ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชัก = แก้ปัญหารถวิ่งกินขวานิดๆ  (อ่าน 9023 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 11 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 97,000 กม.

รายการช่วงล่างที่เปลี่ยนไปแล้ว ช่วงปี 2559 - 2562

1. ปีกนกของแท้เบิกศูนย์ทั้งปีก L+R

2. ลูกหมากกันโคลงของแท้เบิกศูนย์+ยางรัดเหล็กกันโคลง L+R

3. โช้คคู่หน้า = Monroe OE Spectrum+ยางกันกระแทกโช้คอัพ+
ลูกปืนเบ้าโช้ค SKF+ยางรองเบ้าโช้คเบิกศูนย์+ยางกันฝุ่นโช้คอัพเบิกศูนย์

4. โช้คคู่หลัง = Monroe Reflex Black อายุ 3 ปี วิ่งไปประมาณ 10,000 กม.

5. สปริงเดิมโรงงานเบิกศูนย์ 4 อัน+ยางรองสปริงหลังเบิกศูนย์

6. ยาง Apollo Alnac 4G ขนาด 195/55/15 พึ่งเปลี่ยนมาได้ 1 เดือน

7. ยางรองแท่นเครื่อง+แท่นเกียร์ 3 ตัว ของแท้เบิกศูนย์ เปลี่ยนมาประมาณ 1 ปี

8. ลูกหมาก Rack+ลูกหมากคันชัก = ของเดิมติดรถ

จากปัญหารถวิ่งกินขวานิดๆ ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกว่าต้องทำเรขาคณิตช่วงล่างให้สมบูรณ์ก่อน

เหลือข้อ 8 --ลูกหมาก Rack+ ลูกหมากคันชัก ที่ยังไม่ได้ทำ

ลองสอบถามไป 2 อู่

อู่ที่ 1 = เปลี่ยนลูกหมาก Rack ยี่ห้อ 555+ ลูกหมากคันชักยี่ห้อ 555+
ยางรัด Rack+บูชยึด Rack ใช้ยูริเทนกลึง+ค่าแรง  = 4,000 บาท

อู่ที่ 2 = เปลี่ยนลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชักของแท้เบิกศูนย์+ยางรัด Rack+ค่าแรง = 6,400 บาท
ส่วนบูชยึด Rack ทางอู่บอกว่า เป็นพวงมาลัยเพาวเวอร์ไฟฟ้า ไม่ใช่น้ำมัน บูชยึด Rack ไม่น่าเป็นอะไร

อยากสอบถามทุกท่านว่า

1. ลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชัก แม้จะไม่หลวม แต่อายุเกือบ 12 ปี น่าจะเสื่อมตามสภาพ
= ส่งผลต่อการวิ่งกินขวานิดๆ หรือเปล่าครับ??

2. ถ้าเปลี่ยนลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชัก = เปลี่ยนช่วงล่างทั้งหมดแล้ว
ถ้ารถยังวิ่งกินขวานิด = ศูนย์ล้อ หรือ ยางรถมีปัญหาใช่ไหมครับ??

3. ควรทำที่อู่ไหนดีครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ delete

ทำช่วงล่างมาตั้งหลายอย่าง ไม่ได้ตั้งศูนย์ เลยรึครัช
ไม่เห็นเขียนไว้

---คุณ delete ครับ

ผมลืมเขียนครับ

ตั้งศูนย์+สลับยาง+ถ่วงล้อ --ทุกครั้งที่ทำช่วงล่างครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ CNX

ถ้าเปลี่ยนจนหมดทุกรายการแล้ว อาการรถพวงมาลัยไม่ตรงยังไม่จบ
เห็นกระทู้ก่อนนี้เปลี่ยนยางใหม่ ลองพิจารณาที่ยางครับ
#ก่อนเปลี่ยนยาง รถมีอาการแบบนี้รึไม่?

