ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Volvo V40 D4 ครับ  (อ่าน 4011 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ขอสอบถามเกี่ยวกับ Volvo V40 D4 ครับ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:53:13 »
คือตอนนี้กำลังอยากจะเปลี่ยนรถน่ะครับ แต่ไม่ทราบว่ายังมีที่ไหนมีรถมือหนึ่งเหลืออยู่บ้างไหมครับ
ส่วนตัวคิดว่าถ้ามือหนึ่งยังเหลือก็ไปเอามือหนึ่งดีกว่าครับ เพราะมือสองก็ปาเข้าไปล้านสองแล้วครับ(เท่าที่หาๆมาน่ะครับ)
แล้วได้ส่วนลด ของแถม อะไรยังไงพอจะทราบบ้างไหมครับ
ขอความเห็นเพิ่มเติมครับ ตอนนี้ผมใช้ Compact SUV อยู่ครับ แล้วการที่ผมขยับลงมาใช้รถเล็กกว่า MYเก่ากว่า(เทคโนโลยีที่ต่ำลง) มีความเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

(สมชท่านใดมีอะไรแนะนำก็สามารถหลังไมค์มาได้เลยนะครับ)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Volvo V40 D4 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 11:41:05 »
ส่วนตัวไม่แนะนำ ให้ใช้ V40 เป็นรถคันเดียวครับ
เพราะด้วยตัวรถคนข้างเล็ก แคบ พื้นที่สัมภาระน้อย

ตัวรถตอนนี้ Volvo ถอดออกไปจากการขาย พร้อม S60 V60 รุ่นเดิมแล้ว
เครื่องยนต์ปี 2018 คือ V40 T4 และ V40 Cross Country D4

เห็นศูนย์ Wernes มี V40CC D4 ราคา 1.5X ไม่แน่ใจออกไป หรือยังครับ

เครื่อง D4 ออกมาได้ประมาณ 3 ปี จับกับ Aisin 8 speeds

อัตราเร่ง และอัตราสิ้นเครื่องทำได้ดีมาก
แต่ช่วงล่าง V40CC แข็งแต่ติดโคลงครับ เพราะมันคือ
V40 ธรรมดายกสูง ลองหา Review ใน the Clip ดูก่อนได้

ตัวรถออกมาตั้งแต่ปี 2011 แล้ว ผมว่าเป็นไปได้ หารุ่นอื่นจะดีกว่าครับ
ผมว่าการควบคุมรถ ไม่ได้ดีไปกว่า C-Segment เช่น Ford Focus มากนัก ติดแข็ง และท้ายรถแอบไม่มั่นใจเวลาเหวี่ยงรถ้าความเร็วเกิน 160
ข้อดีคือ วัสดุ, เครื่องเสียง, การเก็บเสียง และ Active Safety

ถ้าเป็นรถคันที่สอง นั่ง 1-2 คน ขับในเมือง ผมว่า Ok
แต่ถ้าไม่ใช่ ในงบ 1.5 ผมว่าไปมอง C-SUVs น่าจะกว่าครับ

ล่าสุดที่ Wernes ยังมี T4 Dynamic เหลือนะครับ
ลองโทรถามดู
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ อัตราเร่งพอไหวครับ แต่ติดแข็งหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 21:46:25 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Volvo V40 D4 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 21:01:04 »
ไปถามหา V40 ในช่วง Motor Show มา เห็นทางเซลล์บอกว่า ไม่ได้นำเข้ารถมาพักใหญ่แล้วนะคะ อาจจะต้องตามหาตามสต๊อกศูนย์อย่างเดียวเลยค่ะ : )
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 00:43:11 »
ไปถามหา V40 ในช่วง Motor Show มา เห็นทางเซลล์บอกว่า ไม่ได้นำเข้ารถมาพักใหญ่แล้วนะคะ อาจจะต้องตามหาตามสต๊อกศูนย์อย่างเดียวเลยค่ะ : )

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 00:47:31 »
ส่วนตัวไม่แนะนำ ให้ใช้ V40 เป็นรถคันเดียวครับ
เพราะด้วยตัวรถคนข้างเล็ก แคบ พื้นที่สัมภาระน้อย

ตัวรถตอนนี้ Volvo ถอดออกไปจากการขาย พร้อม S60 V60 รุ่นเดิมแล้ว
เครื่องยนต์ปี 2018 คือ V40 T4 และ V40 Cross Country D4

เห็นศูนย์ Wernes มี V40CC D4 ราคา 1.5X ไม่แน่ใจออกไป หรือยังครับ

เครื่อง D4 ออกมาได้ประมาณ 3 ปี จับกับ Aisin 8 speeds

อัตราเร่ง และอัตราสิ้นเครื่องทำได้ดีมาก
แต่ช่วงล่าง V40CC แข็งแต่ติดโคลงครับ เพราะมันคือ
V40 ธรรมดายกสูง ลองหา Review ใน the Clip ดูก่อนได้

ตัวรถออกมาตั้งแต่ปี 2011 แล้ว ผมว่าเป็นไปได้ หารุ่นอื่นจะดีกว่าครับ
ผมว่าการควบคุมรถ ไม่ได้ดีไปกว่า C-Segment เช่น Ford Focus มากนัก ติดแข็ง และท้ายรถแอบไม่มั่นใจเวลาเหวี่ยงรถ้าความเร็วเกิน 160
ข้อดีคือ วัสดุ, เครื่องเสียง, การเก็บเสียง และ Active Safety

ถ้าเป็นรถคันที่สอง นั่ง 1-2 คน ขับในเมือง ผมว่า Ok
แต่ถ้าไม่ใช่ ในงบ 1.5 ผมว่าไปมอง C-SUVs น่าจะกว่าครับ

ล่าสุดที่ Wernes ยังมี T4 Dynamic เหลือนะครับ
ลองโทรถามดู
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ อัตราเร่งพอไหวครับ แต่ติดแข็งหน่อย

นั่นแหละครับ ตอนนี้ผมใช้ 2018 CX5 Diesel อยู่ครับ พอใจกับช่วงล่างมากๆครับ
แต่ติดที่ว่าตอนที่ซื้อมาที่บ้านอยากให้ออกรถญี่ปุ่นครับ ตอนนี้ก็เลยคิดถึงว่าจะเปลี่ยนรถน่ะครับ เหตุผลที่เลือก v40 เพราะว่าเป็นรถที่ชอบมากๆครับ ชอบจอ TFT มันมากๆครับ บวกกับดีไซน์ของรถครับ และที่สำคัญคืออยากได้รถดีเซลครับ ส่วนตัวคือชอบ Volvo อยู่แล้วด้วยครับ คือถ้าหามือหนึ่งได้ก็คิดจะเปลี่ยนครับ แต่ถ้าเป็นมือสองก็จบกันครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