ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์แบบนี้ประมาณนี้รบกวนช่วยแนะนำรถให้ หน่อยนะครับ ^^  (อ่าน 10009 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonnd

• Newbie
  • *
lifestyle จขกท.บ้านอยู่กรุงเทพ เจ้าของกิจส่วนตัว ทำงานทุกวันไม่มีวันหยุด
อายุ 36 แต่งงานแล้ว ภรรยาอายุเท่ากันขับรถไม่เป็น มีลูกสาว 1 คน อายุ 2 ขวบ

เดินทางจากบ้านไปที่บริษัทตัวเองประมาณ 10 km ขับรถเอง ไม่มีคนขับรถ
ทุกเดือนจะพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดอย่างน้อย 1 ครั้ง

รถที่ใช้อยู่ตอนนี้

honda city 2012 วิ่ง 120,000 km
ใช้พาลูกและแฟนไปเที่ยวหรือทำธุระพร้อมกัน เป็นรถหลักที่ใช้ประจำ

718 boxster รถอายุ 1.5 ปี วิ่ง 7,000 km
ใช้เฉพาะเวลาไปไหนคนเดียว  หรือพาแฟนไปซื้อของ  iconsiam paragon หรือเซ็นทรัล

hundai h1 อายุ 3 ปี วิ่ง 11,000 km (เปลี่ยนโช็คกับสปริงแต่งให้นิ่มขึ้นตั้งแต่ออกรถป้ายแดงมาได้ 1 อาทิตย์)
ใช้เฉพาะออกต่างจังหวัด พาลูกไปเที่ยวส่วนสัตว์ ส่วนใหญ่จอดทิ้ง  เพราะไปห้างหรือเข้าจอดในตึกกรุงเทพไม่สะดวก

กะว่าอยากจะขาย H1 แล้วหารถใหม่งบ 2-4 ร้าน ดาวน์ประมาณ 1,500,000 - 2,000,000 ผ่อนประมาณ 40,000 บาทต่อเดือน

ที่ดูไว้ก็มี c-class , e-class , glc , lexus nx300h, new series 3 , series 5 , alphard 2019
เนื่องจากงานเยอะไม่มีเวลาไปทดลองขับด้วยตัวเอง เลยอยากถามความเห็นเพื่อน ๆ ในนี้หน่อยครับ ^^

ขอบคุณมากครับ

[ปล. hondacity ไม่ขายเพราะโอนเป็นของบริษัทแล้วครับ ]

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
รถคันที่จะเปลี่ยนนี้จะเอามาใช้งานแบบไหนครับ

ขับไปทำงาน
ขับพาลูกเที่ยวเสาร์อาทิตย์
ขับพาลูกไปต่างจังหวัด

ผมว่าต้องตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ก่อนว่าจะใช้งานยังไงแบบไหน
ถึงจะแนะนำรถให้ได้ถูกครับ เพราะว่าตัวเลือกที่ให้มามันคนละ Segment กันเเลย

ออฟไลน์ CATM96

ดูจากโจทย์ที่จะตัด h1 ทิ้งเพรารถใหญ่ไปไหนมาไหนไม่สะดวกเลยจะขายทิ้ง คิดว่า glc กับnxน่าจะมาแทนได้ดี แต่อยากเสนอ a4 avant45 เข้าไปด้วยครับ รถพ่อบ้านแอบซิ่ง ขนของได้

ออฟไลน์ iamwutdy

โจทย์ของ h1 คือ พาลูกเที่ยว แสดงว่าเป็นรถที่ต้องการพื้นที่ใช้สอย ขับสบาย แต่ไปห้างไม่สะดวก

ถ้าแทนคันนี้ผมมองว่า ซื้อ SUV น่าจะตอบโจทย์ได้ดีครับ นั่งสบายแบบรถเก๋ง แต่โปร่งกว่า และพื้นที่เก็บของมาก ขับห้างก็สะดวก น่าจะตอบโจทย์