กรณีตัวอย่างรถผมCRVgen3 2011 ไมล์162,xxxkm. ใช้ยางหน้า-หลังไม่เหมือนกัน
หน้าใหม่ MAXXIS / หลังเก่า MICHELINE
ปัญหา : พวงมาลัยไม่ตรง ตั้งศูนย์แรกๆปกติ ไม่นานก็คืนสภาพเดิมคือไม่ตรง
ลองสลับยางเป็น หน้าเก่า MICHELINE / หลังใหม่ MAXXIS = พวงมาลัยตรง อาการผิดปกติหาย

เปลี่ยนยางเป็น ล้อหน้า CONTINENTAL MC5 (มือ2)
ล้อหลัง MAXXIS (ตัวเดิม) = ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2019, 18:33:54 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ลองหาร้านตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ที่ไม่ใช่แค่ตั้งตามค่ามาตรฐานคอมพิวเตอร์ แบบร้าน a b c ดูครับ อาจแก้ปัญหาได้
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

---คุณ CNX ครับ

ก่อนเปลี่ยนยางเป็นครับ พวงมาลัยตรง = รถวิ่งกินขวาหน่อยๆ

แต่ปี 2561 ผมไม่ได้สลับยาง+ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์
พอ ม.ค. 2562 เปลี่ยนโช้ค+อุปกรณ์ส่วนควบต่างๆ
ผมนำรถตั้งศูนย์ อาการก็กลับมาปกติครับ

---คุณ a14 ครับ

ร้านที่ผมนำรถไปตั้งศูนย์ เป็นร้านที่มีชื่อเสียงในวงการครับ
ไม่ใช่ร้าน A, B, C ครับ

ออฟไลน์ CNX

ทำจากจ่ายเงินน้อยไปแพง
ตั้งศูนย์ล้อครับ ถ้าไม่จบว่ากันต่อครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จขกท. น่าจะเป็นคนเดิม ที่เคยถามว่า ZX ไปตั้งศูนย์แล้วไม่หายกินขวา เวลาวิ่งบนถนนเอียงหน่อยๆ หรือป่าวครับ

ลองตั้ง แล้วเอาไปวิ่งเอาช่างร้านไปด้วยยิ่งดี พอใจหรือไม่พอใจ ก็เอาไปวิ่งดู แล้วกลับมาตั้งใหม่ ผมว่าจะหายนะครับ

ผมเห็นเปลี่ยนโน่น เปลี่ยนนี่ เยอะแยะไปหมด ถ้าเปลี่ยนตามอายุไม่ว่ากัน แต่ถ้าเปลี่ยนเพราะเรื่องกินขวา ผมว่าแก้ไม่ตรงจุดนะ

มันไม่น่ายากขนาดนั้น แก้รถกินขวา ยกเว้น รถจะชนหนักมา เสียศูนย์ อันนี้อาจจะต้องดูรายละเอียดเยอะกว่านี้

--- คุณ DiKiBoyZ ครับ

ใช่ครับ ผมคือคนที่โพสต์ถามกระทู้ก่อน

1. เรื่องอะไหล่ช่วงล่าง ผมเปลี่ยนชิ้นที่เสีย+เปลี่ยนตามอายุครับ

ตอนนี้ เหลือแค่ ลูกหมาก Rack+ ลูกหมากคันชัก+ยางรัด Rack+บูช Rack ที่ยังเป็นของเดิมติดรถครับ

2. ตอนแก้ไขงานตั้งศูนย์ ช่างเอารถไปลอง ผมก็นั่งไปกับช่างด้วยครับ
ได้ยินช่างพึมพำเบาๆ ว่า รถกินซ้ายหน่อยๆ พอลองรถเสร็จ ช่างก็แก้ไขศูนย์ล้ออีกรอบแล้วครับ
ผมไปแก้ศูนย์ 2 ครั้งแล้วครับ

