ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำข้อมูลรถหน่อยครับ จะไป D-segment หรือ SUV ดีครับ  (อ่าน 13131 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่รู้ความชอบของคุณนะ

ถ้าผมเลือก  ระหว่าง ซีอาร์วี  กับ  เอ็กซ์  ผมเลือกเอ็กซ์ครับ  2.5 จี นั่นแหละ

ส่วนผมยังมีความสุขกับเอ็กซ์เทรลที31 โน่นอยู่เลย...ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ขอตอบในฐานะคนที่พึ่งตัดสินใจเลือก DSegment ไป (Camry 2018), ที่เลือกเก๋งเพราะกว่า ครอบครัวผม มีแค่ผม กะภรรยาครับ + น้องหมาอีก1 โดยมากขับในเมือง เสาอาทิตอาจจะมีพ่อแม่ หรือ มีคุณยายติดรถมาบ้าง พอมีคนแก่ที่ถือไม้เท้าเดินแล้วหัวเข่าไม่ดีมานั่งเนี่ย ทำให้ตัดพวก SUVทิ้งไปได้ทันทีเลยครับ รถมันสูงเกินไปหน่อย ขึ้นลงรถลำบากมากสำหรับคนแก่ร่างกายแบบนี้ (คือปรกติการขึ้นลงรถของคนแก่ที่ต้องใช้ไม้เท้าเดินพวกนี้ ส่วนมากคือเปิดประตูรถ แล้วจะต้องจับไม้เท้าไว้แล้วค่อยๆย่อตัวลงทิ้งตัวลงเบาะแล้วค่อยยกเท้าขึ้นเพื่อเข้ารถไปครับ การก้าวเท้าสูงๆเป็นอะไรที่ลำบากมากๆครับ) ส่วนอีกข้อที่ตัด SUV หรือพวกรถสูงๆทิ้งไปคือ ตัวผมเองกับแม่ผม นั่งเบาะหลังของพวกรถยกสูงไม่ค่อยได้ครับ มันทำให้เมารถง่ายมาก
ผมมองต่างนะ  SUV ทั่วไปนี่คนมีอายุขึ้นลงง่ายมาก เกาะประตู เกาะที่จับแล้ว ไสลด์ก้นนั่งได้เลย ไม่ต่องย่อเข้ามุดหัวลง แบบเก๋ง
ที่สูงจริงๆ คือพวกกระบะยกสูงหรือ PPV พวก Fortuner, Pajero พวกนั้นมากกว่าที่ขึ้นลำบาก ยิ่งมี side rail guard ยิ่งลำบากไปอีก

พวก SUV ตลากทั่วไปนี่ไม่สูงมาก สูงกว่าเก๋งนิดเดียว คนมีอายุและคนทั่วไปเข้าไปนั่งได้สบายๆเลย

ต้องแยกระหว่าง SUV กับ PPV นะครับ

ถ้า PPV Pajero / Fortuner พวกนี้ คนแก่ ขึ้นลงลำบากแน่ แค่สาวๆใส่กระโปรงแคบ ยังขึ้นลำบากเลยครับ

แต่ถ้าเป็น SUV CRV / X-TRAIL นี่ คนแก่ ขึ้นลง สะดวกกว่ารถเก๋งมากมาย ครับ

ออฟไลน์ Stp

ตั้งแต่ผมก้าวข้ามมา SUV/PPV ผมไม่แลรถเก๋งอีกเลย เดินทางไกลก็ขับสบายกว่า ขนของก็ง่าย ยิ่งถ้าได้รุ่นที่ขับดีๆ หรือพวก AWD/4WD นี่ไม่ต้องสนรถเก๋งเลย

เข้าใจเลยว่าทำไมตลาดโลกเปลี่ยนแนวมา SUV กระแสพุ่งต่อเนื่องไม่หยุดจนแบรนด์ Supercar ยังต้องแลมามอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AgentMolder

รถคนละเรื่องเลย แนะนำยากแฮะ เพราะมันคนละแบบ ใครชอบเก๋ง ก็แนะนำเก๋ง ใครชอบ SUV ก็แนะนำ SUV    ผมว่าถ้าถามเป็น D-seg เลือกตัวไหนดี หรือ SUV เลือกตัวไหนดี ในความชอบที่คุณบอกมา จะเลือกง่ายขึ้น

