ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ  (อ่าน 15220 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ
« เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 10:45:58 »
คือผมคน  ตจว.สนุกกับการใช้รถตจว.

พอเข้า กทม.  เห็นวินัยการใช้รถที่แย่มาก

หลักๆคือไม่เว้นระยะ  หน้าต่อท้าย  พอจะเบนเข้าเลนที่เราต้องการยากมาก

ผมไม่ได้จะเบนตอนที่จะถึงนะ  ผมเริ่มเบนตั้งแต่ป้ายบอก  แต่รถมันติด  เปิดไฟเลี้ยวขอก็ไม่ยอมให้เข้า

กลับกันพอรถอื่นขอทาง  ผมก็ให้คันเว้นคัน    ผมรถอีโค่  มันไม่ได้เร่งมาทันขนาดนั้น  บางทีอีกคันแทรกเข้ามา  ผมไม่อยากมีเรื่องก็ให้เข้า สองคัน  ปรากฏว่าคันหลังผมบีบแตรด่า

น้ำใจไม่เคยมี

ไหล่ทางพร้อมแทรก  ผมนึกไม่ออกว่าถ้ามีรถชนกันบาดเจ็บ  รถพยาบาลจะไปทางไหนได้

ทาง ตจว.แช่ขวา  รถหลังมายังมีหลบให้  กทม.อย่าหวัง

จะอ้างชีวิตเมืองเหรอ  เมืองประเทศอื่นเขาก็ไม่ขนาดนี้ป่ะ

จิตสำนึกคนขับรถสมัยนี้มันหายไปไหน?

ถึงว่า ป.ชั้น 1 ขายดี

ตจว.บ้านผมให้ทางกันง่ายๆ  เพราะแปบเดียวคนให้ทางก้ได้ไป  กทม.หวงทางเหมือนว่าจะได้ไปอีกทีพรุ่งนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 10:56:44 »
เรื่องที่คุณบ่นก็จริงละครับ​ เวลาขับไม่รู้จะเร่งปิดทางกันไปไหน

ผมขับในเมือง​ทุกวัน​  หลายครั้งก็ไม่ชิน​  บางคนขับแลลจ่อท้ายคันหน้ามาก​  เค้าเร่งหนี​   ก็เร่งตามอะไรกันนี่​

อีกอย่างที่พวกขับเบียดๆ​ แบบไม่มีใครให้ทางก็เบียดมาเลยผมจะชนหลายทีละ :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:08:57 »
กทม. เหนื่อยจริงครับ

ผมไปเชียงราย (เวียงป่าเป้า) สองคืน มีความสุขมาก
ขับรถสบาย ไม่รีบ ทิงนองนอยไปเรื่อยๆ วิ่งซ้าย 60-70 ก็ไม่มีใครไล่

พอกลับเข้ากรุงเทพ เฮ้อ ...  :(

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:15:31 »
เรื่องดีและเรื่องแย่ ระหว่าง ถนนในเมืองกับถนนตจว. ต่างก็มีดีและไม่ดีหมดแหละครับ อยู่ที่จะใส่ใจหรือไม่ใส่ใจแค่นั้นครับ

ผมขับ ตจว.ก็เหนื่อยใจ นึกจะตัดเลนเลี้ยวก็ตัด วิ่งข้ามเกาะ วิ่งย้อนศรมาแต่ไกลเพื่อกลับรถ

มันก็เป็นเรื่องแย่ๆเหมือนกันครับ แต่ไม่ใส่ใจ ไม่รู้จะบ่นไปให้ใครฟัง ขับรถเอาตัวรอดไปวันๆครับสำหรับผม มีสติให้มากๆ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:21:11 »
ส่วนตัวขับรถในกทมเป็นหลัก แต่พอไปขับตจว ก็ไม่ได้รู้สึกว่าวินัยการขับขี่จะดีกว่าในกทมตรงไหน

เราว่าการขับรถที่มีความสุขที่สุด คือการไม่เก็บมาใส่ใจและไม่คาดหวังค่ะ
ทุกวันนี้ขับรถถึงที่หมาย โดยไม่ทำใครเดือดร้อน และ ไม่มีใครมาหาเรื่องได้ ก็ดีใจแล้วค่ะ  :-X
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:36:26 »
ตรงข้ามกับผมนะ คงเพราะชินรูปแบบการขับรถในเมืองแล้วมั้ง

ตจว. ผมกลัวมอเตอร์ไซส์มาก เพราะไม่รู้เค้าจะขี้ยังงัย เดาอาการไม่ถูก อยากจะเลี้ยวก็เลี้ยว จากซอยพุ่งมาไม่ชะลอก็มี