3. รถผมเคยแต่โดนชนท้ายครับ โดนมา 3 ครั้ง ฝากระโปรงยุบ+แผงท้ายยุบครับ
ด้านหน้ามีครั้งเดียว ผมชนกระบะไม่มีไฟเบรคเบาๆ 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
เท่าที่อ่านมีอีกอย่างคือพวงมาลัยไม่ตรงด้วยหรือเปล่าครับ เวลาปล่อยมือรถกินขวามั้ยครับหรือวิ่งตรงแล้วไหลซ้ายนิดๆ ถ้าเป็นอย่างหลังคือรถปกติแต่พวงไม่ตรง พอคุณจับพวงตรง รถเลยกินขวาครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
ช่างเคยดูค่าศูนย์หลังหรือเปล่าครับ  ไม่แน่ใจรุ่นนี้ปรับค่าล้อหลังได้เปล่า

ลูกหมากแร็ค ลูกหมากปลายแร็ค หากไม่หลวม แต่หากใช้นานหรือวิ่งน้อยจอดนานหรือลุยน้ำท่วมถนนบ่อยๆ ก็มีโอกาสเจอแบบตรงข้ามได้คือฝืดครับ  ไม่หลวมแต่ฝืดที่ลูกหมากปลายแร็ค  พอฝืดการให้ตัวน้อยกลายเป็นเวลาขับมันจะขืนๆพอถนนเอียงแทนที่จะค่อยๆดึงตามโมเมนตั้มมันกลับแฉลบซ้ายขวาไปเลย

ถ้าเจอช่างซี้ๆ  รบกวนเขาถอดออกมาเลย จับดึง โยก พอเดาอาการได้ เว้นตอนยกล้อแล้วช่างโยกอาการออกอันนั้นหลวมแน่  บางทีโยกยังแน่น  พอเอาออกมามันฝืดแข็งก็มี ผมเคยเจอมาแล้วช่างโยกยังไงก็แน่นไม่เปลี่ยนช่างไม่กล้าถอดเปลี่ยนมันเสียเวลาแล้วไม่หายลูกค้าบ่นอีก   ผมตัดสินใจรับผิดชอบให้ช่างถอดก่อนเลยอย่างน้อยๆให้ค่าแรง  ปรากฎมันแน่นแต่ฝืด  จับโยกแทนที่จะแน่นหนึบๆ กลับแข็งฝืดมือ

เอาใจช่วยครับ  ลองดู

เท่าที่อ่านมีอีกอย่างคือพวงมาลัยไม่ตรงด้วยหรือเปล่าครับ เวลาปล่อยมือรถกินขวามั้ยครับหรือวิ่งตรงแล้วไหลซ้ายนิดๆ ถ้าเป็นอย่างหลังคือรถปกติแต่พวงไม่ตรง พอคุณจับพวงตรง รถเลยกินขวาครับ

---คุณ civic666 ครับ

พวงมาลัยตอนนี้เหมือนจะเอียงซ้ายนิดๆ ครับ

เวลาปล่อยมือ จากที่สังเกต รถจะวิ่งตรงไปซักระยะ ประมาณ 50 - 100 เมตร รถจึงไหลซ้ายหรือขวาตามการเอียงของถนนครับ

ช่างเคยดูค่าศูนย์หลังหรือเปล่าครับ  ไม่แน่ใจรุ่นนี้ปรับค่าล้อหลังได้เปล่า

ลูกหมากแร็ค ลูกหมากปลายแร็ค หากไม่หลวม แต่หากใช้นานหรือวิ่งน้อยจอดนานหรือลุยน้ำท่วมถนนบ่อยๆ ก็มีโอกาสเจอแบบตรงข้ามได้คือฝืดครับ  ไม่หลวมแต่ฝืดที่ลูกหมากปลายแร็ค  พอฝืดการให้ตัวน้อยกลายเป็นเวลาขับมันจะขืนๆพอถนนเอียงแทนที่จะค่อยๆดึงตามโมเมนตั้มมันกลับแฉลบซ้ายขวาไปเลย

