ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ  (อ่าน 15167 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 15:44:47 »
มารยาทผมว่าสูสีกัน แต่อาจจะแตกต่างกันคนละเรื่อง พอรถเยอะ เลยเห็นชัดเจนมากๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
Re: เข้ากทม.มา เหนื่อยและอึดอัดจริงๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 15:51:47 »
ขับบ่อยๆจะรู้จังหวะครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:10:20 »
ขับในกทม ก็ต้องขับแบบคนแถวนี้ขับกัน จะมาเปิดไฟเลี้ยว รอจังหวะไปเรื่อยๆยากครับ ต้องหาจังหวะเอง

ตอนอยู่ตจวผมขับสบายใจกว่าขับที่นี่เยอะครับ ตจวก็มีขับแย่แบบของเขา แต่ปวดหัวน้อยกว่าคนกรุงเทพขับเยอะ

รีบกันจนแทบไม่มีการให้ทางอีกแล้ว ชีวิตข้าสำคัญสุด กลับบ้านเร็วกว่าเดิม 10 วิ เก่งสุดๆ น่าอับอายจริงๆ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:14:11 »
แสดงว่าหลายๆคนยังไม่ได้เข้าถึงชั้นใน เลยไม่ได้พูดถึงสิ่งๆหนึ่ง

ผมนี่ กับรถเก๋ง ยังพอสู้รบได้

แต่กะแมงกะไซค์ ถือว่ามีสติแตกบ้าง รับยิ่งกว่ารถเก๋งอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:32:45 »
แสดงว่าหลายๆคนยังไม่ได้เข้าถึงชั้นใน เลยไม่ได้พูดถึงสิ่งๆหนึ่ง

แต่กะแมงกะไซค์ ถือว่ามีสติแตกบ้าง รับยิ่งกว่ารถเก๋งอีก

มอไซ ตจว เฮียกว่าเยอะครับ  ในกรุงฯนี่ แค่จิ๊บๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:39:08 »
ตจว. กับ กทม. ถึงแม้การจราจรจะต่างกัน แต่ที่เหมือนกันคือ "ความไม่มีวินัย" ของคนใช้ถนน

อาจจะคนละแบบ ในเมืองก็เหมือนที่ จขกท. ว่ามา แต่ ตจว. ก็อีกแบบ ขับตามใจฉัน จะจอด จะเลี้ยว จะหยุด จะยูเทิน ก็ทำเอาดื้อๆไม่มีปี่ขลุ่ยหรือเปิดไฟ ยิ่งมอไซค์นี่แบบสุดๆ คนขับมอไซค์ในกรุงชั้นใน ก็พวกพี่วิน Grab หรือ Msnger แต่คนขับ ตจว. คือเด็ก เด็กน้อยหัวโปก ซ้อน 3/4 ไม่มีหมวก พร้อมตายทุกเมื่อ

ผมเป็นคนกรุงเทพแต่เกิด แต่ทำงาน ตจว.มากว่าครึ่งชีวิต นานๆกลับบ้าน กทม.หาพ่อแม่ที แต่ก็ยังยอมรับว่า ขับรถในเมืองอึดอัดกว่าครับ ถึงแม้ ตจว. จะน่ากลัวอย่างที่บอกมา แต่มันชิลกว่ามาก เข้า กทม.ทีโ๕ตรอึดอัด โดยเฉพาะรถติด

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:43:09 »
บทเรียน...
เปิดไฟขอเบี่ยงเลนอย่างช้าๆ มักจะไม่ได้เลน
แต่.... เปิดไฟทิ่มพรวดมักจะได้เลน (บีบแตร์ด่า ช่าง....้งเถอะครับ)
เอาเป็นว่าขับยังไงก็ได้ละครับ ให้เพื่อนชนตูดไว้ก่อน
กฎหมายมีบอกไว้ว่าชนตูดคันหน้า ถือว่าคุณขับรถประมาท

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:45:48 »
จริงๆ ไม่เกี่ยวกับ ว่า ใน กทม หรือ ตจว ครับ วินัยจราจรคนไทยน้อยมากครับ ในเมืองใหญ่ รถเยอะ ก็จำเป็นตาต้องตามจังหวะครับ  ที่ผมเกลียดที่สุด ไม่ว่าขับที่ไหนคือ แช่ขวาครับ ถ้า ลด คนแช่ขวาได้ สัก 30-50% ผมว่าการจราจรที่จะดีขึ้นแน่นอน คนเดือดน้อยลง ไม่ต้องรอจังหวะ.... เมื่อไหร่จะให้แซง... ใบขับขี่ซื้อเอาหรือเปล่าน้อ 5555   ต้องเข้าใจว่า ประเทศเราครองอันดับ 1 มาหลายปีอุบัติเหตุมากสุด ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:48:27 »

