ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ช่วงล่าง sienta  (อ่าน 5516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ramcese

• Newbie
  • *
สอบถาม ช่วงล่าง sienta
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 14:04:53 »
ไม่ทราบว่ามีใครเปลี่ยน โช๊คอัพ บ้างไหมครับ พอดีสนใจ kyb new sr   เปลี่ยนแล้วเป็นอย่างไรบ้าง สะเทือน หรือ แข็งขึ้นกว่าเดิมมากไหมครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
Re: สอบถาม ช่วงล่าง sienta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 20:33:53 »
ช่วงล่างเดิมๆ มันเป็นยังไงบ้างครับ ?

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 01:29:50 »
New SR ความเร็วสูง นิ่งดีมากครับ
แต่ความเร็วต่ำนี่มันเกวียนชัดๆ ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 10:31:32 »
เพิ่งไปจัดมาเมื่อวันเสาร์ 20k
ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 300 km เดี๋ยววอร์มครบ 1000km ผมจะมาบอกแบบละเอียดอีกทีครับ
ผมใช้ swift ยางขอบบ55 นุ่มเงียบ encopia
เท่าที่จับได้ตอนนี้คือ ผมขอแบ่งเป็นถนนสองแบบ
ถนนปูน
0-60 เด้งดีดดีแท้ๆ
60-120 ดีกว่าโช๊คติดรถมาก ไม่กระแทกแรง มีตอดตูดตามพื้นถนน ให้รำคาญนิดๆ

ถนนยางมะตอย
0-60 ปกติดี นุ่มๆ
60-160 มีเท่าไหร่ ยัดไปเลยครับ สบายๆ แฟนไม่รู้ว่า 160 ไปแล้ว

สรุปคร่าวๆ ยังไม่พ้นรันอิน
ผมให้คะแนนว่า ดีกว่าโช๊คเก่า ยิ่งโช๊คหลังยิ่งดี
แข็งขึ้นดีดเด้งขึ้นในความเร็วต่ำ จะไปนุ่มในความเร็วสูงแต่ยังหนึบไม่เท่าพวกสตรัท
ไม่กระเทือนขนาดเทียบเกวียนได้หรือครับ ผมเคยนั่งเกวียนมา hahaha ;D

จะให้จบควรจะหาพวกปรับนุ่มแข็งได้น่าจะดีกว่า จะให้เทพเลยคือปรับไฟฟ้าจากในรถได้ มันจะครอบคลมทุกย่านความเร็ว
ลองดู tein endura pro plus สามารถต่อยอดไปปรับไฟฟ้าได้ เสียดายของสวิฟยังไม่ออก

โช๊คมันมาจากญี่ปุ่น บ้านเค้าไม่ค่อยมีถนนปูนแบบ้านเราเยอะ
ไม่แน่ใจว่าเค้าทำและเทสมาเฉพาะถนนยางมะตอยหรือปล่าว

ลืมถาม ของเก่าเป็นยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 10:39:58 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 10:59:12 »
ไป  tein endura pro plus เลยครับ + สปริงของมันหรือของโดบินสัน ก็ได้

ของติดรถอย่าใส่เดี๋ยวจะย้วย

ออฟไลน์ Ramcese

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 17:09:55 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  เดิม ๆการทรงตัว ซับแรงสะเทือน  ในตวามเร็วต่ำโอเค แล้วครับ แต่อยากให้การทรงตัว เข้าออกโค้งในความเร็วสูง ดีขึ้น แต่กลัว ความนุ่มนวลแบบความเร็วต่ำจะหายไปครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 17:41:56 »
ผมใช้กับฟรีดอยู่

ของเดิมแข็งมาก พอเปลี่ยนแล้วนุ่มลงเยอะเลย
แถมซิ่งได้ด้วย มุดก็ดี เข้าโค้งก็เยี่ยม

อัตรา rebound น้อยลงเยอะครับ
เหมือนขับรถคนละคันเลย