สุดท้ายคือไปลองขับคือคำตอบ

ผมเองไม่ชอบรถ SUV มี New Gen CRV ของพ่อ ขับก็โล่งดีนะ ทรรศนวิสัยดีมากๆ แต่โคลงและไม่หนึบ แฟนนั่งบอกเวียนหัวเมารถ ผมเลยเลือก D-seg ชอบเก๋งมากกว่า นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ bravo

ตั้งแต่ผมก้าวข้ามมา SUV/PPV ผมไม่แลรถเก๋งอีกเลย เดินทางไกลก็ขับสบายกว่า ขนของก็ง่าย ยิ่งถ้าได้รุ่นที่ขับดีๆ หรือพวก AWD/4WD นี่ไม่ต้องสนรถเก๋งเลย

เข้าใจเลยว่าทำไมตลาดโลกเปลี่ยนแนวมา SUV กระแสพุ่งต่อเนื่องไม่หยุดจนแบรนด์ Supercar ยังต้องแลมามอง

ผมก็เคยใช้ D-segment มาก่อนครับ

ออฟไลน์ Terng

แชร์ประสบการณ์ให้ฟัง หลังจากขับซีดานมา แล้วเปลี่ยนมาเป็น SUV นะครับ (จาก Altis / Prius มาเป็น CHR) คือรถมันสูงขึ้น (นิดนึง) มองเห็นดีขึ้นหน่อย จุของนี่เอาจริงๆกรณีผมพอๆกัน ผิดกันนิดเดียวไม่มากนัก แต่การขับขี่กรณี CHR มันดีเกินหน้าเกินตาไปหน่อย เลยบอกไม่ได้ว่า sedan ขับดีกว่า suv

แต่ถ้าเทียบกับอีกคู่ที่ผมเคยขับอยู่บางโอกาส คือ CRV G5 diesel ของพ่อ และ Camry Extremo 2013 ของแม่ยาย สองคันนี้ถ้าเอาไปขนของ จริงๆได้พอๆกัน ผิดกันน้อยมาก แต่ความสบายในการ load ของเข้าออกคือจุดที่แตกต่างกันชัดเจน เรื่องการขับขี่ Camry รู้สึกดีกว่า ไม่โคลง ไม่ย้วย นั่งสบาย ขับยาวๆแล้วดี แต่ CRV พ่อผมจะโคลงๆ โยนนิดหน่อย แต่ถือว่ารับได้ และดีกว่า Fortuner รุ่นปัจจุบันโช้คเดิมๆมากมาย คล่องตัวกว่า กรณีนี้ ผมว่าแล้วแต่คุณชอบ แต่อย่างผมคันต่อไปถ้าซื้อ คงเป็น Camry สำหรับผมนะ สุดท้ายแล้ว ประโยชน์ที่ได้จาก SUV แบบที่หลายๆคนบอกกัน ผมคิดว่าถ้าแค่เรืองจุของ ก็ได้ไม่แตกต่างกันจนถือว่าเป็นประเด็นสำหรับผมอะครับ แถมนั่งสบายกว่า ขับดีกว่า และแถวบ้านน้ำไม่ท่วม คุณก็ลองไปดูโจทย์การใช้งานตัวเองประกอบครับว่าชอบรถแบบไหนมากกว่า
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จุของต่างกันเยอะมากครับนะ sedan กับ suv ถ้าเคยขนของจริงๆจะรู้เลยว่ายังไงๆ Suv ก็ขนได้มากกว่า “เยอะ” ทางเข้าฝาท้ายกว้างกว่าเยอะ ยัดของได้ยันเพดานหลังคา Sedan เทียบไม่ได้เลยครับ

ส่วนเรื่องการขับขี่ก็ตามที่หลายท่านว่า อยากให้จับใกล้เคียงเก๋งค้องเปลี่ยนช่วงล่างครับ แต่บรรยากาศภายในผมชอบ Suv มากกว่าที่ตำแหน่งที่นั่งมันสูง และหลังคาโปร่งกว่า Sedan นั่งสบายกว่า Sedan สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ bravo

แชร์ประสบการณ์ให้ฟัง หลังจากขับซีดานมา แล้วเปลี่ยนมาเป็น SUV นะครับ (จาก Altis / Prius มาเป็น CHR) คือรถมันสูงขึ้น (นิดนึง) มองเห็นดีขึ้นหน่อย จุของนี่เอาจริงๆกรณีผมพอๆกัน ผิดกันนิดเดียวไม่มากนัก แต่การขับขี่กรณี CHR มันดีเกินหน้าเกินตาไปหน่อย เลยบอกไม่ได้ว่า sedan ขับดีกว่า suv

แต่ถ้าเทียบกับอีกคู่ที่ผมเคยขับอยู่บางโอกาส คือ CRV G5 diesel ของพ่อ และ Camry Extremo 2013 ของแม่ยาย สองคันนี้ถ้าเอาไปขนของ จริงๆได้พอๆกัน ผิดกันน้อยมาก แต่ความสบายในการ load ของเข้าออกคือจุดที่แตกต่างกันชัดเจน เรื่องการขับขี่ Camry รู้สึกดีกว่า ไม่โคลง ไม่ย้วย นั่งสบาย ขับยาวๆแล้วดี แต่ CRV พ่อผมจะโคลงๆ โยนนิดหน่อย แต่ถือว่ารับได้ และดีกว่า Fortuner รุ่นปัจจุบันโช้คเดิมๆมากมาย คล่องตัวกว่า กรณีนี้ ผมว่าแล้วแต่คุณชอบ แต่อย่างผมคันต่อไปถ้าซื้อ คงเป็น Camry สำหรับผมนะ สุดท้ายแล้ว ประโยชน์ที่ได้จาก SUV แบบที่หลายๆคนบอกกัน ผมคิดว่าถ้าแค่เรืองจุของ ก็ได้ไม่แตกต่างกันจนถือว่าเป็นประเด็นสำหรับผมอะครับ แถมนั่งสบายกว่า ขับดีกว่า และแถวบ้านน้ำไม่ท่วม คุณก็ลองไปดูโจทย์การใช้งานตัวเองประกอบครับว่าชอบรถแบบไหนมากกว่า

มึนตึ๊บ เลยผม  ??? ??? ???

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

มึนตึ๊บ เลยผม  ??? ??? ???

ผมไม่มึนนะ ช่องเก็บสัมภาระของ Camry มันใหญ่และลึกมาก ถ้าใส่ของที่ไม่ได้มีความสูงมากหรือตะแคงใส่ไปได้ มันแทบไม่แตกต่างกับ CRV เลยครับ (กรณีที่ไม่ได้พับเบาะนะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เมื่อ 3 ปีที่แล้วผมก็มีโจทย์คล้ายๆกันนี้ครับ
อยู่กับแฟนแค่ 2 คน
จบที่ SUV (cx5) ทุกวันนี้ไม่มองตัวเลือก D seg เลยครับ
มันจบ เกือบครบทุกอย่างเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
ผมใช้cr-v มาตั้งแต่ g1 g2 ขับสบายกว่าเก๋งคือสูงกว่า ขึ้นลงง่ายกว่า ขนของง่ายกว่า ลุยน้ำพอได้ ตอนนี้ g/ ก็ยังใช้อยู่เพราะไม่มีราคาและซ่อมศูนย์ไปหมดทุกอย่างแล้ว

ผมกลับมาขับเก๋งอีกทีคือaccord g9 2.4 tech ตอนลองก็ accord stepwagon crv g4 ซึ่งเป็นcrvที่ย้วยที่สุด สรุปผมกับแฟนชอบ accord เพราะลูกเริ่มโต ขนของน้อยลง ข้อดีคือเดินทางได้เร็วขึ้น เวลาเข้าโค้งเปลี่ยนเลน รถเหวี่ยงน้อยลง

แต่ถ้าในมุมมองของผู้ใหญ่อายุมาก เช่นพ่อแม่ผมจะบอกว่าขึ้นลง crv ง่ายกว่าเยอะ แค่หันหลังหย่อนก้นนิดเดียวก็ถึงเบาะแล้ว เวลาลุกก็ห้อยขาลงแล้วยืนได้ง่ายกว่ารถเก๋ง

อ่อผมพึ่งถอยCRV g5 5ที่นั่งขับสี่ให้พ่อกับแม่ใช้ ท่านบอกสบายกว่าe250 w212อีกคันเยอะครับ

รถsuv สามารถมุดได้ไม่ต่างจากเก๋งเท่าไหร่ถ้าคุณคุ้นกับรถเพียงแต่มันเอียงมากกว่าหน่อย แต่ถ้าขนของนี่ชนะขาดเลยครับ ผมอยากได้มากสุดตอนนี้คือเก๋งแวน ซิ่งได้ ขนของได้ แต่มีแต่ราคาแรงและยุโรปก็เลยตัดใจครับ               
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 19:53:30 โดย civic666 »