ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 เครื่อง 1.5 Turbo ใน Honda Accord G10 ในระยะยาวน่าจะหาอะไหล่มือสองง่าย หรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 9574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) เพราะรุ่นนี้ เป็น Global platform
ใช้ตัวถังและ design ภายนอก ภายใน
เหมือนกันทั่วโลก ต่างแค่ Option
และ เครื่อง 1.5 Turbo L15
ก็จะใช้ใน Accord ใหม่ ในทั่วโลก
ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลของความจุกจิก
และ ความทรหดของเครื่องตัวนี้
ในระยะยาว แต่การที่เป็น Global platform
และเครื่อง 1.5 turbo เป็นรหัสเดียวทั่วโลก
 :) อยากทราบความเห็นท่าน สมช.
ว่า ในอนาคตน่าจะหาอะไหล่เครื่องและ
อะไหล่ทั่วไปมือสองได้มากมายไหมครับ ?
และมันจะอยู่ยาวนานเหมือนเครื่อง K24 หรือเปล่า

ออฟไลน์ Red Bicycle

:)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
มันก็เครื่องใน Civic Turbo นี่นา แค่ปรับจูนกล่อง ให้ม้ามันมากขึ้นครับ

Civic Turbo ขายมาหลายปีแล้ว ปัญหาจากเครื่องไม่มีอะไรนะ .. มีตอนแรก ที่ความร้อนขึ้น ไม่เกิน 3 เดือน Honda เคลียร์จบเรียบร้อย .. ญาติผม ใช้รถมาปีกว่าละ ก็ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เข้าใจว่าเครื่องเกือบจะเหมือนกับ Civic 1.5 ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ JF2KPNSX

หลายอย่างก็ไม่เหมือนซีวิค เช่น เทอร์โบ ฝาสูบ

และของสเปคไทยที่ใช้ e85 ก็ไม่เหมือนที่อื่นๆ อย่าง วาล์ว แคม ลูกสูบ

เครื่องเจนนี้ อย่างน้อยๆก็อยู่อีกสัก 10ปี++ ในไม่ช้าก็จะผลักดันไฮบริดอย่างจริงจัง แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น ev ในท้ายที่สุด

อีกสัก3-4ปี ในบ้านเราก็จะมีเครื่องเทอร์โบ ของฮอนด้าแพร่หลายมากขึ้น เพราะคงไม่เหลือNA ให้ใช้

รถเซอร์วิสง่ายๆ ไม่เหลือแล้ว ไล่ตั้งแต่ b c d  suv seg.

ออฟไลน์ Smith686

เครื่องเทอร์โบจะทำให้มีรายการซ่อมเพิ่มจากเครื่องธรรมดา อาจจะมีรายการเทอร์โบเสีย ถ้าเบิกใหม่ก็คงจะแพง แต่ต่อไปคงมีเทอร์โบมือสองจากนอกราคาไม่แพงเข้ามาขาย

ออฟไลน์ flat6

ส่วนตัวคิดว่าสบายมากครับ ไม่มีปัญหา
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมไม่ได้ตามข่าวว่า G10 ตัวนี้+เครื่องนี้ขายในญี่ปุ่นหรือเปล่า
ถ้าขายสบายใจได้เลยครับ อีก 4-5 รอหัวตัดตัวนอกสวยๆจากเซียงกงได้เลย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ฮอนด้าผมว่าอะไหล่ไม่แพงนะครับ เครื่องไม่น่าห่วงแต่ถ้าเกียร์cvtนี่น่าคิด

ออฟไลน์ Sit: )

ผมไม่ค่อยได้ยินว่า honda หาอะไหล่ยาก
แต่มักได้ยินว่าช่างซ่อม ช่างโมกันกระจาย

ออฟไลน์ Altima

ฮอนด้าผมว่าอะไหล่ไม่แพงนะครับ เครื่องไม่น่าห่วงแต่ถ้าเกียร์cvtนี่น่าคิด

CVT ของฮอนด้ากับโตไม่มีปันหาครับ มีแต่ของ Jatco Nissan ที่พังกันบ่อย

ออฟไลน์ mongolias

เรื่องอะไหล่ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา
แต่ราคา อุปกรณ์ส่วนควบ เช่น เทอร์โบนี่ ไม่น่าจะถูกครับ

ออฟไลน์ SM.

ใช้เป็น 10 ปี ก้ไม่น่ามีปัญหานะครับ น่าจะหาของได้อยู่แล้ว เพราะเป็นรถขายในตลาด mass

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

บล๊อคเดียวกันก็จริง แต่รายละเอียดบางอย่างไม่เหมือนกันครับ ระหว่าง Accord กับ Civic

ส่วนเรื่องอะไหล่ ถ้าผมใช้ Honda ผมไม่ห่วงเลย เครื่องยนต์นี่ใช้ยาวๆ ได้เลย อะไหล่ แท้ เทียบ เพียบ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องห่วงครับ คนออกแบบเขาคิดมาแล้วว่า แต่ละชิ้นส่วนมันต้องใช้ร่วมกันให้ได้มากที่สุดเพื่อลดต้นทุนการผลิตครับ

ออฟไลน์ GOBBS

CVT ของฮอนด้ากับโตไม่มีปันหาครับ มีแต่ของ Jatco Nissan ที่พังกันบ่อย
CVT Honda นี่ละครับ ปัญหาพอมีบ้าง แต่ก็ไม่ได้แย่เหมือนสมัย Jazz GD
Jazz GK พอมีบ้าง ส่วน HRV นี่รู้สึกว่าหลายคันเหมือนกัน ส่วน Civic 1.8FC ก็พอมีบ้างครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
เครื่องcivic เป็นฉีดครงมั้ยครับ เห็นaccord เป็นฉีดตรง