ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายหลวมนิดๆ = ทำให้รถวิ่งกินขวานิด  (อ่าน 8762 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

1. 15 มี.ค. 2562 ผมกลับไปแก้ไขศูนย์ล้อที่ร้านยางครั้งที่ 3 ครับ

ทางร้านตรวจสอบ+ยืนยันว่าศูนย์ล้อถูกต้อง

ผมให้ทางร้านช่วยโยกล้อคู่หน้า ผลคือ

ล้อหน้าซ้าย = ลูกหมาก Rack หลวมหน่อยๆ

ล้อหน้าขวา = ลูกหมาก Rack ปกติ

ลูกหมาก Rack ล้อหน้าซ้ายหลวม = ทำให้รถวิ่งส่าย หรือ วิ่งกินขวาไหมครับ?? หรือจะส่งผลอื่นๆ ครับ

2. ผมลองให้อู่แถวบ้านเสนอราคาค่าซ่อมเปลี่ยนลูกหมาก Rack+ลูกหมากคันชักยี่ห้อ 555+ลูกปืนล้อหน้า NSK+
หม้อลมเบรคแท้+สายเช็ควาล์ว ตามรายการนี้ -- หม้อลมเบรค เปลี่ยนเพื่อทดลองแก้ปัญหาเหยียบเบรคแล้วรอบเครื่องตกมาที่ 500 RPM

3. ถ้าเปลี่ยนลูกหมาก Rack+ ลูกหมากคันชักแล้ว
ตั้งศูนย์ล้อตามค่านี้ ได้ไหมครับ

Toe หน้า         =   -0.5 ทั้งซ้าย+ขวา

แคมเบอร์         =   0  ทั้งซ้าย+ขวา

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ลูกหมากปลาย Rack หลวมนี่ผมไม่ทราบว่าจะเป็นอย่างไร แต่เดาว่า เมื่อหมุนพวงมาลัยเลี้ยวซ้าย อาจจะมีเสียงกึก หรือรู้สึกสะดุดได้ที่มือครับ

ออฟไลน์ shikimaru

เจอทางไม่เรียบส่ายแน้่นอนครับ เพิ่งเปลี่ยนมายกพวงเลยผม ขนาดบางชิ้นไม่ค่อยหลวมมาก พอขับเกิน 120 140 ไป มีอาการพวงมาลัยไม่นิ่งมาก

ผมเปลี่ยนใน g8 ไป และอยากจะบอกว่า ล้อลองขยับทั้งบน ล่าง ซ้าย ขวา ไม่มีขยับนะครับ แต่ทำยังไงก็พวงมาลัยไม่นิ่ง ยิ่งไว เข้าโค้งต้องแก้พวงมาลัยตลอด หาสาเหตุไม่เจอ เจอทางไม่เรียบไปซ้ายที ขวาทีเลี้ยงพวงมาลัยจนเบื่อ เลยหมั่นไส้กับรำคายเปลี่ยนซะเลย
1.ลูกหมากกันโคลง
2.ลูกหมากแร็ค
3.ลูกหมาคันชัก
 4.ลูกยางหัวโช็ค(เปลี่ยนเพราะมันมีเสียง แต่ไม่ใช่สาเหตุ แต่ได้ความสูงกลับมาแทน เพราะของบใหม่มันสูงกวาของติดรถเป็นเซนเลย)
5.ลูกหมากปีกนกบน(อันนี้เปลี่ยนตามอายุ)

สรุป พวงมาลัยแน่นขึ้น โค้งไปตามโค้ง พวงมาลัยไม่ส่ายเวลาลงทางไม่เรียบแล้ว เสียงดังกุกๆหาย แต่เจอเสียงอื่นเบาๆแทนซะงั้นเลยปล่อย
อาการกินซ้ายไม่เลิก กินตั้งแต่แสนโลจน 2 แสนโล ดีขึ้นไม่หายสนิท น่าจะที่ยางผมละ เพราะมันกินไม่เท่ากันแล้ว ตั้งศูนย์เกิน 8 ครั้ง
ลดเบอร์โช็คลง 1เบอร์เพราะอาการดีขึ้นจากต้องปรับให้แข็งเพื่อแก้อาการไว แต่หน้าจะดื้อโค้ง ทีนี้สบายละ ผมใช้ของเทียบ 555แท้ ไม่ค่อยแนะนำ trwครับ ลูกหมากกันโคลงผมใส่ trw มา 4-5 หมื่นโลดังกุกๆแล้ว ตอนเปลี่ยน 8 หมื่นโลอาการหลวมชัดเจนมาก ตอนนี้รออีกระยะจะเปลี่ยนบูทปีกนางล่างต่อครับ ของเก่า trw สู้แท้ไม่ได้เลย มีอาการตั้งแต่ 5-6 หมื่นโลเช่นกัน