ไม่ได้กลัวชนแล้วรถพัง เพราะประกันมี กลัวชนแล้วเค้าพิการ หรือ ตาย มากกว่า

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:37:43 »
กระทู้นี้มีแววดราม่าตามมาแน่ๆ ::) ::)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:38:12 »
ผมชอบกทม.ตรงที่รถเยอะ แต่ถ้าเรารู้จังหวะ จะไปตามกระแสได้ ไม่ขัดขวางใครและไม่โดนใครขัดขวาง
อย่างขอทาง ผมพยายามให้สลับกันไปทีละคัน ใครจะแอบแถมผมก็อุดไม่ให้ไป

จขกท.อาจจะชินกับ slow life การขับตจว. ทำให้ไปขับกทม.เหมือนขับช้า เงอะงะ ถูกบีบแตรไล่ได้
ซึ่งกลับกันผมขับตจว.รู้สึกรำคาญการขับรถเชื่องช้าของคนตจว.มาก โดยเฉพาะตอนออกตัวไฟแดง เหยียบกันเหมือนกลัวแป้นคันเร่งจะเจ็บ
และความไม่มีวินัยที่แย่ยิ่งกว่ากทม. จอดตรงไหนก็จอด เลี้ยวตรงไหนก็เลี้ยว หยุดถอยกลางถนนเพราะขับเลยทางเลี้ยวก็มี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:53:01 »
มันไม่สามารถถูกใจได้ทุกคน
คน ตจว. กับ กทม. มันคนละ Life Style
แต่ที่เหมือนกันแน่ๆ คือ "ไม่มีวินัยในการใช้รถ" เหมือนกัน

อยากจะปรับ อยากจะแก้น่ะ "ทำได้" แต่ยากเหลือเกิน!!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:53:37 »
ผมไม่อยากสร้างประเด็นเรื่องการขับรถระหว่างคนต่างจังหวัด 75 จังหวัดเทียบกับคนในเมืองหลวงแค่จังหวัดเดียวน่ะครับ 
จำได้ว่ากระทู้ก่อนก็ถูก Lock ไปทีนึงแล้ว

ผมคงคล้ายๆ จขกท. ที่ไม่ชอบขับรถในเขตที่มีรถหนาแน่นไม่ว่าจะ กทม.หรือตัวเมืองจังหวัดใหญ่ๆที่อื่นก็ตาม
ปกติเรื่องวินัยการขับรถมันคงเหมือนๆกัน  แต่ในต่างจังหวัดมันดีตรงที่รถไม่หนาแน่น โอกาสที่ขับแล้วจะขัดแย้งกันมันก็น้อยกว่า ขับแล้วสบายใจกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:59:35 »
ผมชอบกทม.ตรงที่รถเยอะ แต่ถ้าเรารู้จังหวะ จะไปตามกระแสได้ ไม่ขัดขวางใครและไม่โดนใครขัดขวาง
อย่างขอทาง ผมพยายามให้สลับกันไปทีละคัน ใครจะแอบแถมผมก็อุดไม่ให้ไป

จขกท.อาจจะชินกับ slow life การขับตจว. ทำให้ไปขับกทม.เหมือนขับช้า เงอะงะ ถูกบีบแตรไล่ได้
ซึ่งกลับกันผมขับตจว.รู้สึกรำคาญการขับรถเชื่องช้าของคนตจว.มาก โดยเฉพาะตอนออกตัวไฟแดง เหยียบกันเหมือนกลัวแป้นคันเร่งจะเจ็บ
และความไม่มีวินัยที่แย่ยิ่งกว่ากทม. จอดตรงไหนก็จอด เลี้ยวตรงไหนก็เลี้ยว หยุดถอยกลางถนนเพราะขับเลยทางเลี้ยวก็มี

จริงครับ บางทีไฟเขียวสิบวิละ รถคันที่ สาม ล้อยังไม่ขยับเลย

ส่วนการทำผิดวินัย  เจอบ่อย  แต่ก็มีทางเลือกมากกว่า  วนกลับรถเลยก็ได้ เลยไปจอดที่อื่นก็ได้  อะไรแบบนี้
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 12:00:48 »
กระทู้นี้มีแววดราม่าตามมาแน่ๆ ::) ::)

ไม่น่านะครับ  เพราะเลือกมาตั้งกระทู้ที่นี่เพราะคุณภาพคนเล่นเวบนี้  ดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 12:03:32 »
จริงทุกอย่างที่พูดเลยครับ  :'(

ผมจะบอกว่า มันเป็นวัฒนธรรมท้องถิ่นครับ ความเคยชินจะทำให้คุณคุ้นเคยกับมัน แรกๆผมเข้ามาขับรถในกรุงเทพผมก็บ่นเหมือนคุณเลย แต่พอชินแล้วกลับบ้านต่างจังหวัดไปขับรถแล้วหงุดหงิด แม่ผมยังบอกเลยจะรีบไปใหน