ในตัวเลือก nx ก็ดีครับแต่ถ้างบขนาดนี้ก็แนะนำ
1.volvo xc90
2.bmw x5
3.benz gle

รวมส่วนลดก็ยังอยู่ในงบ พวกนี้นั่งสบายครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ใช้ไม่เยอะแนะนำ volvo bmw ช่วงนี้มีwarranty 10 ปี

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
ทำงานทุกวันไม่มีวันหยุด เด็กแค่คนเดียว ไม่มีคนขับรถ เอาbenz e class(กลัวจุกจิก), alphard  ออกจากช๊อยส์ก่อนก็ได้ครับ
เลยแนะนำseries 3,5 lexus nx
lexus nx ผมรู้แค่ว่า ทนทาน เอนกประสงค์ แต่ขับไม่ค่อยสนุก แนวๆหรูๆเรียบๆ
สุดท้ายเหมือนจะชอบรถเล็ก เลยเชียร์ series3ครับ รถดี ขับสนุก bmยุคใหม่ไม่จุกจิก สดใหม่ แต่อยากให้”รอ” ตัวckdครับ อย่าซื้อตัวcbu เด็ดขาด
แพงกว่าออพชั่นน้อยกว่าเยอะ ยกเว้นหัวใจสปอร์ต เงินเหลือ ก็จอง330iไปเลยครับ
หรือถ้าไม่คิดไรมากก็series5นี่แหละครับ ใช้ดี  คุ้มค่า ราคาเท่า330i ลูกนั่งสบายยันโต แต่มันอาจจะใหญ่สำหรับ จขกท ไปหน่อย ขับในเมืองเสียวมอไซค์มาเฉียวหูช้างเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 10:45:38 โดย koko86 »

ออฟไลน์ AgentMolder

เคยใช้ H1 แต่จะขาย H1 เนื่องจากใหญ่เทอะทะ ผมก็แนะนำ SUV ครับ มองไปที่ GLE เลยครับ กลุ่ม C-seg เล็กไปครับ มี 718 แล้ว ไม่ต้องมอง C-seg แล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

มีลูกคนเดียว เอาไว้วิ่งตจว.

GLC XC60 NX  น่าจะดีกว่านะครับ
ไปได้ทุกที่เท่าที่ใจอยากไปในช่วงที่มีเวลาว่าง ^^

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
series 5 เลยครับ หรูก็ได้ นั่งก็สบาย ไม่น่าจุกจิก ใช้น้อยแบบนี้ รอช่วงประกัน 10 ปี

ออฟไลน์ mongolias

XC60 ครับ คันเดียวจบ ได้รถเซกเมนต์ที่ไม่ซ้ำกัน ขนของได้ระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
เชียร์XC60อีกคนครับ ขับดีจริงๆ ลูกคนเดียวนั่งสบายอยู่แล้ว คันไม่ใหญ่เกินไป ขับในเมืองสะดวก ออกตจวก็ยิ่งสบาย ระบบความปลอดภัยเยอะ อัตราเร่งสุดยอด ลุยถนนขรุขระได้ด้วย
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ rvsmart

แนะนำ ขาย city แล้วเอาh1 ทำเป็นชื่อบริษัท ใช้เอนกประสงต์ แล้วหาsuv ตัวเล็ก(xc40)หรือตัวกลางๆ(xc60)ใช้แทนcity
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 12:38:58 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ basterias

มาเชียร์ XC60 อีกเสียงครับ จากคนใช้อยู่ รถนั่งสบาย อัตราเร่งดี ขนของได้ เห็นว่าโปรมอเตอร์โชว์ได้ลดเยอะอยู่นะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• Newbie
  • *
รถคันที่จะเปลี่ยนนี้จะเอามาใช้งานแบบไหนครับ

ขับไปทำงาน

ผมว่าต้องตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ก่อนว่าจะใช้งานยังไงแบบไหน
ถึงจะแนะนำรถให้ได้ถูกครับ เพราะว่าตัวเลือกที่ให้มามันคนละ Segment กันเเลย