ถ้าเจอช่างซี้ๆ  รบกวนเขาถอดออกมาเลย จับดึง โยก พอเดาอาการได้ เว้นตอนยกล้อแล้วช่างโยกอาการออกอันนั้นหลวมแน่  บางทีโยกยังแน่น  พอเอาออกมามันฝืดแข็งก็มี ผมเคยเจอมาแล้วช่างโยกยังไงก็แน่นไม่เปลี่ยนช่างไม่กล้าถอดเปลี่ยนมันเสียเวลาแล้วไม่หายลูกค้าบ่นอีก   ผมตัดสินใจรับผิดชอบให้ช่างถอดก่อนเลยอย่างน้อยๆให้ค่าแรง  ปรากฎมันแน่นแต่ฝืด  จับโยกแทนที่จะแน่นหนึบๆ กลับแข็งฝืดมือ

เอาใจช่วยครับ  ลองดู

---คุณ jinda ครับ

City ZX ช่วงล่างหลัง = คานบิดครับ = ตั้งศูนย์ล้อหลังไม่ได้ครับ

ช่วงปี 2559 - 2561 รถผมจอดมากกว่าวิ่งครับ 3 ปี = วิ่งไม่ถึง 10,000 กม.

ถ้าเจอช่างซี้ๆ  รบกวนเขาถอดออกมาเลย จับดึง โยก พอเดาอาการได้ = ถอดลูกหมาก Rack+ลูกหมากคันชักออกมาดู หรือ

เอารถขึ้นแม่แรงหรือฮ้อยท์+ให้ช่างโยกล้อคู่หน้าดูครับ
ขอบคุณครับ

• **
คานบิดตั้งไม่ได้ครับ  แต่ให้ช่างเอาเครื่องวัดได้ว่าอยู่ในค่าหรือเปล่า   สมัยก่อนเคยใช้ นิสสัน พรีเซีย มือสองศูนย์หน้าดี ช่วงล่างแน่น แต่ยังกินซ้าย ขวา จำไม่ได้  วัดศูนย์หลังจำได้ว่าล้อหลังซ้ายแบะ  ช่างเอาแผ่นซิมอะไรสักอย่างรองหายเลย

ส่วนการยกมาโยก  อย่างที่บอก ลูกหมากบางตัวไม่หลวมโยกยังไงก็ไม่มีอาการ แต่พอถอดออกมาถึงรู้ว่ามันฝืด และฝืดมากเรียกว่า ลูกหมากตายเลยมั๊ง  เคยเจอกับฟอร์จูนเนอร์ คันนั้นทน ลุยมาก รวมถึงลุยน้ำท่วมปี 54 ด้วย  ไม่หลวมแต่ฝืดจนแทบไม่ให้ตัว  เปลี่ยน หาย

คานบิดตั้งไม่ได้ครับ  แต่ให้ช่างเอาเครื่องวัดได้ว่าอยู่ในค่าหรือเปล่า   สมัยก่อนเคยใช้ นิสสัน พรีเซีย มือสองศูนย์หน้าดี ช่วงล่างแน่น แต่ยังกินซ้าย ขวา จำไม่ได้  วัดศูนย์หลังจำได้ว่าล้อหลังซ้ายแบะ  ช่างเอาแผ่นซิมอะไรสักอย่างรองหายเลย

ส่วนการยกมาโยก  อย่างที่บอก ลูกหมากบางตัวไม่หลวมโยกยังไงก็ไม่มีอาการ แต่พอถอดออกมาถึงรู้ว่ามันฝืด และฝืดมากเรียกว่า ลูกหมากตายเลยมั๊ง  เคยเจอกับฟอร์จูนเนอร์ คันนั้นทน ลุยมาก รวมถึงลุยน้ำท่วมปี 54 ด้วย  ไม่หลวมแต่ฝืดจนแทบไม่ให้ตัว  เปลี่ยน หาย

---คุณ jinda ครับ

1. เครื่องมือวัดค่าคานบิด เรียกว่า เครื่องมืออะไรครับ ร้านตั้งศูนย์หรือร้านช่วงล่างทั่วไปมีไหมครับ??

2. ลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชัก ต้องให้ช่างถอดออกมาดูใช่ไหมครับ?? ถึงจะชัวร์ว่าฝืดหรือเสื่อมสภาพไหม??

