ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 16 มีนาคม 2019  (อ่าน 5243 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1950704948372046/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2019, 11:37:18 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ตอนนี้ผมมีปัญหารองช้ำ (เจ็บส้นเท้า) จากการขับ C-HR HV ครับ เหมือนว่าแป้นเบรคจะสูงและตื้นกว่าปกติทั่วไปมาก ไม่สามารถใช้ส้นเท้าเป็นจุดหมุนระหว่างเบรคกับคันเร่งได้เลย (เทียบกับ Jazz GE และ Camry ACV40) ผมควรแก้ไขอย่างไรดีครับ?
1. ลองปรึกษาช่างว่าปรับแป้นเบรคลงมาซักครึ่งนิ้วได้ไหม
2. ใช้ครอบคันเร่งแต่ง หนุนให้คันเร่งสูงขึ้นมาอีกนิด
3. ปรับที่ตัวเอง (รบกวนแนะนำท่านั่งและการวางเท้าด้วยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2019, 12:30:17 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
คิดว่าในอนาคตจะมีรถรุ่นผลิดสำหรับขายคนทั่วไป แต่ใช้ Carbon Fibre ผลิตทั้งคันขายปกติหรือรุ่นพิเศษ แบบเดียวกับรถ Sport และ Supercar ในปัจจุบันไหมครับ เช่น Yaris Sportivo Carbon Fibre Edition ในอนาคต เป็นต้นนะครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่จิ้มมี่

อยากให้เปรียบเทียบ การขับขี่ ของตัว honda Odessey Vs Elysion หน่อยครับ
พอดี ชอบ สไตด์ การขับบขี่ของ odessey

ที่บ้านอนุมัติ ให้หา รถแบบนี้มาอีกคัน มีในใจ สองตัวนี้
หรือพี่มี ตัวเลือกอะไรที่ สไตด์การขับ เป้นแบบ2ตัวนี้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

💖พี่ Jimmy คิดว่า
ผู้ใช้รถ Eco ของบ้านเราที่
ปกติใช้เพราะ มันเป็นเครื่อง NA ที่ดูแลง่าย
และราคาย่อมเยาว์
จะให้การต้อนรับ รถ Eco รุ่นใหม่ๆต่อจากนี้
ที่ใช้เครื่อง 1.0 Turbo มาแทนเครื่อง NA 1,200-1,500 cc
เช่น Honda city ใหม่ , Nissan almera ใหม่
ซึ่งเป็นยอดนิยม
จะต้องคอยดูราคาใหม่ว่า แพงขึ้นไหม
และ ผู้คนที่ใช้รถกลุ่มนี้จะยอมรับกับเครื่อง Turbo ซึ่งต้องมี
Part ของเครื่องยนต์ ที่ต้องดูแลซับซ้อนขึ้นอีกระดับหนึ่งไหมครับ
ซึ่งอาจจะต้องมีค่าดูแลเพิ่มขึ้น
ซึ่งผมว่าคนใช้รถกลุ่มนี้จำนวนไม่น้อยน่าจะ Sensitive กับประเด็นนี้อยู่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Harem

รถเป็นรอยเอาสีแต้มไว้จะเคลมประกันต้องขูดสีที่แต้มไว้ออกก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ grafy

• **
ขอสอบถามเรื่องเปลี่ยนยาง Honda city 2017

ยางที่ติดรถอยู่ตอนนี้ Goodyear Excellent 185/55/R16 ใช้มา 60,000 โล

ผมขับรถต่างจังหวัด ใช้รถวันละ 100 กม และทุกเดือนต้องขับรถข้ามจังหวัด (400 โล)

ผมขับรถที่ความเร็ว 110 - 140 ขึ้นกับสภาพถนน

ผมอสนใจยาง Michelin Pilot Sport4 (205/50/R16)

อยากทราบว่ายางรุ่นนี้ใส่กับ Honda city ได้ไหมครับ

หากมียางรุ่นอื่นที่เหมาะสมกับการขับขี่ของผม ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ getready2day

• Newbie
  • *
ถึงรอบเปลี่ยนยาง HRV ล้อเดิม 215/55/R17 ปกติขับสุภาพ เน้นความนุ่มนวน และ เงียบ ระหว่าง ADVAN dB V552 กับ PRIMACY 4
ตัวไหนตอบโจทย์มากกว่ากันครับ หรือ มีตัวเลือกอื่นแนะนำนอกจากนี้ไหมครับ และ ควรเปลี่ยนไซต์ยางไหมครับ หรือ ใช้ขนาดเดิม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับทีมงาน
ใช้ pajero 2017 อยู่ครับ   ตามคู่มือให้เปลี่ยนนำ้มันเกียร์ที่ 100000 โล
ศูนย์ก็ให้เปลี่ยนที่ 100000 เช่นกัน
เราเปลี่ยนตามที่กำหนดหรือควรเปลี่ยนก่อนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cinello

• **
อยากซื้อ Benz W204 เบนซิน ปี 2012  ขึ้นไปมือ 2 ไมล์ 5-70000 โล มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยถ้าซื้อมาใช้งานแทนมาสด้า 3 ปี 2011 ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SN_9899

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ toyota Alphard HB รุ่น20 มีอาการไฟ ABS TCS ไฟเบรกมือแล้วก็ไฟเหมือนเบรกมือแต่เป็นสีส้ม
เกิดจากอะไรคับรถวิ่งได้ปกติเอาเข้าศูนย์แล้วทางศูนย์ทำการลบโค้ดให้พอขี่มาได้ประมาณ50โลก็เป็นอีก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ทำไมแบรนด์ Skoda ถึงดับในไทยครับ แล้วในตลาดโลกยังขายได้อยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้ารัฐบาลออกกฏให้จำหน่าย B20 เป็นน้ำมันดีเซลหลัก เครื่องจะพังมั้ยครับ พี่จิมคิดว่า B100 เป็นไปได้มั้ย

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า Camry ภายในปีนี้จะมีการปรับอุปกรณ์ไหมครับ ปรับมากน้อยแค่ไหน แล้วหน้า Sport จะตามมาในปีนี้ด้วยหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
S350d โฉมปัจจุบัน  คือ S-Class ดีเซลล้วนรุ่นสุดท้ายหรือไม่?