ใช้ครับ คนละ Segment กันเลย 555

ขับไปทำงาน หรือหาลูกค้า ปกติใช้ honda city

ถ้าไปหา supplier จะเอา 718 ไป

ไปเที่ยวต่างจังหวัดใช้ H1 (ใช้แค่เดือนละ 1-2 วัน)

เสาร์-อาทิตย์ ทำงานตลอด แต่ถ้าไปห้างจะใช้ 718 เพราะไม่ต้องเสียเวลาหาที่จอดครับ

เลยคิดว่าอยากหารถมาใช้ประจำแทน H1 และ CITY ครับ แบบว่าขับไปทำงานได้  จอดห้างสะดวก  หรือไปหาลูกค้าได้  โดยมีงบตามที่แจ้งไปจึงตั้งกระทู้ถามเพื่อน ๆ ในนี้ดู สงสัยต้องตัดสินใจให้ได้ก่อนว่าอยากได้ Segment ไหน

ขอบคุณมากนะครับ ^^

• Newbie
  • *
ดูจากโจทย์ที่จะตัด h1 ทิ้งเพรารถใหญ่ไปไหนมาไหนไม่สะดวกเลยจะขายทิ้ง คิดว่า glc กับnxน่าจะมาแทนได้ดี แต่อยากเสนอ a4 avant45 เข้าไปด้วยครับ รถพ่อบ้านแอบซิ่ง ขนของได้

a4 avant45 ไม่เคยขับรถทรงนี้เลยครับ  คิดว่าจะเอาเก๋ง ธรรมดา หรือ suv ไปเลยดีว่า 

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ ^^

ออฟไลน์ Pegasus7700

lifestyle จขกท.บ้านอยู่กรุงเทพ เจ้าของกิจส่วนตัว ทำงานทุกวันไม่มีวันหยุด
อายุ 36 แต่งงานแล้ว ภรรยาอายุเท่ากันขับรถไม่เป็น มีลูกสาว 1 คน อายุ 2 ขวบ

เดินทางจากบ้านไปที่บริษัทตัวเองประมาณ 10 km ขับรถเอง ไม่มีคนขับรถ
ทุกเดือนจะพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดอย่างน้อย 1 ครั้ง

รถที่ใช้อยู่ตอนนี้

honda city 2012 วิ่ง 120,000 km
ใช้พาลูกและแฟนไปเที่ยวหรือทำธุระพร้อมกัน เป็นรถหลักที่ใช้ประจำ

718 boxster รถอายุ 1.5 ปี วิ่ง 7,000 km
ใช้เฉพาะเวลาไปไหนคนเดียว  หรือพาแฟนไปซื้อของ  iconsiam paragon หรือเซ็นทรัล

hundai h1 อายุ 3 ปี วิ่ง 11,000 km (เปลี่ยนโช็คกับสปริงแต่งให้นิ่มขึ้นตั้งแต่ออกรถป้ายแดงมาได้ 1 อาทิตย์)
ใช้เฉพาะออกต่างจังหวัด พาลูกไปเที่ยวส่วนสัตว์ ส่วนใหญ่จอดทิ้ง  เพราะไปห้างหรือเข้าจอดในตึกกรุงเทพไม่สะดวก

กะว่าอยากจะขาย H1 แล้วหารถใหม่งบ 2-4 ร้าน ดาวน์ประมาณ 1,500,000 - 2,000,000 ผ่อนประมาณ 40,000 บาทต่อเดือน

ที่ดูไว้ก็มี c-class , e-class , glc , lexus nx300h, new series 3 , series 5 , alphard 2019
เนื่องจากงานเยอะไม่มีเวลาไปทดลองขับด้วยตัวเอง เลยอยากถามความเห็นเพื่อน ๆ ในนี้หน่อยครับ ^^

ขอบคุณมากครับ

[ปล. hondacity ไม่ขายเพราะโอนเป็นของบริษัทแล้วครับ ]
alphard2019
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
โจทย์ของ h1 คือ พาลูกเที่ยว แสดงว่าเป็นรถที่ต้องการพื้นที่ใช้สอย ขับสบาย แต่ไปห้างไม่สะดวก