ขอบคุณครับ

• **
เครื่องตั้งศูนย์ธรรมดาทั่วไปเนี่ยแหละครับ  พวกคานบิดก็จะดูค่าตัวเลขออกมาได้เช่นกันครับ  แต่ส่วนใหญ่ช่างจะไม่ค่อยดูบางทีต้องคุยกันพัก เขาคงกลัวเสียเวลา แต่ตามประสาช่างจะคิดว่าเขารู้เขาเก่งอยู่แล้ว

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ถ้าเปลี่ยนจนหมดทุกรายการแล้ว อาการรถพวงมาลัยไม่ตรงยังไม่จบ
เห็นกระทู้ก่อนนี้เปลี่ยนยางใหม่ ลองพิจารณาที่ยางครับ
#ก่อนเปลี่ยนยาง รถมีอาการแบบนี้รึไม่?

กรณีตัวอย่างรถผมCRVgen3 2011 ไมล์162,xxxkm. ใช้ยางหน้า-หลังไม่เหมือนกัน
หน้าใหม่ MAXXIS / หลังเก่า MICHELINE
ปัญหา : พวงมาลัยไม่ตรง ตั้งศูนย์แรกๆปกติ ไม่นานก็คืนสภาพเดิมคือไม่ตรง
ลองสลับยางเป็น หน้าเก่า MICHELINE / หลังใหม่ MAXXIS = พวงมาลัยตรง อาการผิดปกติหาย

เปลี่ยนยางเป็น ล้อหน้า CONTINENTAL MC5 (มือ2)
ล้อหลัง MAXXIS (ตัวเดิม) = ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

กำลังจะพิมพ์เลย ผมใช้ Maxxis 4 เส้น ตั้งไงก็ไม่ตรง(4-5รอบ) ทนๆใช้ไปสองปี เปลี่ยน conti แล้วหายครับ

---คุณ Jinda ครับ

ลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชัก ต้องให้ช่างถอดออกมาดูใช่ไหมครับ?? ถึงจะชัวร์ว่าฝืดหรือเสื่อมสภาพไหม??

ขอบคุณครับ

กำลังจะพิมพ์เลย ผมใช้ Maxxis 4 เส้น ตั้งไงก็ไม่ตรง(4-5รอบ) ทนๆใช้ไปสองปี เปลี่ยน conti แล้วหายครับ

---คุณ WTF ครับ

ก่อนเปลี่ยนยางก็เป็นครับ พวงมาลัยตรง = รถวิ่งกินขวาหน่อยๆ
ยางเดิม = Firestone TZ700 ขนาด 195/55/15 อายุประมาณ 2 ปีครึ่ง

แต่ปี 2561 ผมไม่ได้สลับยาง+ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์

พอ ม.ค. 2562 เปลี่ยนโช้ค+อุปกรณ์ส่วนควบต่างๆ
ผมนำรถไปตั้งศูนย์ อาการก็กลับมาปกติครับ

พอเปลี่ยนยางเมื่อ ก.พ. 2562 เป็น Apollo Alnac 4G ขนาด 195/55/15 อาการกินขวาหน่อยๆ ก็กลับมาครับ
ผมลองคุยกับช่างที่เปลี่ยนยางให้ผม ทางช่างบอกว่า ที่เคยเจอมา Apollo มักจะวิ่งกินซ้าย

---เมื่อวานกลับไปร้านตั้งศูนย์อีกครั้งครับ

ทางร้านตรวจสอบแล้ว ยืนยันว่า "ศูนย์ล้อปกติ"

ผมเลยให้ลองโยกล้อหน้าซ้าย+ขวาดู

ผลคือ

ล้อหน้าซ้าย = ลูกหมาก Rack หลวมหน่อยๆ

ล้อหน้าขวา = ลูกหมาก Rack ยังแน่นอยู่ครับ

ลูกหมาก Rack ล้อซ้ายหลวม = รถวิ่งกินขวานิดๆ หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