ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดใจกระบะโหลดเตี้ย ควันดำ+รถท่อดัง+BigBike ไม่ติดทะเบียน  (อ่าน 22383 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมก็เจอ เข้าใจหัวอกครับ กลางคืนห้าทุ่มเที่ยงคืน ขับผ่านหน้าบ้าน แม่งก็เบิ้ลคันเร่งมาตั้งแต่ปากซอย

กระบะควันดำ แบบตั้งใจเบิ้ลเครื่องแรงๆ ให้มันสะใจ ก็เจอประจำ ผมอยู่สายนอกๆ เห็นจนชินตา

ผมมองอีกมุม อัตราส่วนของคนไม่กลัวกฏหมาย กับตำรวจที่มีอำนาจจัดการเรื่องนี้ มันไม่เพียงพอหรอกครับ ยิ่งผนวกกับ ตำรวจก็ไม่ทำหน้าที่เต็มที่ (จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม) เราคงเลี่ยงเรื่องแบบนี้ไม่พ้น

คำว่า "ทำใจ" คงตรงกับกระทู้นี้ที่สุด ณ เวลานี้ ทำใจให้สบายๆ พยายามอย่าเอาตัวเราไปเกลือกกลั้วกับมันมาก เลี่ยงได้ ก็เลี่ยงเถอะครับ เกิดอะไรขึ้นมาซักครั้ง เราจะได้เข้าใจคำว่า ความยุติธรรม ราคามันแพง คือเรื่องจริงครับ

ออฟไลน์ lonely

สงสัย ว่าไอ้พวกรถควันดำกับท่อดัง มันตรวจสภาพรถผ่านได้ยังไง

คิดเหมือนกันเลยครับ เดาว่า เอาไปทำให้เป็นปกติก่อน --> ไปตรวจสภาพ --> ตรวจสภาพเสร็จ เอาไปใส่ท่อดังๆ ใหม่+จูนควันดำใหม่

ส่วนมากอายุยังไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเข้าตรวจสภาพครับ

อ้ออีกพวกนึงคือพวกรถบัสรับส่งคนงาน นี่ก็สุดๆเลย

---บางคันที่ยังใหม่อยู่ ก็เข้าใจครับ

แต่หลายๆ คัน เช่น Vigo โฉมแรก, Isuzu โฉมช่วงปี 2550 มันไม่น่ารอดตรวจสภาพมาได้

ถ้าผมเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม
ผมให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ไปดักตรวจแถวๆ ตรอ. เลยครับ
น่าจะจัดการได้ทั้งรถที่ดัดแปลงผิดสภาพ+ตรอ.ที่ปล่อยให้ตรวจผ่านได้อย่างไร--สั่งปิด ตรอ.เลย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

รถเก๋งทำทะเบียนจงใจให้จางๆก็เยอะ
กระบะแต่งแบบแรงๆควันไม่ดำเสียงไม่ดังมากก็มี แต่นานๆๆๆๆๆเห็นที

ปล. ผมก็ขับรถเก๋งนะ
รถเก๋งทำทะเบียนจงใจให้จางๆก็เยอะ
กระบะแต่งแบบแรงๆควันไม่ดำเสียงไม่ดังมากก็มี แต่นานๆๆๆๆๆเห็นที

ปล. ผมก็ขับรถเก๋งนะ

--ถ้าป้ายจาง เห็นว่ามีล้อตนึง มีปัญหาทั้งล้อต อันนี้ไม่ว่ากัน
แต่พวกที่ เอาทองคำเปลวไปแปะทับเลข เอาสติ๊กเกอร์ไปติดเพิ่ม ทำไปเพื่อ??

--กระบะแต่งแรง แต่ควันไม่ดำ ไม่โหลดเตี้ย+ล้อเลยซุ้ม + ท่อไม่ดัง
อาจจะมีครับ แต่แถวๆ ละแวกที่ผมพักอาศัย+ทำงาน = ไม่เคยเจอ

ที่เจอ = กระบะส่งของ+กระบะส่วนตัวที่ควันดำ + โหลดเตี้ยล้อเลยซุ้ม+ เสียงท่อดังมากๆ
ใช่ครับมีอยู่ล็อตนึงที่ทะเบียนจาง แต่ที่เห็นและถ่ายรูปเก็บใว้นี่ต่างหมวดและคนละจังหวัดกัน เคยเห็นอยู่นะโฆษณาขายสเปรย์พ่นป้ายทะเบียนกันโดนถ่าย......