พอปรับตัวได้คุณจะค่อยๆกลืนไปกับวัฒนะรรมในท้องถินนั้นครับ

คิดง่ายๆ ปล่อยวางและทำใจ ไม่ว่าจะขับรถที่ใหน อย่าเก็บเอาเรื่องบนถนนมาคิดแล้วจะมีความสุขครับ  :D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 12:17:45 »
จริงครับ
มันก็จะวุ่นๆหน่อย แต่ถ้าเราผ่านและพัฒนาทักษะการขับและจิตใจได้ เราก็เก่งขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 12:22:36 »
สภาพมันบังคับครับ ต้องเร็ว ต้องชิด บางครั้งต้องแทรก เพื่อไปถึงจุดหมายทันเวลา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 12:54:30 »
ถ้านานๆมาทีก็ต้องทำใจแหละครับ ผมก็เป็นเหมือนกันดีที่ไม่ค่อยได้ไปกรุงเทพบ่อยนักีละประมาณสองครั้ง ขับกลับบ้านหลายร้อยโลยังไม่เหนื่่อย เครียดเท่ากับเข้ากรุงเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 13:02:25 »
คนที่ ขับรถอยู่ที่ กทม.  ร้อยละ 80 ก็คนต่างจังหวัด ทั้งนั้นครับ  รวมถึงตัวผมด้วย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 13:03:18 »
เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 13:29:31 »
ด้วยสภาพสังคมเมืองใหญ่ ปริมาณคนอยู่อาศัย ผู้คนเร่งรีบ ใจร้อน และความเครียดสูง
วันธรรมดาต้องตื่นเช้าขับรถไปทำงาน นิสัยการขับรถก็เลย เปลี่ยนตาม ไม่ใช่แค่กรุงเทพนะครับ ที่ต่างประเทศ LA, Newyork ก็เป็นแบบนี้ หรือตามหัวเมืองใหญ่ๆ ในไทยก็เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 13:31:38 »
ผมว่าไอ้พฤติกรรมที่ ว่ามา ผมว่ามันมีตั้งนานและน่ะ
แค่ตอนนี้ที่มีให้เห็นบ่อยขึ้น ด้วยเพราะจำนวนรถที่มันเพิ่มมากขึ้นด้วยรึเปล่า
ผมใช้รถทั้งในกทม และ ตจว. ผมรู้สึกมันก็พอๆกัน กับพฤติกรรมที่ว่ามา
หรือผมชินหว่า!!

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 13:47:29 »
การขับรถในเมืองสติต้องมาเต็มตลอดเวลาครับ กระจกซ้ายขวาหลังควรจะมองบ่อยๆช่วยเรื่องการเปลี่ยนช่องทางได้เยอะ
และที่สำคัญถ้าไม่อยากเครียดพยายามวางแผนการเดินทางล่วงหน้าครับว่าจะไปทางไหน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 13:54:30 »
ตรงข้ามกับผมนะ คงเพราะชินรูปแบบการขับรถในเมืองแล้วมั้ง

ตจว. ผมกลัวมอเตอร์ไซส์มาก เพราะไม่รู้เค้าจะขี้ยังงัย เดาอาการไม่ถูก อยากจะเลี้ยวก็เลี้ยว จากซอยพุ่งมาไม่ชะลอก็มี

ไม่ได้กลัวชนแล้วรถพัง เพราะประกันมี กลัวชนแล้วเค้าพิการ หรือ ตาย มากกว่า

จริงๆ​ครับ ผมตรงกันข้ามเลย เวลากลับมาบ้าน ตจว ขับรถยากกว่ากรุงเทพ​เยอะ ความไร้ระเบียบสุดๆ ขับขี่กันไม่สนอะไร นึกจะออกก็ออก แช่ขวาทำมึน ขับลงดินเพื่อผ่าไฟแดง

