ผู้เขียน หัวข้อ: อายุน้ำมันเบรค หรือวิธีสังเกตุ  (อ่าน 5909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
อายุน้ำมันเบรค หรือวิธีสังเกตุ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 10:01:47 »
ผมใช้น้ำมันเบรค Ate Sl.6 DOT 4 อยู่ครับ ใช้กับเบรค Brembo Boxster

เห็นหลายๆคนบอกมาว่าน้ำมันเบรคควรเปลี่ยนทุกปี หรือเปลีย่นพร้อมผ้าเบรค

แต่ตอนนนี้ผ้าเบรคยังเหลือประมาณ 4-5 มิลครับ แต่น้ำมันเบรคใช้มา 1 ปี 1 เดือนแล้ว

ไม่แน่ใจว่าถึงเวลาเปลี่ยนน้ำมันเบรคได้หรือยังครับ หรือยังลากได้อีกหน่อย

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: อายุน้ำมันเบรค หรือวิธีสังเกตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 10:37:38 »
SL6 อยู่ได้ 2 ปีครับ
ถ้า Racing blue อยู่ได้ 3 ปีหรือยังไง ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: อายุน้ำมันเบรค หรือวิธีสังเกตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 11:07:37 »
ถ้าจะวัดจริงจังคงต้องเครื่องมือวัดค่าการนำไฟฟ้าครับที่เขาขายๆกันอะครับ เพราะมันจะบอกปริมาณน้ำที่ปนในน้ำมัน  แต่คนทั่วไปไม่มีเครื่องเขาก็ตั้งเกณฑ์ง่ายๆกันเช่นปีหรือสองปีตามกำลังทรัพย์

ส่วนตัวผมนั้นบอกตรงๆเลยว่ามี่ผ่านมาจนขายรถทิ้งก็ไม่เคยเปลี่ยนเพิ่งจะมาคันปัจจุบันนี่แหละที่เปลี่ยนตอนแสนโลก็อายุล่อเข้าไป5ปีแล้ว  ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนถ่ายทิ้งคุณภาพน้ำมันมันแย่แค่ไหนแล้วแต่คุณภาพการเบรคผมว่ามันก็ยังปดติเพราะเป็นคนขับรถช้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 12:03:59 »
ดูData Sheet ATE SL6 ไม่ได้ระบุอายุการใช้งานไว้ครับ
ลองพิจารณาจากคู่มือรถประกอบครับ
ถ้าใช้งานหนัก คงอ้างอิงตามนั้น
ถ้าใช้งานน้อย ลองทดสอบยึดเวลาออกไป
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 13:57:17 »
พวกนี้ต้องมีคู่มือวัดครับ มองในกระปุกไม่ออก ต่อให้เป็น sl.6 ผมก็เปลี่ยนทุกปีนะ เพราะจากสภาพใช้งานบ้านเรามันร้อนชื้นประมาณนี้ยังไงก็ไม่รอด ผมใช้รปีนึง 4-5หมื่นโลด้วยครับ

แต่ที่ไม่เปลี่ยนตัวอื่นเพราะชอบฟิลลิ่งการเบรคครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 16:00:45 »
ข้างกระป๋อง ว่าอย่างน้อย 2 ปีครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 16:05:40 »
ถ้าพวกแต่งรถเห็นเขาจะเปลี่ยนกันทุกปีครับ ส่วนของโรงงานเห็นบางที่ก็ระบุ 2 ปีเปลี่ยนทีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 16:51:02 »
sl6 ตอนผมเปลี่ยน ผมอ่านข้างกระป๋อง เขาก็แนะนำว่าเปลี่ยนทุก 2 ปีนะครับ..... แต่จะเปลี่ยนก่อนก็แล้วแต่สะดวก

ถ้าจะให้ดี ลองซื้อตัวมิเคอร์วัดความชื้นมาลองจิ้มดูก็ได้ครับ 2-300 ....แต่ไม่รู้ว่ามันจะเที่ยงตรงแค่ไหนนะครับ  เท่าที่ผมลองใช้วัด  คันที่เพิ่งเปลี่ยนไม่นานมันก็ยู่ในเกณฑ์ ส่วนคันที่ใช้มานานๆจนสีคล้ำ ลองจิ้มดูมันก็ขึ้นแดงเกินเกณฑ์ทุกคันครับ(ลองมา 3-4 คันที่จอดในอู่)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 16:59:21 »
ไม่เกิน 2 ปี ได้อยู่ครับ

Dixcel DOT 5.1 กับ ATE TYP200 ผมเปลี่ยนที่ระยะนี้ สียังใสๆอยู่ครับ

ของศูนย์ HONDA เปลี่ยนตามระยะ ลากไป 3 ปี กว่าจะเปลี่ยนสีดำสนิทเลย แต่แปลกเบรคก็ไม่ติด หรือเค้าใช้ทุกวันหว่า (รถผม เปลี่ยนบ่อยกว่า ดันเบรคติด ซะงั้น)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 09:53:59 »
สองปีกำลังดีครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 12:05:31 »
น้ำมันเบรคส่วนที่อยู่ในกระปุก
น่าจะรับภาระน้อยกว่าบริเวณคาลิเปอร์ ครับ
สัมผัสกับความชื้นและความร้อนน่าจะน้อยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 16:53:34 »
ของผมเปลี่ยนทุกปีครับ พอเกินปีเหมือน feeling มันแปลกๆ พอเปลี่ยนมันเบรค ถอดผ้าเบรคมาล้าง เขี่ยเบรคหลัง(drum เบรคน่ะครับ) เบรคกลับมาเนี๊ยบเหมือนเดิมครับ