ตำรวจ+กรมการขนส่ง รู้บ้างไหม
ว่ามี "สเปรย์พ่นป้ายทะเบียนกันโดนถ่าย"
ผมพึ่งรู้จากกระทู้นี้ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

เห็นใจครับ แต่หลายคนก็คงทำไรไม่ได้ต้องทนไปเพราะคนสันดานมันเสียไปแล้ว จะกลับมาเป็นคนดีของสังคมมันคงยากละ แม้กระทั่งผู้รักษากฎหมายยังไม่เอาจริงแล้วเราจะไปทำอะไรได้ ทุกวันนี้ผมก็เจอทุกเช้าขนาดในซอยมันยังซัดมาเป็นร้อย! เสียงนี่ไม่ต้องพูดถึง..... เดี๋ยวนี้ป้ายทะเบียนหลังก็ไม่ค่อยจะติดกันละ สงสัยกลัวกล้องส่อง เจอบ่อยมากๆ กะบะควันดำนี่แถวบ้านไม่ค่อยเจอ แต่พอออก ตจวนี่เสียรมณ์ทันที บ้าพลังอวดเครื่องแรง ไม่อยากตามตูดมันหรอก กลัวเสนียดติด!

ผมปวดใจกับประเทศเราจริงๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ผมไม่มีอำนาจ

ชอบกระทู้นี้ครับ รวบเลยทั้ง กระบะ รถเก๋ง บิ๊กไบค์ เพราะถ้ายกอันใดอันหนึ่งขึ้นมาก็มักจะโดนแซะว่าแล้วทีอีกประเภทล่ะ ถถถถ

ก็เล่าตามที่ประสบพบเจอมาในแต่ละวันครับ เชื่อว่าทุกท่านก็ต้องเจออย่างที่ผมเจอ มากบ้าง น้อยบ้างครับ

เจอรถพวกนี้ผมแคปร้องเรียนส่งในแอพมือถือ DLT ของขนส่งหมดครับ
ส่วนเขาจะไปจัดการกันยังไงก็แล้วแต่เขา อย่างน้อยก็ได้ร้องเรียนไปแล้ว
แต่ถ้าพวกไม่มีทะเบียนหลังนี่ยากหน่อยรถต้องมีกล้องหลังถึงจะแคปหน้า-หลังส่งไปได้

อยากแคปภาพส่งไปเหมือนกันครับ แต่เจอปัญหา 2 อย่าง

1. ขับตามรถพวกนี้ไม่ทัน

2. กล้องหน้ารถ ยังชัดไม่พอครับ

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
ตรวจสภาพเอกชน ทำที่ไหนชื่ออะไรก็ให้ลงไว้ในเล่มทะเบียนเลย แล้วหากมีการตรวจจับเรื่องที่ทำผิดกฏหมาย
ก็เอาผิดทั้งเจ้าของรถ และ ตรอ. ไปด้วยเลยครับ เช่น ควันดำ เสียงดัง ไฟกระพริบ ไฟไอติม ล้อยื่นซุ้ม เสริมโน่นนี้ ฯลฯ
เดี๋ยวนี้มีเทคโนโลยีตั้งเยอะ ตรอ.ก็เก็บหลักฐานไว้ได้ ทั้งภาพ ทั้งวิดิโอ ทั้งขั้นตอนการตรวจ ถ้า ตรอ. จะแสดง
ความบริสุทธิ์ใจ ก็สามารถงัดหลักฐานได้เช่นกันว่าตอนตรวจมันถูกต้อง แต่เจ้าของรถเอาไปแก้ไขหลังตรวจอีกทีครับ

