ผู้เขียน หัวข้อ: รถ hybrid ทำให้แรงขึ้นได้บ้างไหมครับ  (อ่าน 9028 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
รถ hybrid ทำให้แรงขึ้นได้บ้างไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 07:59:03 »
ไม่ได้ขับเร็วมากนะครับ แค่เอาไว้กดตอนแซงสิบล้อ แถวบ้านต้องแซงสวนบ่อยครับ แถมเนินเยอะโค้งเยอะ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: รถ hybrid ทำให้แรงขึ้นได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 08:13:02 »
ไล่เบาครับ  เอาจากง่ายๆก่อน 

ถ้าแต่งต่อ
ในไทยเคยเห็น  crz  supercharger 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ koko86

Re: รถ hybrid ทำให้แรงขึ้นได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 08:28:02 »
คือต้องแยกก่อนครับว่าเป็นhybrid ฝั่งยุโรปหรือญี่ปุ่น
ถ้า ยุโรปมักจะพ่วงโบมาด้วย ก็รีแมป แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องประกัน
แต่ถ้าญี่ปุ่นส่วนมากเป็นเครื่องNA atkinson cycle ทอร์คน้อยๆอันนี้ยาก

ถ้าเน้นแค่แซงสิบล้อ มีอยู่วิธีนึงที่ง่ายที่สุด และได้ผลดีคือ สื่อสารกับรถให้รู้เรื่องครับ

ปกติรถไฮบริด จะเน้นประหยัด ขับตามรถบรรทุก60เครื่องอาจจะดับ ตอนแซงกว่าเครื่องติดในเกียร์สูงๆแล้วค่อยๆไล่เกียร์ต่ำ(cvt) มันจะช้า

ทางที่ดีคือ เข้าโหมด sport รอไว้ก่อน เป็นการคุยกับรถว่า เราจะกดเต็มสูบแล้วนะ
เครื่องจะติดและมันจะดึงเกียร์ต่ำไว้รอในช่วงที่เครื่องยนต์มีแรงบิดพอดี พอตอนแซงเติมอัตราเร่งจากมอเตอร์อีกหน่อยก็ฉลุยเลยครับ

อันนี้ประสบการณ์จริงทั้งจากไฮบริดฝั่งยุโรปกับญี่ปุ่นเลย เข้าโหมดSแล้วอัตราเร่งต่างกันเยอะ

อีกเรื่องคือ ถ้าไม่จำเป็นอย่าเปลี่ยนล้อใหญ่ครับ อืดขึ้นชัดพอควรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 08:31:33 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 08:34:54 »
โดยหลักการ แรงดึง แรงกระชาก ของรถไฮบริดมักได้จากมอเตอร์

ดังนั้น คงต้องหาทาง รีโปรแกรม ECU ให้เน้นเรียกแรงจากมอเตอร์เยอะ ๆ
ต้องไม่สนเรื่องมลพิษ และต้องหาวิธีเพิ่มความจุแบตเตอรี่เพื่อจ่ายให้มอเตอร์ได้นานขึ้น

จะมีสำนักไหนเล่นกับรถไฮบริดแบบนี้บ้างไม่แน่ใจ แต่คิดว่าค่าใช้จ่ายคงสูงมาก
สู้ขยับไปซื้อรุ่นที่มันแรงกว่าไปเลยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 09:28:45 »
ไม่ได้ขับเร็วมากนะครับ แค่เอาไว้กดตอนแซงสิบล้อ แถวบ้านต้องแซงสวนบ่อยครับ แถมเนินเยอะโค้งเยอะ

รถอะไรครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 09:30:25 »
ถ้าเป็นฝั่งยุโรปนี่เยอะแยะเลยครับ ที่จูนกัน
อย่าง 330e ลงพื้นกันที่ ระดับ 300 แรงม้า
หรือเป็น Active Hybrid ก็มาที่ 400++ แรงม้า ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 10:04:12 »
คือต้องแยกก่อนครับว่าเป็นhybrid ฝั่งยุโรปหรือญี่ปุ่น
ถ้า ยุโรปมักจะพ่วงโบมาด้วย ก็รีแมป แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องประกัน
แต่ถ้าญี่ปุ่นส่วนมากเป็นเครื่องNA atkinson cycle ทอร์คน้อยๆอันนี้ยาก

ถ้าเน้นแค่แซงสิบล้อ มีอยู่วิธีนึงที่ง่ายที่สุด และได้ผลดีคือ สื่อสารกับรถให้รู้เรื่องครับ

ปกติรถไฮบริด จะเน้นประหยัด ขับตามรถบรรทุก60เครื่องอาจจะดับ ตอนแซงกว่าเครื่องติดในเกียร์สูงๆแล้วค่อยๆไล่เกียร์ต่ำ(cvt) มันจะช้า

ทางที่ดีคือ เข้าโหมด sport รอไว้ก่อน เป็นการคุยกับรถว่า เราจะกดเต็มสูบแล้วนะ
เครื่องจะติดและมันจะดึงเกียร์ต่ำไว้รอในช่วงที่เครื่องยนต์มีแรงบิดพอดี พอตอนแซงเติมอัตราเร่งจากมอเตอร์อีกหน่อยก็ฉลุยเลยครับ