ถ้าแทนคันนี้ผมมองว่า ซื้อ SUV น่าจะตอบโจทย์ได้ดีครับ นั่งสบายแบบรถเก๋ง แต่โปร่งกว่า และพื้นที่เก็บของมาก ขับห้างก็สะดวก น่าจะตอบโจทย์

ในตัวเลือก nx ก็ดีครับแต่ถ้างบขนาดนี้ก็แนะนำ
1.volvo xc90
2.bmw x5
3.benz gle

รวมส่วนลดก็ยังอยู่ในงบ พวกนี้นั่งสบายครับ

จริง ๆ ชอบ gle coupe ครับ แต่คิดว่าเกินงบไป ^^

ส่วน glc coupe หรือเดินห้างแล้วเจอรถออกบูธ แฟนบอกเฉย ๆ ผมเลยไม่พูดอะไรต่อ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

• Newbie
  • *
ทำงานทุกวันไม่มีวันหยุด เด็กแค่คนเดียว ไม่มีคนขับรถ เอาbenz e class(กลัวจุกจิก), alphard  ออกจากช๊อยส์ก่อนก็ได้ครับ
เลยแนะนำseries 3,5 lexus nx
lexus nx ผมรู้แค่ว่า ทนทาน เอนกประสงค์ แต่ขับไม่ค่อยสนุก แนวๆหรูๆเรียบๆ
สุดท้ายเหมือนจะชอบรถเล็ก เลยเชียร์ series3ครับ รถดี ขับสนุก bmยุคใหม่ไม่จุกจิก สดใหม่ แต่อยากให้”รอ” ตัวckdครับ อย่าซื้อตัวcbu เด็ดขาด
แพงกว่าออพชั่นน้อยกว่าเยอะ ยกเว้นหัวใจสปอร์ต เงินเหลือ ก็จอง330iไปเลยครับ
หรือถ้าไม่คิดไรมากก็series5นี่แหละครับ ใช้ดี  คุ้มค่า ราคาเท่า330i ลูกนั่งสบายยันโต แต่มันอาจจะใหญ่สำหรับ จขกท ไปหน่อย ขับในเมืองเสียวมอไซค์มาเฉียวหูช้างเหมือนกันครับ

เคยให้แฟนไปนั่ง เทียบระหว่าง series5 กับ camry hybrid ตัวใหม่ ที่ iconsiam แฟนบอกเบาะ  camry hybrid นุ่มกว่ามากเลยครับ แต่หน้าตา camry ผมว่าไม่ผ่านเลยข้ามไปก่อน

กะว่าถ้าเจอ 330i จะลองไปนั่งเล่นดู

ขอบคุณมากนะครับ

• Newbie
  • *
มีลูกคนเดียว เอาไว้วิ่งตจว.

GLC XC60 NX  น่าจะดีกว่านะครับ
ไปได้ทุกที่เท่าที่ใจอยากไปในช่วงที่มีเวลาว่าง ^^

XC60 มีคนเชียร์หลายท่านต้องหาเวลาไปดูตัวจริงซักหน่อย

ออฟไลน์ PAN

ผมเชียร์ s90 ครับ นั่งสบายข้างในดีกว่าxc60 ที่สำคัญเบาะหลังซ้อนเป็นchild booster ได้ เด็กๆน่าจะชอบนะครับ ปลอดภัยด้วย จริงๆA4avantก็น่าสนครับแต่ตัวminorchangeใกล้มาแล้ว และเห็นว่าใช้รถน้อยมาก ใช้T8เสียบปลั๊กทุกวันคงแทบไม่ต้องเติมน้ำมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 14:31:25 โดย PAN »

ออฟไลน์ Vipvipvip

520dM ครับ
ไม่ต้องแรงอะไรมาก เพราะมี718อยู่แล้ว
ประหยัด ไม่จุกจิก  ซ่อมง่าย มีbsiสบายใจ
อิมเมจดี
นั่งสบายพอได้
ใส่ของได้
ส่วนลดเยอะ ราคาเหลือ2.9-3.0