อันนี้ขอบ่นนะครับ...คือ ผมรู้สึกเหมือนสังคมบางกลุ่มจะป่วยทางความคิด
ผมเคยตามคลับรถกระบะในเฟสบางรุ่น บางยี่ห้อ ตอนนี้เลิกตามแล้ว วันๆก็ไม่ทำอะไร เอาแต่..
1.โชว์แต่สติ๊กเกอร์กลุ่มย่อย ติดจนมองไม่เห็นกระจกหลังกันแล้ว หรือ ระบายความน้อยใจกดแตรทักคนในกลุ่มแล้วไม่ทักตอบ!?
2.ใบสั่งทางไปรษณีย์ที่สะสมไว้แล้วเอามาอวดกันว่ามีเยอะ (ความเห็นส่วนใหญ่ก็แนะนำตามๆกัน คือ ไม่จ่ายแล้วต่อภาษีได้)
3.โชว์ใบเสร็จซื้ออะไหล่หรือรับบริการจากอู่แล้วมาถามว่าถูกหรือแพง (ส่วนมากจะตอบกันว่าโดนฟัน)
4.แนะนำ ตรอ.บางแห่ง ให้กับคนที่ ตรวจสภาพบางที่แล้วไม่ผ่าน เห็นต้องใส่ซองต่างหากด้วยเพื่อให้ผ่าน
5.มีร้านค้าแฝงตัวมาแนะนำ การดัดแปลงสภาพรถที่ผิดกฏหมาย เช่น ท่อแทนแคท กล่อนจูนควันดำๆ เป็นต้น
6.โดนตร.เรียกแล้วเอามาบ่นในกลุ่มเฟส(ทั้งๆที่ผิดจริง ก็รูปมันฟ้อง) สมาชิกส่วนใหญ่บางคนก็ด่าตร.แบบไม่ลืมหูลืมตา
คือ สมาชิกส่วนใหญ่ เห็นด้วย ยอมรับ หรือเพิกเฉยกับความคิดที่ผิดๆ ได้ถึงขนาดนี้เลยเหรอครับเนี่ย

ออฟไลน์ wa330

ทำจัยคับ ที่นี้เมืองไท
ต้นทุนชีวิตคนเราไม่เท่ากัน คนตลาดล่างตรรกะความคิดเขา
จะยกย่องการกระทำพวก ท่อดัง ควันดำ ไฟกระพริบไอติม เพลงดังๆเบสกระแทกๆ
คือ ประสบความสำเร็จ ทำแล้วรู้สึกยิ่งใหญ่มีอำนาจ
ส่วนพวก อุดegr ทะลวงแคท ตัดโน้น ฝังนี้ เขาคิดว่าทำแล้วช่วยให้ชีวิตเจริญขึ้นครับ
มันเป็นความเชื่อที่สั่งสมกันมาช้านาน อย่าไปว่าตำหนิให้เขาได้ยินนะ
พวกนี้ไม่พอใจมันฆ่าทิ้งเอาง่ายๆ  จริงๆไม่ได้พูดเล่น

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
เจอรถพวกนี้ผมแคปร้องเรียนส่งในแอพมือถือ DLT ของขนส่งหมดครับ
ส่วนเขาจะไปจัดการกันยังไงก็แล้วแต่เขา อย่างน้อยก็ได้ร้องเรียนไปแล้ว
แต่ถ้าพวกไม่มีทะเบียนหลังนี่ยากหน่อยรถต้องมีกล้องหลังถึงจะแคปหน้า-หลังส่งไปได้

อยากแคปภาพส่งไปเหมือนกันครับ แต่เจอปัญหา 2 อย่าง

1. ขับตามรถพวกนี้ไม่ทัน

2. กล้องหน้ารถ ยังชัดไม่พอครับ
ถ่ายภาพป้ายที่จงใจทำนี่ไม่ยาก เดี๋ยวนี้กล้องหน้ารถคุณภาพดีขึ้นราคาก็ย่อมเยาว์ลง ผมใช้ราคาพันต้นๆ ก้ใช้ได้ดีถ่ายตอนกลางคืนตอนรถเคลื่อนตัวช้านี่เห็นชัดเลยไอ้ป้ายจางๆน่ะว่าเลขอะไร

แต่พวกควันดำและเสียงดังนี่สิดูจากภาพและวิดิโอนี่พิสูจน์ได้ยากชะมัด

ตรวจสภาพเอกชน ทำที่ไหนชื่ออะไรก็ให้ลงไว้ในเล่มทะเบียนเลย แล้วหากมีการตรวจจับเรื่องที่ทำผิดกฏหมาย
ก็เอาผิดทั้งเจ้าของรถ และ ตรอ. ไปด้วยเลยครับ เช่น ควันดำ เสียงดัง ไฟกระพริบ ไฟไอติม ล้อยื่นซุ้ม เสริมโน่นนี้ ฯลฯ
เดี๋ยวนี้มีเทคโนโลยีตั้งเยอะ ตรอ.ก็เก็บหลักฐานไว้ได้ ทั้งภาพ ทั้งวิดิโอ ทั้งขั้นตอนการตรวจ ถ้า ตรอ. จะแสดง
ความบริสุทธิ์ใจ ก็สามารถงัดหลักฐานได้เช่นกันว่าตอนตรวจมันถูกต้อง แต่เจ้าของรถเอาไปแก้ไขหลังตรวจอีกทีครับ

อันนี้ขอบ่นนะครับ...คือ ผมรู้สึกเหมือนสังคมบางกลุ่มจะป่วยทางความคิด
ผมเคยตามคลับรถกระบะในเฟสบางรุ่น บางยี่ห้อ ตอนนี้เลิกตามแล้ว วันๆก็ไม่ทำอะไร เอาแต่..
1.โชว์แต่สติ๊กเกอร์กลุ่มย่อย ติดจนมองไม่เห็นกระจกหลังกันแล้ว หรือ ระบายความน้อยใจกดแตรทักคนในกลุ่มแล้วไม่ทักตอบ!?
2.ใบสั่งทางไปรษณีย์ที่สะสมไว้แล้วเอามาอวดกันว่ามีเยอะ (ความเห็นส่วนใหญ่ก็แนะนำตามๆกัน คือ ไม่จ่ายแล้วต่อภาษีได้)
3.โชว์ใบเสร็จซื้ออะไหล่หรือรับบริการจากอู่แล้วมาถามว่าถูกหรือแพง (ส่วนมากจะตอบกันว่าโดนฟัน)
4.แนะนำ ตรอ.บางแห่ง ให้กับคนที่ ตรวจสภาพบางที่แล้วไม่ผ่าน เห็นต้องใส่ซองต่างหากด้วยเพื่อให้ผ่าน
5.มีร้านค้าแฝงตัวมาแนะนำ การดัดแปลงสภาพรถที่ผิดกฏหมาย เช่น ท่อแทนแคท กล่อนจูนควันดำๆ เป็นต้น
6.โดนตร.เรียกแล้วเอามาบ่นในกลุ่มเฟส(ทั้งๆที่ผิดจริง ก็รูปมันฟ้อง) สมาชิกส่วนใหญ่บางคนก็ด่าตร.แบบไม่ลืมหูลืมตา
คือ สมาชิกส่วนใหญ่ เห็นด้วย ยอมรับ หรือเพิกเฉยกับความคิดที่ผิดๆ ได้ถึงขนาดนี้เลยเหรอครับเนี่ย

---บ่งบอกถึงวุฒิภาวะของผู้ใช้รถบางกลุ่มในสังคมนี้ ว่ามัน "แย่มากๆ" และพวกเราก็ต้องทนอยู่ร่วมกับคนเหล่านี้??

ทำจัยคับ ที่นี้เมืองไท
ต้นทุนชีวิตคนเราไม่เท่ากัน คนตลาดล่างตรรกะความคิดเขา
จะยกย่องการกระทำพวก ท่อดัง ควันดำ ไฟกระพริบไอติม เพลงดังๆเบสกระแทกๆ
คือ ประสบความสำเร็จ ทำแล้วรู้สึกยิ่งใหญ่มีอำนาจ
ส่วนพวก อุดegr ทะลวงแคท ตัดโน้น ฝังนี้ เขาคิดว่าทำแล้วช่วยให้ชีวิตเจริญขึ้นครับ
มันเป็นความเชื่อที่สั่งสมกันมาช้านาน อย่าไปว่าตำหนิให้เขาได้ยินนะ
พวกนี้ไม่พอใจมันฆ่าทิ้งเอาง่ายๆ  จริงๆไม่ได้พูดเล่น

---อยากให้เมืองไทย มีนักกวาดล้าง--City Hunter แบบซาเอบะ เรียว
ถ้าภาครัฐเอาจริง มันน่าจะสำเร็จ หลายปีที่ผ่าน ถ้าใช้ ม.44 มาแก้ไขเรื่องเหล่านี้
คิดว่ามันน่าจะดีขึ้นกว่านี้ ถ้าภาครัฐจริงจัง+จริงใจในการแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ lexus

---บ่งบอกถึงวุฒิภาวะของผู้ใช้รถบางกลุ่มในสังคมนี้ ว่ามัน "แย่มากๆ" และพวกเราก็ต้องทนอยู่ร่วมกับคนเหล่านี้??

ที่หนักกว่านั้นในเว็บนี้ มีคนเคยเม้นผมว่า ถ้าทนไม่ได้ก็ต้องย้ายที่อยู่
ผมละงงจริงๆกับตรรกะของคนบางกลุ่มจริงๆ ไม่รู้ว่าโตมาจากสังคมแบบใหนถึงคิดกันแบบนี้

ที่หนักกว่านั้นในเว็บนี้ มีคนเคยเม้นผมว่า ถ้าทนไม่ได้ก็ต้องย้ายที่อยู่
ผมละงงจริงๆกับตรรกะของคนบางกลุ่มจริงๆ ไม่รู้ว่าโตมาจากสังคมแบบใหนถึงคิดกันแบบนี้

---อยากให้เมืองไทย มีนักกวาดล้าง--City Hunter แบบซาเอบะ เรียว
ถ้าภาครัฐเอาจริง มันน่าจะสำเร็จ หลายปีที่ผ่าน ถ้าใช้ ม.44 มาแก้ไขเรื่องเหล่านี้
คิดว่ามันน่าจะดีขึ้นกว่านี้ ถ้าภาครัฐจริงจัง+จริงใจในการแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ CarameLon

ที่อ่านมาหมดนี้คือปัญหาที่ไม่มีใครแก้ได้ครับ
โดนจับวันนี้ จ่ายเงินกับจ่า ได้บัตรขับขี่ พรุ่งนี้ก็เอาใหม่
วนลูปไปเรื่อยๆ ก็เพราะโทษปรับมันน้อยมากไงหละครับ
ผมว่าบางทีตำรวจอาจจะจับจนท้อ จนรอเก็บส่วยไปเลย
คิดปรับเป็นเดือนๆไปเลยสำหรับขาประจำ มันแก้ที่คนไม่ได้
เพราะคนไทยหลายๆคนนิสัยแย่และต่ำตม
ปล.ส่วนบิ๊กไบค์ ที่ไม่ติดทะเบียน อันนี้อาจเพราะรอทะเบียนอยู่
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ที่อ่านมาหมดนี้คือปัญหาที่ไม่มีใครแก้ได้ครับ
โดนจับวันนี้ จ่ายเงินกับจ่า ได้บัตรขับขี่ พรุ่งนี้ก็เอาใหม่
วนลูปไปเรื่อยๆ ก็เพราะโทษปรับมันน้อยมากไงหละครับ
ผมว่าบางทีตำรวจอาจจะจับจนท้อ จนรอเก็บส่วยไปเลย
คิดปรับเป็นเดือนๆไปเลยสำหรับขาประจำ มันแก้ที่คนไม่ได้
เพราะคนไทยหลายๆคนนิสัยแย่และต่ำตม
ปล.ส่วนบิ๊กไบค์ ที่ไม่ติดทะเบียน อันนี้อาจเพราะรอทะเบียนอยู่

---อ่านความเห็นนี้แล้วก็ปวดใจ แต่ผมว่ามันน่าจะแก้ได้ ถ้าภาครัฐจริงจัง+จริงใจ+ตำเนินการต่อเนื่องสม่ำเสมอ

ส่วนเรื่องทะเบียนรถ ถ้ารอป้าย = ยังไม่ควรนำ Bigbike ออกมาใช้ เพราะถ้าเกิดเหตุชนแล้วหนี  = ไม่รู้จะไปตามที่ไหน
แถม BigBike บางคัน ดูสภาพ มันก็ผ่านการใช้งานมาระยะนึง แต่ก็ไม่ติดป้ายทะเบียน

ออฟไลน์ bobsan

เรื่องกระบะควันดำโดยเฉพาะรถแต่งซิ่งแก้ไม่ยากเลย
ไปจับอู่ สำนักแต่ง หรือคนผลิตก็จบ
(จะมีพวกหัวหมอบอกว่ามันไม่ใช่ของผิดกฎหมายจับไม่ได้ ก็กำหนดไปสิว่าของพวกนี้มีไว้ผิดกฎหมาย)

มัวแต่จับเป็นรายคันไม่ทันกินกรอก

เรื่องกระบะควันดำโดยเฉพาะรถแต่งซิ่งแก้ไม่ยากเลย
ไปจับอู่ สำนักแต่ง หรือคนผลิตก็จบ
(จะมีพวกหัวหมอบอกว่ามันไม่ใช่ของผิดกฎหมายจับไม่ได้ ก็กำหนดไปสิว่าของพวกนี้มีไว้ผิดกฎหมาย)