กรุงเทพ​นี่มันแน่นอึดอัด​แต่ทุกคนรู้มันเป็นแบบนั้นแน่นอน ไม่เจออะไรที่ไม่แน่นอนแบบขับที่ ตจว ที่ต้องระวังจนเครียด​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:03:00 »
วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ
เราเป็นประเทศกำลังพัฒนาครับ ถ้าจิตใจเราสูง มีศีลธรรม เราคงเป็นอันดับต้นของโลก
แต่เราก็มีเจ้าโลกที่ลพบุรีครับ ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:11:06 »
สำหรับผม กทม เรื่องรถติดไม่ต้องพูดถึงหนักอยู่แล้ว แต่ถ้าเทียบกับ ตจว. เวลาเทศกาลรถติดผมว่าน่ารำคาญกว่า กทม ครับ มันเละเทะไปหมด ส่วนถ้าเทียบกับเวลาทั่วๆไป ผมเปรียบเทียบ กทม. กับชลบุรีละกันเพราะผมอยู่2ที่นี้เเป็นหลัก กทม ขับได้ต่อเนื่องกว่าครับ ชลบุรีจะมีพวกสายhardcore ลุงแหละแต่ก้จะมีพวกยึกยักนานมาก แบบถ้ารอกลับรถแล้วเป็นคันแรกนี่ มี 5นาที+ จะมีเยอะ ส่วนทางเหนืออันนั้นใจเย็นมากครับชิวมาก ส่วนตัวผมที่ไหนก้มีดีมีแย่เหมือนกัน ไม่ต้องเทียบกันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:11:17 »
ผมเกิด และ โต กทม. หัดขับรถที่ กทม. แต่ปัจจุบัน มาอยู่ ตจว

ผมชอบ กทม. นะ .. การขับรถ มีวินัยกว่า เป็นระเบียบกว่า

ถ้า ตจว. อย่าง นิคม 304 ที่ผมอยู่ อยากเลี้ยว อยากปาด ก็ตามสะดวกเลย ใครเคยมาแถวนี้จะทราบดี

แต่ทั้งนี้ ใช่ว่า กทม. จะขับดีนะ เพราะวันหยุดทีไร คน กทม. มาขับ ตจว. ในเส้นทางเขา ถนน 2 เลนสวน ก็จะเห็น วีรกรรม ของคน กทม. ล่ะครับ ช้าแช่ขวา ไม่หลบรถช้า ขับกั๊กเลน ขับตัดโค้ง

สรุปว่า พอกันแหละ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:55:43 »
เคยอ่านกระทู้เจอคนกรุงฯบ่นการขับรถของคน ตจว ซ๊ะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้เห็นคน ตจว บ่นคนกรุงเท่าไรนัก ผมเกิด ตจว ไปใช้ชีวิตในเมือง 20ปี ออกมาอยู่ ตจว อีก 10ปี ผมก็ยังคิดว่า ขับ ตจว เจอคนขับมีน้ำใจมากกว่าครับ อาจเป็นเพราะความเร่งรีบของคนในเมือง และด้วยความเคารพกระทู้นี้น่าจะแค่พูดๆบ่นเล่นๆ ไม่อยากให้ดราม่า แค่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:57:03 »
เอาจริงๆมันก็เเย่หมดเเทบทั้งประเทศ เเค่เเย่ในรูปแบบไหนเท่านั้นเอง กทม ผมว่าไม่เเย่นะ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวคนก้พร้อมให้เข้า เเต่ก็มีเยอะพวกเปิดไฟเเล้วเร่งมาก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าทำไม พอเขาขับไปก็ดันช้า โรคจิต ต่างจังหวัดก็มีรูปแบบนี้ จีงหวัดใหญ่ภาคเหนือผมว่าเเย่กว่า กทมอีก เปิดไฟไม่เคยได้เข้า ไม่รุ้หมันใส้ป้ายกทม หรือเปล่า เเต่เหนือสิ่งอิ่นใดคือมอไซต นึกจะเลี้ยวก้เลี้ยว ในกทม มอเตอรไซตประเภทที่ผมเบื่อ คือป้าที่ขี่แบบตัวเองขี่อยุ่คนเดียวไม่สนโลก กับพวกชอบไปยุเทรินข้างหน้า แบบเบรคตอนรถวิ่งเลนขวา รถชะลอกันไปอีก สรุปก้เเย่หมดไม่มีใครดีเเถม กทม คนตจวก้มาเยอะมันก้คือเเย่มารวมนั่นเเหละ เเค่คนมันเยอะเลยเห็นบ่อย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:57:51 »
ในเมืองขับรถหวงเลนครับ
ยิ่งเปิดไฟเลี้ยว ยิ่งขับดันไม่ให้เข้า อย่าเปิดครับ อาศัยจังหวะตอนเผลออย่างเดียว

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 15:35:13 »
ในเมืองขับรถหวงเลนครับ
ยิ่งเปิดไฟเลี้ยว ยิ่งขับดันไม่ให้เข้า อย่าเปิดครับ อาศัยจังหวะตอนเผลออย่างเดียว
ตามนั้นเลยครับ บางครั้งมันเหมือนไฟท้าทาย ท้ารบยังงัยยังงั้น 
โดยเฉพาะชั่วโมงเร่งด่วน  แต่จะเสียบแบบไม่เปิดไฟต้องแม่น+มั่นใจ ทั้งรถทั้งคน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 15:41:41 »
ตจว.ที่ผมอยู่ก็ใช่ย่อยเด้อ 8)
คักพอๆกับกทม.หล่ะครับ