เจอทางไม่เรียบส่ายแน้่นอนครับ เพิ่งเปลี่ยนมายกพวงเลยผม ขนาดบางชิ้นไม่ค่อยหลวมมาก พอขับเกิน 120 140 ไป มีอาการพวงมาลัยไม่นิ่งมาก

ผมเปลี่ยนใน g8 ไป และอยากจะบอกว่า ล้อลองขยับทั้งบน ล่าง ซ้าย ขวา ไม่มีขยับนะครับ แต่ทำยังไงก็พวงมาลัยไม่นิ่ง ยิ่งไว เข้าโค้งต้องแก้พวงมาลัยตลอด หาสาเหตุไม่เจอ เจอทางไม่เรียบไปซ้ายที ขวาทีเลี้ยงพวงมาลัยจนเบื่อ เลยหมั่นไส้กับรำคายเปลี่ยนซะเลย
1.ลูกหมากกันโคลง
2.ลูกหมากแร็ค
3.ลูกหมาคันชัก
 4.ลูกยางหัวโช็ค(เปลี่ยนเพราะมันมีเสียง แต่ไม่ใช่สาเหตุ แต่ได้ความสูงกลับมาแทน เพราะของบใหม่มันสูงกวาของติดรถเป็นเซนเลย)
5.ลูกหมากปีกนกบน(อันนี้เปลี่ยนตามอายุ)

สรุป พวงมาลัยแน่นขึ้น โค้งไปตามโค้ง พวงมาลัยไม่ส่ายเวลาลงทางไม่เรียบแล้ว ............................................................

---คุณ shikimaru ครับ

1. วันที่ 8 ก.พ. 2562 ที่ผมเปลี่ยนยาง+ตั้งศูนย์ล้อ
ผมก็แจ้งทางร้านยางให้ช่วยเช็คลูกหมาก Rack+ลูกหมากคันชักด้วย
ซึ่งทางร้านบอกว่า ยังแน่นอยู่

แต่ 15 มี.ค. 2562 กลับไปตรวจสอบศูนย์ล้อครั้งที่ 3
ทางร้านดันบอกว่า ลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายหลวมหน่อยๆ = วันที่ 8 ก.พ. 2562
ทางร้านลืมโยกล้อตรวจสอบให้หรือเปล่า??

รถผมช่วงล่างด้านหน้า ทะยอยเปลี่ยนมาทุกอย่างแล้วครับ เว้นแต่
ลูกหมาก Rack+ลูกหมากคันชัก ที่ยังเป็นของเดิมติดรถอยู่ครับ

บูช Rack+ยางรัดกระบอก Rack+ยางกันฝุ่น Rack = ทางอู่บอกให้ใช้ของเดิม
จะ 12 ปีแล้ว มันไม่เสื่อมสภาพหรือครับ??

2. คุณ shikimaru ใช้ยางยี่ห้อะไร รุ่นไหน ขนาดอะไรครับ?? เห็นว่ากินซ้าย ใช่ Dunlop หรือเปล่าครับ

+ใช้โช้คของอะไรครับ เห็นว่าปรับลดลงมา 1 เบอร์

3. ขอบคุณเรื่องข้อมูลลูกหมาก TRW จากผู้ใช้จริงครับ แปลว่า TRW ทนสู้ 555 แท้ไม่ได้
อู่แถวบ้านผมก็เสนอ 555 แท้ แต่ผมกลัวได้ 555 ปลอมเหมือนกันครับ มีวิธีดูไหมครับ??
เห็นว่า "ร้านยุทธกิจ" = ตัวแทนจำหน่าย 555 (มั้ง)

ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

"ลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายหลวมนิดๆ = ทำให้รถวิ่งกินขวานิด"