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ผมใช้รถvw passat b4 ปี96 มา4 ปีแล้วครับ ได้มาฟรีจากญาติ ตอนนี้ซ่อมมาพอสมควรแล้วครับ  ทั้งช่วงล่าง แอร์ เกียร์และอื่นๆแบบจุกๆจิกๆ แต่ดูท่าทางว่าจะซ่อมไม่หมดสักทีเดี่ยวมีรายการซ่อมมาเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น abs ระบบน้ำหล่อเย็น สายเบรคที่เริ่มผุ น้ำมันเพาเวอร์ก็เริ่มซึ่มๆ อยากถามพี่จิมมี่ว่าควรจะซ่อมและใช้ต่อไปดีหรือไม่ครับแล้วมันจะจบมั้ย หรือควรไปหารถคันอื่น(กังวลเรื่องงบบานปลายซ่อมแล้วไม่จบ)

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
ขอให้แนะนำรถครอบครัวหน่อยคับ เป็นคนจังหวัดแพร่  ส่วนใหญ่พาครอบครัวไปพักผ่อนแถวประจวบ ระยอง ชลบุรี ประมานนี้  2-3เดือนครั้ง มีทั้งผู้สูงอายุและเด็กๆ เป็นมือ2งบประมาณ1ล้านบาท +/- สนใจพวก alphard, vellfire, Estima, Grandstarex, grand carnival,ssangyong starvic รุ่นไหนน่าสนใจ เครื่องยนต์แบบไหนดี แบบนั่งสบาย หรือมีรุ่นอื่นแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 8888n8888

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ ผมสนใจจะซื้อ REVO 2.4 4Dr J+ AT ตัวเตี้ย
ไม่ทราบว่า ALL NEW DMAX โฉมใหม่ ที่กำลังจะเปิดตัว สิ้นปี 2019 นี้
1. จะเปิดตัวช่วงไหนครีบ จะ 1.9 4Dr เตี้ย AT ไหมครับ
2. ระบบ ความปลอดภัย เช่น ESC VSC จะนำเข้ามาในกระบะของ DMAX ตัวเตี้ย ที่จะเปิดตัวไหมครับ
3. REVO ในรุ่น ที่ผมสนใจ จะมีการประบอุปกรณ์ความปลอดภัยเช่น VSCอีกไหมครับ
4. ผมควรรอ D-MAX ไหมครับ
ขอบพระคุณครับ

ปล. ALL NEW CITY 1.0 TURBO จะมีขนาดใหญ่ห้องโดยสาร และ มิติตัวรถ ขึ้นไหมครับ มิติตัวรถ และ ห้องโดยสาร จะใหญ่ใกล้เคียง Ciaz ไหมครับ ขอบบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2019, 14:39:58 โดย 8888n8888 »

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
Vios บริทนีย์ 2003 1.5s นำรถไปให้อู่ บอกต้องเปลี่ยนเพลาหน้า ทั้งสองข้าง เป็นของใหม่แต่ไม่แท้ เส้นละ 2500 บาท ค่าแรง 500 แพงไปไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2019, 14:33:46 โดย Pnatv(พี) »

ออฟไลน์ Panerai II

Mercedes Benz ในไทยสมัยนี้ ยังน่าไว้ใจในการซื้อรถใหม่มาใช้งานไหมครับ

เพราะขนาดเครื่องยนต์เพียวๆ เช่นรุ่นตระกูล 220d รถใหม่ๆ ก็เห็นขึ้นยานแม่อยู่หลายเคสครับ
ไม่รวมถึงตระกูล Hybrid ที่ดูเหมือนจะมีดีแค่แรง แต่ไม่เสถียร ครับ
ที่สำคัญคือเห็นหลายคนที่เจอปัญหา มักบ่นเรื่องการบริการ after sale service ว่าไม่มืออาชีพและก็ไม่ขาดการดูแลเอาใจใส่ครับ

ปัญหาที่ผมหาข้อมูลมา MBTh ภายในเขารู้ตัวไหมครับ และจะพยายามแก้ไขไหมครับ?
ที่ถามมาเพราะมี MB อยู่ในตัวเลือกครับ แต่กลัวจะซื้อรถราคาสูงแต่ต้องมานั่งเป็นทุกข์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2019, 14:44:09 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ IVORY

• **
ซิลฟี่ 1.6V มีปัญหาประจำรุ่นไหมครับ สามารถติดหน้าจอ front แบบตัว1.8V navi ก่อน mc ได้ไหมครับ ส่วนใหญ่เห็นจอที่สั่งให้เซลติดเพิ่มเป็นจอ kenwood แบบในโน้ต,อัลเมร่า ดูไม่เข้ากับแดชบอร์ดซิลฟี่

ออฟไลน์ Nutcracker

สนใจ glc cupe facelift แต่ตัวใหม่จะกลายเป็น hybrid ไหมครับ