ออฟไลน์ tsmart

• **
รถใช้น้อย เป็นผมคงหาBM หรือvolvo ที่ขยายwarranty condition อื่นคล้ายกัน แฟน ลูกน้อย
1.Series 3GT ครับ ราคาตอนนี้กำลังดีสุดๆ ใหญ่ประมาณseries5 ดูแตกต่าง
2.XC60อีกเสียง ผมเพิ่งซื้อV60 D4 มาเบาะหลังเป็นbuild in carseat สะดวกมากมาย  คิดว่าxc60น่าจะเหมือนกัน ระบบsafetyจัดเต็ม แถมตอนนี้เอาwarranty 10 ปีได้อีก

ออฟไลน์ simcity

งบ 2-4 ลบ เลือกรถที่ชอบที่สุดได้สบายเลยครับ

แต่อยากให้ตัด Alphard ทิ้ง เพราะลูกคนเดียว ดูจะใหญ่ไปแล้วไม่ค่อยต่างกับ H1

ถ้าโจทย์เดียวกันนี้ และ มี 718 แล้วด้วย

ผมคงเลือก 320d GT/520D Msport หรือ GLC Coupe ครับ

ออฟไลน์ El Hombre

• **
แนะนำ ขาย city แล้วเอาh1 ทำเป็นชื่อบริษัท ใช้เอนกประสงต์ แล้วหาsuv ตัวเล็ก(xc40)หรือตัวกลางๆ(xc60)ใช้แทนcity

+1 เสียดายความเอนกประสงค์ของ h1

ออฟไลน์ flybigbear

ขาย H1 กะ City  ทิ้ง หรือ ทำ H1 ใช้งานบริษัทของท่านครับ

ส่วนตัวมองว่า BMW X4 ก็ Volvo XC60 เวิร์คสุดครับ

ออฟไลน์ seeker

ขับไปทำงาน

ใช้ครับ คนละ Segment กันเลย 555

ขับไปทำงาน หรือหาลูกค้า ปกติใช้ honda city

ถ้าไปหา supplier จะเอา 718 ไป

ไปเที่ยวต่างจังหวัดใช้ H1 (ใช้แค่เดือนละ 1-2 วัน)

เสาร์-อาทิตย์ ทำงานตลอด แต่ถ้าไปห้างจะใช้ 718 เพราะไม่ต้องเสียเวลาหาที่จอดครับ

เลยคิดว่าอยากหารถมาใช้ประจำแทน H1 และ CITY ครับ แบบว่าขับไปทำงานได้  จอดห้างสะดวก  หรือไปหาลูกค้าได้  โดยมีงบตามที่แจ้งไปจึงตั้งกระทู้ถามเพื่อน ๆ ในนี้ดู สงสัยต้องตัดสินใจให้ได้ก่อนว่าอยากได้ Segment ไหน

ตอนแรกจะแนะนำ alphard แต่ถ้าอยากได้แบบใช้ทุกวันด้วย แนะนำ gle หรือ x5 แต่เหมือนโฉมใหม่จะมาละครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยกับรถ segment เดียวกับ XC-60 นะครับ ถ้าไปดู XC-60 แล้ว ลองไปดูพวกคู่แข่งด้วยก้ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Grand Carnival//GLC coupe

ออฟไลน์ Skyforce

ผมมองต่าง เห็นจะขาย H1+city แล้วมี 718 อยู่แล้ว รถที่ใช้หลักควรเป็นรถ ไม่จุกจิก ซ่อมง่าย นั่งสบาย ภาพลักษณ์​โอเค
ผมมองว่า Camry ก็โอเคนะครับช่วงล่างดี กว้าง ซับแรงดี ภาพลักษณ์​ไม่น่าเกลียด ศูนย์ดี เยอะ เข้าเคลม ไม่เกินสองอาทิตย์​ได้รถคืนแล้ว

ปล. Volvo ลองไปอ่าน after service ในเว็บก่อนนะครับ ด้วยความศูนย์น้อย ด้วยแหล่ะ รับได้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 20:19:59 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ M Performance

ส่วนตัวแนะนำ x3

จบแน่นอน ...
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech