ผู้เขียน หัวข้อ: Civic RS เปลี่ยนโช๊คอะไรดีครับ  (อ่าน 9763 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Civic RS เปลี่ยนโช๊คอะไรดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 15:13:44 »
ใช้ Civic RS มาประมาน 6หมื่นกว่าโล โช๊คหลังรั่วแบบน้ำมันกระจายเลยครับ วิ่งแล้วรู้สึกได้ว่าโช๊คได้ลาโลกไปแล้ว ติดต่อทางศูนย์ฮอนด้าแจ้งว่ารถอยู่ในประกันครับ ให้พ่นเช็ครั่วรอวิ่ง 1000 km แล้วค่อยมาเช็คใหม่ แต่ใจผมอยากเปลี่ยนเลยครับต้องใช้รถทุกวัน

เลยอยากปรึกษาครับ ไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้วขอจัดใหม่ทั้ง 4 ต้นให้ดีกว่าโช๊คเดิมๆติดรถครับขอคำแนะนำตัวไหนดีครับ งบประมานเท่าไร เน้นเกาะถนน แน่นหนึบ กลางๆ ไม่กระด้างจนคนนั่งบ่นครับ แล้วควรเปลี่ยนสปริงด้วยมั้ยครับ

ปล.ใครมีร้านแถวๆบางนา ศรีนครินทร์ ลาดกระบังแนะนำหลังไมค์ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: Civic RS เปลี่ยนโช๊คอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 16:03:24 »
ฮอนด้า เงื่อนไขเปลี่ยนโช้คพิลึกดีครับ
เห็นอยู่ว่ารั่วแล้ว ยังจะให้รั่วอีก
ถ้าน้ำมันไหลจนหมด หรือไม่หมดแต่รถเสียการทรงตัว
เขาจะรับผิดชอบไหม

ออฟไลน์ Bond007

Re: Civic RS เปลี่ยนโช๊คอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 16:54:41 »
แนะนำโช็ค Tein EnduraPro ครับ ใส่กับสปริงเดิมครับ
หนึบขึ้น นุ่มโอเคเลยครับ ราคา 4 ต้น ประมาณ 19,000บาท+- ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 17:00:54 »
HONDA เค้าคงกลัว เจอลูกค้าหัวหมอ เอาน้ำมันเครื่องไปพ่น แล้วขอเคลมมังครับ (มีนะ ไม่ใช่ไม่มี แต่เป็นแบรนด์อื่น แล้วก็เคลมได้ด้วย หุหุ)

เอานุ่ม ก็ TEIN ENDURA PRO
เอาขับมันส์ ก็ KYB New SR

กรณี ไม่ใส่สตรัท ไม่อยากเตี้ย นะครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 18:06:19 »
แปลกนะครับ ตอนผมรั่วเพราะใส่ปสริงแต่งเค้าก็ยังเปลี่ยนให้ (หรือว่าผมโช็คดีนะ..)

โช็ค civic ตอนนี้ ถ้าอยากได้นุ่มด้วย และเอาทนแบบใช้ลืมมีรุ่นเดียวครับ

คือ Tein Endurapro กับ ตัว plus ต่างกันที่ตัว plus ปรับหนึดได้ (ปรับได้ตั้งแต่นิ่มกว่าเดิม ถึงแข็งกว่าเดิมประมาณ 20%) ส่วนตัวปกติ จะหนึดกว่าเดิมไม่ถึง 10% ครับ ราคา 19,000 และ 22,000 ตามลำดับ รับรองทนมากใช้จนลืมครับ

ผมใส่คู่กับสปริง eibach ครับ เตี้ยวลง 2 เซ็น ก็บาลานซ์ดีทั้งความสบายและความเกาะ

ถ้าคิดจพใส่สตรัสเลย แนะนำ Tein street advanceZ ครับ จะนิ่มใกล้เคียงเดิมสุด และทนสุด ๆ ราคาที่ 34,500 อีกตัวที่เค้าว่สโอเคร คือ buddy club แต่ผมไม่เคยใช้ (h-drive ก็นิ่มใช้ได้ ได้ลองสั้น ๆ)