มัวแต่จับเป็นรายคันไม่ทันกินกรอก

---ถ้าภาครัฐเอาจริง มันน่าจะสำเร็จ หลายปีที่ผ่าน ถ้าใช้ ม.44 มาแก้ไขเรื่องเหล่านี้

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ชอบ มอไซ สวนเลน มากกว่า  :( :( :( :(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เจอพวกนี้จนเป็นเรื่องชินชาไปแล้วครับ มีมาตั้งแต่จำความได้ ไม่เคยเห็นแก้ไขได้หรือแม้แต่จะทุเลาเบาลงบ้างเลย

ให้สรุปก็คือถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไปก็ได้แต่ทำใจครับ ผมเชื่อว่าวิธีแก้มีแน่นอน แต่จะทำหรือเปล่าแค่นั้น

ออฟไลน์ Carrera

ผมนี่คนนึงที่รอป้ายอยู่  นานมาก ทวงแล้วทวงอีก เซลล์ก็ยังบอก ไม่ได้ๆ  ส่วนนึงน่าจะเพราะผมจองป้ายด้วย

เรื่องรถ BB ใหม่ ชนแล้วหนี ไม่ต้องกลัวหรอกครับ  เพราะตอนซื้อใหม่ๆเขาแถม ไม่ก้บังคับทำ ประกันชั้น 1 ทุกคัน  มีอะไรคุยได้   ส่วนมากชนแล้วหนี ส่วนใหญ่ รถเก่าๆ (ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์)​ พอชนทีก็หนีเพราะไม่มีตังจ่าย

พวกป้ายพับ  ถึงจะขี่ BB ก็ไม่ค่อยอินนะ  ที่ใครๆเขาก้ติด  ผมว่า ทำท้ายสั้น ยัดซุ้ม  รถมันดูเหมือนหมาหางกุด  ไม่ค่อยสวย 

จริงๆ ไม่เคยทำผิดอะไร  ก้ไม่เคยโดนเรียกปรับ  ทั้งมอเตอร์​ไซค์​และรถยนต์    ส่วนใหญ่ ที่โดนๆ จับๆ ทำผิดกัน  ก็สมควรและอยากให้เข้มๆกว่านี้อีก

เดี๋ยวนี้ BB ยังดังไม่แสบหูเท่า
MSX ท่อกระป๋อง   อันนั้นดังลั่น แสบหูมาก  ติดไฟแดงด้วยยังรู้สึกรำคาญเลย

คันใหญ่ท่อไม่ดังมาก   ท่อดีๆ มันแพง   โดนยึดทีไม่คุ้ม   ใส่ของก็อปก็แรงตก   

พวกดังจริงๆ นี่พวก m slaz ไม่ก้ R15 ท่อกระป๋องไทยๆนี่แสบหูกว่าเยอะ  แถมเวลาโดนชาวบ้านด่า BB ก้ด่าพวกนี้  รู้สึกเหมือนถูกด่าเหมารวมไปด้วยเลย  :'( :'(

เจอคนขับตัวใหญ่จริงๆ เขาก้ขับท่อเดิมๆกัน   มีพวกเสียงดังบ้าง   แต่เทียบแล้วผมว่าพวกรถเล็กส่วนใหญ่แต่งท่อกันหนักกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 18:06:07 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
BBมีทะเบียนแต่ก็ยัดซุ้มกัน 99% มีเหมือนไม่มี ขับกัน300ยังไม่โดนจับความเร็วเลยพ่อ

ออฟไลน์ Fly to dream

BBมีทะเบียนแต่ก็ยัดซุ้มกัน 99% มีเหมือนไม่มี ขับกัน300ยังไม่โดนจับความเร็วเลยพ่อ

เห็นคลิปมีบิดไปเกือบ 300 เส้นรัชดาฯลงอุโมงค์ โคตรกล้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
มันน่าเศร้าที่เป็น sight ที่ต้องเห็นกันอยู่ทุกๆวันจนเป็นเรื่องปกติไปแล้ว

เมื่อการลงโทษมันเบากว่าครูตี ชาตินี้ก็ไม่มีทางแก้ได้
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ทำใจครับบ้านผมอยู่ติดถนน 4 เลน ดึกๆมายิ่งคืนวันศุกร์ เสาร์ มีลองกันทุกคืนครับ
และก็นะช่วงหน้าหนาวเสียงจะดังเป็นพิเศษ
บางวันก็มีภาพมันส์ๆได้ดูสดๆอีกต่างหาก 555 (หลุดโค้ง)

จนตอนนี้ชินไปละครับ  ;D ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Altima

ที่มอไซไปขับในช่องทาง"ด่วน"ก็เพราะมันปลอดภัยกว่า จะผิดก็ยอมรับว่าผิดกฎหมาย แต่ว่าคุณต้องยอมรับว่าวิ่งทางคู่ขนานมันอันตารายกว่ามากๆ แล้วถ้ามอไซไม่ได้มาปาดหน้าคุณหรือขวางทาง ผมว่ามันไม่ผิดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 01:50:23 โดย LaFiesta »

ผมไม่ชอบ มอไซ สวนเลน มากกว่า  :( :( :( :(

---ในมุมมผมนะ สวนเลนยังพอทน แต่ต้องให้ทาง+ให้เกียรติรถทางที่ถูกเลนก่อน
ไม่ใช่ย้อนศรแบบไม่สนใจโลกทั้งสิ้น

ทำใจครับบ้านผมอยู่ติดถนน 4 เลน ดึกๆมายิ่งคืนวันศุกร์ เสาร์ มีลองกันทุกคืนครับ
และก็นะช่วงหน้าหนาวเสียงจะดังเป็นพิเศษ
บางวันก็มีภาพมันส์ๆได้ดูสดๆอีกต่างหาก 555 (หลุดโค้ง)

จนตอนนี้ชินไปละครับ  ;D ;D

---แจ้งตร.หรือ สน.ท้องที่ได้ไหม?? ตอนนั้น แถวบ้าน ประมาณ 24.30 - 1.00 น. เหมือน รถหรือมอไซต์มาลองเครื่องที่ทำ
มันแผดเสียงแป๊บนึง แล้วเงียบ แล้วก็แผดเสียงใหม่ เกือบครึ่งชม. ร่ำๆ อยากโทรไป 191 แต่กลัวโทรไม่ติด

ที่มอไซไปขับในช่องทาง"ด่วน"ก็เพราะมันปลอดภัยกว่า จะผิดก็ยอมรับว่าผิดกฎหมาย แต่ว่าคุณต้องยอมรับว่าวิ่งทางคู่ขนานมันอันตารายกว่ามากๆ แล้วถ้ามอไซไม่ได้มาปาดหน้าคุณหรือขวางทาง ผมว่ามันไม่ผิดเลย

---ตรรกะแปลกๆ ช่องทางไหนมันก็อันตรายทั้งนั้น

ช่องทางคู่ขนาน = อันตรายจากรถจอดริมถนน รถเข้า--ออกจากซอย

ช่องทางด่วน    =  อันตรายจากรถที่ขับกันเร็วกว่าช่องทางคู่ขนาน

แถมมอไซต์หลายๆ คัน ที่เข้าไปใช้ช่องทางด่วน ทั้งมอไซด์ธรรมดา+Bigbike
ก็ขี่ช้าบ้าง ขี่เร็วเกินไปบ้าง แถมบางทีวิ่งบนเส้นประเลนมันซะเลย

ถ้าเคยอ่านเรื่องสั้น ของ "ดำรงค์ อารีกุล" ตัวละครในเรื่องสั้น ประมาณปี 2537 - 2539
ขับ BMW K1 - 1000 CC 100 แรงม้า ยังขับชิดเลนซ้ายปกติ

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ "จิตสำนึก+การเคารพกฎ"

ออฟไลน์ Pegasus7700

ความสุขของพวกเขา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ O_o"

คงต้องเลิกขายรถประเภทนี้แล้วละครับ

หันไปขายรถแบบอื่นๆแทน

ปัญหาอยู่ตัวบุคคลมากกว่าครับ

แต่โดยส่วนตัวอยากให้เก็บภาษีตามไอเสียหรือเสียงท่อไอเสีย ที่ปล่อยออกมาจริงๆ

ขับรถไปต่อทะเบียนตรวจสภาพที่ขนส่ง จับตรวจค่าไอเสียและเสียงทุกคัน คันไหนเยอะ จ่ายภาษีเยอะ คันไหนน้อยจ่ายภาษีน้อย

หรือเก็บภาษีเพื่อสิ่งแวดล้อมเพิ่มสำหรับรถแต่งต่างๆ ถ้าขับรถเดิมๆไม่มีการตกแต่งก็เก็บกันตามปกติ