อันนี้ประสบการณ์จริงทั้งจากไฮบริดฝั่งยุโรปกับญี่ปุ่นเลย เข้าโหมดSแล้วอัตราเร่งต่างกันเยอะ

อีกเรื่องคือ ถ้าไม่จำเป็นอย่าเปลี่ยนล้อใหญ่ครับ อืดขึ้นชัดพอควรเลย

ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับ

รถสปอร์ตญี่ปุ่นรุ่นต่อ ๆ ไป อาจจะเป็น Hybrid กันหมดแล้ว หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะมีที่ให้วงการโมดิฟายบ้างนะครับ 555

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 10:37:57 »
กดพาวเวอร์รอเลย

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 11:23:34 »
เปลี่ยนมอเตอร์เป็น ดำแดงครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 12:40:55 »

รถอะไรครับ
Camry hybrid เก่าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 14:24:56 »

รถอะไรครับ
Camry hybrid เก่าครับ

Camry hybrid acv 40 ถือว่าแรงพอแซงรถปกติแล้วนะครับ ถ้าไม่ได่เอาไปแข่งกับใคร

แต่ถ้าเป็น 50ยิ่งแรงขึ้นอีก

ระวังนะครับอย่าให้ใจแรงเกินรถ อตร.

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 15:59:55 »
ติดตั้ง electric supercharge เพิ่ม ไหนๆ พกแบตเตอรี่มาเยอะอยู่แล้ว  เอามาแบ่งปั่นมอเตอร์รอบจัดๆ อัดอากาศเข้าเครื่อง เพื่อ เพิ่มแรงบิดให้กับเครื่องยนต์บู๊ช 0.2-0.3 psi น่าจะได้กำลังเพิ่มขึ้นอีกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 16:36:40 »
ถ้าเป็นผมคงไม่ทำครับ กลัวเเบตหรือระบบมีปัญหา camry อัตราเร่งดีอยุ่เเล้วด้วย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 16:58:54 »
อย่าไปเปลี่ยนท่อนะ นอกจากไม่แรงแล้ว เสียงที่ได้ตอนเครื่องติดตอนปั่นไฟเข้าแบตมันอุบาทว์จริงๆ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 19:59:17 »
เป็นไปได้รึป่าวครับถ้าจะเอาค่า map ของเครื่องธรรมดาไม่ไฮบริด ซึ้งมีแรงม้าและแรงบิดมากกว่าเครื่อง Hybrid (ยังไม่บวกมอเตอร์ไฟฟ้า) มาลง ผมสงสัยมานานแล้วถ้าปรับจูนเครื่องของตัวไฮบริดให้เหมือนตัวธรรมดา  จะสามารถทำได้รึเปล่า   ถ้าทำได้คงแรงขี้นอีกโขเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 02:15:20 »
เป็นไปได้รึป่าวครับถ้าจะเอาค่า map ของเครื่องธรรมดาไม่ไฮบริด ซึ้งมีแรงม้าและแรงบิดมากกว่าเครื่อง Hybrid (ยังไม่บวกมอเตอร์ไฟฟ้า) มาลง ผมสงสัยมานานแล้วถ้าปรับจูนเครื่องของตัวไฮบริดให้เหมือนตัวธรรมดา  จะสามารถทำได้รึเปล่า   ถ้าทำได้คงแรงขี้นอีกโขเลย

คำตอบคือได้และไม่ได้ ต้องถามว่ารถอะไร ถ้าสมมุติแคมรี่ไฮริดนั้นไม่ได้ เพราะเครื่อ 2.5 na กับ 2.5 ไฮบริด เครื่องคนละบล็อค เกียร์คนละลูก จะเอามาใส่กันก็คงไม่ได้

ที่ได้คืออย่าง bmw 740e เครื่องมันก็คือ b48 บล็อคเดียวกับ 320i lci 330i แล้ว 320i + มอเตอร์ = 330e แต่เครื่อง 740e คือ เครื่อง 330i +มอเตอร์ คือเครื่องเดียวกับ 740e ภายใต้รหัสเครื่อง b48 อันเดียวกับที่อยู่ใน ซุปปร้าใหม่ ตัว 4 สูบ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 09:54:26 »
ผมมองว่า รถ Hybrid กลุ่ม D-Seg ญี่ปุ่น ในบ้านเรา นี่มันแรงกว่ารถตัวธรรมดาแล้วนะครับ

ถ้าเอาแค่เรื่องเร่งแซง ผมว่าไม่มีเหตุผลที่ต้องทำเพิ่ม

เพราะถ้า Hybrid กลุ่มนี้ คุณบอกว่ายังไม่แรงพอแล้วละก้อ รถกลุ่มเบนซินตัวธรรมดา หรือ กลุ่ม EcoCar กลุ่ม B-Seq , C-Seq คงขับใช้งาไม่ได้แล้วละครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 09:58:30 »
ถ้าเป็นไฮบริดแล้วรู้สึกอืด เดาว่า C-HR เซฟสุดก็ปรับโหมดสปอร์ตไว้ครับ
ท่อถ้าไม่ใช่ท่อสูตรจริงๆ ใส่ไปไม่ค่อยเห็นเท่าไร ได้แค่แรงใจจากเสียง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 18:21:32 »
เปลี่ยนมอเตอร์เป็น ดำแดงครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D