ที่โช๊คใต้หวันโฆษณาว่า นุ่มหนึบ อย่าเชื่อนะครับ พวก silver , d2 ,k-sport พวกนี้ แข็งใส้แตกครับ

ปล.ถ้าอยากลองและอยู่ใกล้ ๆ ทักมาได้ครับลองได้
ปล2.รุ่นนี้ kyb new sr ยังไม่ออก เห็นมีแผนตั้งแต่ต้นปีที่แล้วยันวันนี้ก็เงียบอยู่ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 21:17:17 »
สูงเท่าเดิม ผมว่ามีโช้ค 2 ตัวนี้ครับ
New SR กับ Tein Endurapro (plus)

CRV G4 เคยใช้ New SR มาก่อน ผมว่าตัวนี้เฟิร์มครับ ไม่นุ่ม ไม่กระด้าง 140-160 ยังไหว
ตอนนี้พึ่งใส่ Endurapro ปรับแข็งสุดกระด้างมาก กระเทือนมาก ปรับชอบฟิล 3-3 ไม่เฟิร์มเท่า NEW SR แต่นุ่มกว่าครับ

พรุ่งนี้ปรับเป็น 5-5 ไปเช้งเม้ง จะลองดูว่านุ่มไปไหม

ปล
ตอนนี้อยากได้ฟีลนุ่มหน่อยครับ เบอร์ 6 ผมว่าย้วยไป

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 22:49:51 »
HONDA เค้าคงกลัว เจอลูกค้าหัวหมอ เอาน้ำมันเครื่องไปพ่น แล้วขอเคลมมังครับ (มีนะ ไม่ใช่ไม่มี แต่เป็นแบรนด์อื่น แล้วก็เคลมได้ด้วย หุหุ)

เอานุ่ม ก็ TEIN ENDURA PRO
เอาขับมันส์ ก็ KYB New SR

กรณี ไม่ใส่สตรัท ไม่อยากเตี้ย นะครับ

KYB New SR ของ Civic โฉมนี้ ยังไม่มีออกมานะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2019, 22:52:22 »
สูงเท่าเดิม ผมว่ามีโช้ค 2 ตัวนี้ครับ
New SR กับ Tein Endurapro (plus)

CRV G4 เคยใช้ New SR มาก่อน ผมว่าตัวนี้เฟิร์มครับ ไม่นุ่ม ไม่กระด้าง 140-160 ยังไหว
ตอนนี้พึ่งใส่ Endurapro ปรับแข็งสุดกระด้างมาก กระเทือนมาก ปรับชอบฟิล 3-3 ไม่เฟิร์มเท่า NEW SR แต่นุ่มกว่าครับ

พรุ่งนี้ปรับเป็น 5-5 ไปเช้งเม้ง จะลองดูว่านุ่มไปไหม

ปล
ตอนนี้อยากได้ฟีลนุ่มหน่อยครับ เบอร์ 6 ผมว่าย้วยไป

KYB New SR ของ Civic โฉมนี้ ยังไม่มีออกมานะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 10:47:44 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 17:38:02 »
สรุปจับขึ้นเขียงเปลี่ยนเรียบร้อยครับเป็น Tein Endurapro ครับ เลยได้ฤกษ์เปลี่ยนยางไปด้วย ตัวเบาเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 23:28:34 »
สรุปจับขึ้นเขียงเปลี่ยนเรียบร้อยครับเป็น Tein Endurapro ครับ เลยได้ฤกษ์เปลี่ยนยางไปด้วย ตัวเบาเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

อยากรู้ว่าเทียบกับ enduropro plus ปีะมาณเบอร์ไหนครับ
พอดีร้านที่ผมเปลี่ยนมีแต่ enduropro plus เลยไม่รู้จะเทียบยังไง

ปล
เปลียนมาแล้ว เทียบกับของ 0 เป็นไงบ้างครับ