ใครบอกมาเหรอครับ เพราะถ้ามันหลวม(จริง) มันจะเกิดอาการ ทั้งกินซ้าย และ ทั้งกินขวาขวา หรือเรียกว่าเป๋ เพราะล้อหน้าซ้าย มันอาจจะเกิดอาการทั้ง toe in และ toe out สลับไปสลับมาตามพื้นหรือสภาพถนน จริงไหม

"ลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายหลวมนิดๆ = ทำให้รถวิ่งกินขวานิด"

ใครบอกมาเหรอครับ เพราะถ้ามันหลวม(จริง) มันจะเกิดอาการ ทั้งกินซ้าย และ ทั้งกินขวาขวา หรือเรียกว่าเป๋ เพราะล้อหน้าซ้าย มันอาจจะเกิดอาการทั้ง toe in และ toe out สลับไปสลับมาตามพื้นหรือสภาพถนน จริงไหม

---คุณ DiKiBoyZ ครับ

1. เป็นคำถามที่ผมสงสัยครับว่า ถ้าลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายหลวมนิดๆ = ทำให้รถวิ่งกินขวานิดๆ หรือเปล่า

2. ถ้าลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายมันหลวม(จริง) = เกิดอาการ ทั้งกินซ้าย และ ทั้งกินขวา หรือเรียกว่าเป๋
เพราะล้อหน้าซ้าย มันอาจจะเกิดอาการทั้ง toe in และ toe out
สลับไปสลับมาตามพื้นหรือสภาพถนน จริงไหม?? = น่าจะจริงครับ เพราะว่า ในหลายๆ ครั้ง
รถผมมันก็ส่ายๆ ตอนแรกเข้าใจว่า เกิดจากศูนย์ล้อไม่ถูกต้อง แต่ ณ ตอนนี้ คิดว่า น่าจะเกิดจาก

"ลูกหมาก Rack ฝั่งซ้ายหลวมนิดๆ ตามอายุเกือบ 12 ปีครับ"

ออฟไลน์ nuntapon.s

น้าlonelyครับ ไม่แน่ใจว่ารถน้าคือcityรึปล่าว ผมตอบตามนี้ก่อนละกัน 

ลูกแร็คหลวมนี่คือลูกหมากปลายแร็คหรือลูกหมากแร็คตัวในครับ(ที่เราเรียกไม้ตีกลอง)  ถ้าเป็นตัวในคงไม่เกี่ยวกับศูนย์คือที่ว่าไม่เกี่ยวจริงๆมันมีผลแหละแต่น้อยมากส่วนมากจะรำคาญเรื่องดังมากกว่า  ส่วนถ้าเป็นลูกหมากปลายแร็คตัวนี้เกี่ยวครับมากน้อยตามอาการหลวมเยอะๆรถผมวิ่งแล้วสั่นก็มี  แต่ผมว่ามันไม่ใช่จะทำกินไปแค่ทางใดทางนึงอย่างที่ท่านเป็นนะน่าจะออกแนวพวงมาลัยไม่นิ่งมากกว่า

ช่วงล่างcityหน้าเป็นแมคเฟอสันหลังเป็นคานแข็งหรืออิสระผมไม่แน่ใจ  แต่โครงสร้างช่วงล่างแบบนี้มันไม่มีตัวให้ปรับแก้เรื่องการกินซ้ายขวาเลยครับทั้งแคมเบอร์และคาสเตอร์ปรับไม่ได้ ตัวเลขที่อ้างอิงมายกเว้นค่าtoeผมบอกเลยปรับไม่ได้ทั้งหมดคือตามสภาพช่วงล่างครับ  ดังนั้นถ้าอยากได้แคมเบอร์ใกล้0คือต้องเปลี่ยนช่วงล่างที่เป็นบูชยางต่างๆจึงจะทำได้  ส่วนtoeจะตั้งติดลบนิดหน่อยเพื่อความเสถียรของพวงมาลัยก็ได้ครับแต่ผมเองไม่ค่อยชอบเพราะพวงมาลัยมันจะหน่วงๆตึงๆเลี้ยวยาก

ที่บอกว่าจะแก้อาการกินซ้ายขวาต้องอาศัยโทกับแคมเบอร์มาช่วยโทช่วยไม่ได้  แต่ในทางกลับกันการตั้งโทผิดไปมันส่งผลให้ตัวรถวิ่งเฉียงข้างแบบปูซึ่งจะต้องออกแรงแก้ที่พวงมาลัยในลักษณะเหมือนรถกินซ้ายขวาเหมือนกันนะครับ
คงต้องบอกว่าก่อนจะทำอะไรให้เริ่มจากการเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ก่อนเลยครับเพราะบางทีแค่โทผิดมันก็ให้ความรู้สึกเหมือนกันได้เหมือนกัน  ผมแนะนำร้านkcracingตรงบางบอนครับเครื่องใหม่และเจ้าของแกบอกว่าแคลิเบชั่นทุกปีซึ่งผมลองตั้งแค่ค่าโทแล้วไม่ต้องนั่งแก้พวงมาลัยเลยครับหายกินเลยครับ

น้าlonelyครับ ไม่แน่ใจว่ารถน้าคือcityรึปล่าว ผมตอบตามนี้ก่อนละกัน 

ลูกแร็คหลวมนี่คือลูกหมากปลายแร็คหรือลูกหมากแร็คตัวในครับ(ที่เราเรียกไม้ตีกลอง)  ถ้าเป็นตัวในคงไม่เกี่ยวกับศูนย์คือที่ว่าไม่เกี่ยวจริงๆมันมีผลแหละแต่น้อยมากส่วนมากจะรำคาญเรื่องดังมากกว่า  ส่วนถ้าเป็นลูกหมากปลายแร็คตัวนี้เกี่ยวครับมากน้อยตามอาการหลวมเยอะๆรถผมวิ่งแล้วสั่นก็มี  แต่ผมว่ามันไม่ใช่จะทำกินไปแค่ทางใดทางนึงอย่างที่ท่านเป็นนะน่าจะออกแนวพวงมาลัยไม่นิ่งมากกว่า

ช่วงล่างcityหน้าเป็นแมคเฟอสันหลังเป็นคานแข็งหรืออิสระผมไม่แน่ใจ  แต่โครงสร้างช่วงล่างแบบนี้มันไม่มีตัวให้ปรับแก้เรื่องการกินซ้ายขวาเลยครับทั้งแคมเบอร์และคาสเตอร์ปรับไม่ได้ ...............................................

---คุณ nuntapon.s ครับ

1. ผมให้ช่างของร้านตั้งศูนยืลองโยกล้อดูครับ
ทางช่างบอกแค่ว่า "ลูกหมาก Rack ฝั่ง L หลวมหน่อยๆ" ครับ แต่ไม่ได้บอกว่า
ูเป็นลูกหมากปลายแร็ค  Or ลูกหมากแร็คตัวใน (ไม้ตีกลอง) ครับ

2. ลูกหมากปลายแร็ค+ลูกหมากแร็คตัวใน (ไม้ตีกลอง) ของยี่ห้อ 555 ที่ผมให้อู่สั่งให้ มันมาพร้อมกันเป็นคู่ไหมครับ??

จากรูป ลูกหมากคันชัก มันอยู่ตรงไหนครับ

ผมเข้าใจแล้วครับ ลูกหมากปลาย Rack = ลูกหมากคันชักตัวนอก มันเรียกได้ 2 ชื่อ ผมเลยงงครับ

3. City 2007 - City ตัวปัจจุบัน

ช่วงล่างหน้า     =   อิสระ แมคเฟอร์สันสตรัท

ช่วงล่างหลัง     =    คานบิด--หรือมันควรเรียก "คานแข็ง ที่ให้ตัวได้นิดหน่อยหรือเปล่า??"

3.1 ค่าศูนย์ล้อที่ผมพิมพ์มานั้น ถ้าเข้าใจไม่ผิด = ค่าศูนย์ล้อของรถผมที่ทางร้านตั้งมาให้ครับ

4. อาจจะลองเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ดูครับ แต่คงต้องซ่อมช่วงล่างให้ปกติก่อน

มีท่านนึงแนะนำร้าน Cockpit สาขาสวนผัก ถ.ราชพฤกษ์ ครับ

ส่วนร้าน kcracing อยู่ช่วงไหนของบางบอนครับ แถวๆ ซ.กำนันแม้นหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2019, 15:47:27 โดย lonely »

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
กดกูเกิ้ลเจอเลยครับ เคซี ผมว่าเค้าตั้งศูนย์ค่อนข้างโอเคเลย