนมิตรภาพช่วงสระบุรี 2 เส้นนี้ ผมว่ารถบรรทุกขับรถแย่ที่สุดละ
2. 18 ล้อ U-turn ออกมา แบรกหัวทิ่ม
3. ขึ้นเหนือ จะเจอรถซ้ายหักออกขวากระทันหันมาที่เลนขวาสุด
4. พวกวิ่งเลนซ้ายมาเร็วๆ มาเจอรถช้า ก็ปาดเข้าเลนขวา กระทันหัน ทั้งๆที่ข้างหน้าผมก็มีรถต่อกันไปเรือยๆ

สรุปขับช้าๆ 90-100 ไปเรื่อยๆดีกว่าครับ ทุกวันนี้ คนขับรถบนถนนผมว่า สำนึกต่ำมาก

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 22:58:42 »
ผมเจอประจำครับ แบบนี้
1. เส้นระยองมาเข้า Motorway หักออกมาเลย จะแซงคันข้างหน้า แล่วก็ถนนมิตรภาพช่วงสระบุรี 2 เส้นนี้ ผมว่ารถบรรทุกขับรถแย่ที่สุดละ
2. 18 ล้อ U-turn ออกมา แบรกหัวทิ่ม
3. ขึ้นเหนือ จะเจอรถซ้ายหักออกขวากระทันหันมาที่เลนขวาสุด
4. พวกวิ่งเลนซ้ายมาเร็วๆ มาเจอรถช้า ก็ปาดเข้าเลนขวา กระทันหัน ทั้งๆที่ข้างหน้าผมก็มีรถต่อกันไปเรือยๆ

สรุปขับช้าๆ 90-100 ไปเรื่อยๆดีกว่าครับ ทุกวันนี้ คนขับรถบนถนนผมว่า สำนึกต่ำมาก

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 23:08:52 »
ในกล้องยังใกล้ขนาดนี้ ของจริงจะใกล้ขนาดไหน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 20:14:31 »
ในกล้องยังใกล้ขนาดนี้ ของจริงจะใกล้ขนาดไหน

ตอนเกิดเหตุ ภาพมัน slow motion ไปเองแบบอัตโนมัติเลย จำระยะไม่ได้เลย แต่ไกล้กว่ามุมมองในกล้องครับ