+1 กรุงเทพฯ ชั้นในสับสนมาก เป็นคนกรุงเหมือนกัน แต่ทุกครั้งที่ขับเข้าชั้นใน แทบจะบ้าตาย
เจอเหล่าเทพมุด เบียด ปาด จี้ จนรู้สึกเหมือนคนพึ่งหัดขับรถเลยทีเดียว

++1 เกลียดมอไซค์ขวานผ่าซากมาก นึกอยากมุดก็มุด นึกอยากเบียดก็เบียด เกี่ยวกระจก เฉี่ยวตัวถัง บิดแว๊นนนนนน หายจ๋อย
มอเตอร์ไซค์ดีๆ เคารพกฎจราจร ก็มีเยอะนะ ผมชมเชย และพยายามให้ทาง พับกระจก ในกรณีที่เขาไปไม่ได้จริงๆ
แต่สักแต่ว่าขี่ก็เยอะ รถหลบเปิดช่องทางให้ไปได้ดันไม่ไป ชอบเข้ามาเบียดๆ ตรงช่องแคบ แล้วไปเกี่ยวไปเฉี่ยวรถเขา -"-
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 17:05:31 »
ในเมืองขับรถหวงเลนครับ
ยิ่งเปิดไฟเลี้ยว ยิ่งขับดันไม่ให้เข้า
อย่าเปิดครับ อาศัยจังหวะตอนเผลออย่างเดียว

ผมก็เจอบ่อยนะ พวกที่หวงเลน

แต่ไม่ว่าจะยังไง ผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ก่อนที่จะเปลี่ยนเลน

เจอบางคนที่ไม่มีน้ำใจ แต่เราก็ไม่จำเป็นจะต้องขับรถแย่ๆ โดยไม่เปิดไฟเลี้ยวนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 17:20:05 »
กะจะตั้งกระทู้ แบบนี้อยู่พอดีเลยครับ  เพราะเครียดกับการเดินทางในกทม.มาก

ผมทำงานในกรุงเทพฯ แต่ปกติจะเดิน หรือใช้บริการขนส่งสาธารณะต่าง ๆ ไปทำงาน ที่พักใกล้ที่ทำงานมาก

วันก่อนขับรถจากแถว อ.หนองปรือ จ.กาญจนบุรี ตอน 6.00 น. ถึงแถวบางบัวทอง 7.15 น.
กว่าจะถึงบ้านแถวพระราม 3  ก็ 9.20 น.  คือ แค่จากชานเมือง ถึงบ้าน  2 ชั่วโมง  :'(

รถติดมอไซซอกแซกจักรยานปาดหน้า ถนนขรุขระเป็นเนินหลุมขุดโปะ จะขยับอะไรก็ลำบาก  :'(

ที่สำคัญ ทำไมเลนขวาในกทม. มักรถติดมากกว่าเลนซ้ายเสมอ แม้นบนทางด่วน!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2019, 17:22:28 โดย -+ กฤษ +- »

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 20:14:28 »
ยอมรับเลยว่าขับในกรุงเทพยากมาก ต้องมีสติ
ขับ ตจว ยากคนละแบบ

ในกรุงเทพถ้าใช้เส้นทางประจำพอจะคำนวณเหตุการณ์ล่วงหน้าได้บ้าง
เช่นการก่อสร้าง, เวลาของรถบรรทุก, จุดกลับรถ, มีซอยเลี้ยวขวาได้, ถนนไม่เรียบ, สะพาน และอีกหลายอย่าง
ถ้าเส้นทางที่นานฯไปที มันอาจเปลี่ยนโดยที่เราไม่รู้
แต่ยังดีที่มีทาง(เกือบจะ)ด่วนที่พอจะให้หลบเลี่ยงมอเตอร์ไซค์ได้ระยะนึงก่อนจะมาเจอกันอีกที

ตจว คงเหมือนกันถ้าใช้เส้นทางเดิมฯ เจ้าของพื้นที่จะรู้ว่าจุดไหนอันตราย
แต่อาจมีปริมาณคนขับขี่มือใหม่เยอะกว่า กทม บนท้องถนน(เพราะมันง่ายกว่า ไม่ต้องมีประสบการณ์ก้อขับขี่ได้)
และเส้นทางที่ไม่ได้ใช้ประจําก้อไม่ได้สับสนวุ่นวายเหมือน กทม พอรับได้

การขับขี่รถยนต์และมอเตอร์ไซค์ใน กทม เราปัจจุบันมีแค่ 3 จุดมุ่งหมาย

1..เคลื่อนที่ด้วยความเร็วกว่าเดินหรือวิ่ง ไปยังจุดหมาย
2..เคลื่อนที่ด้วยความเร็วโดยไร้จุดหมาย
3..เคลื่อนที่ด้วยความเร็วเพราะจุดหมายคืออาชีพ
(ขอรบกวนบอกนายจ้างคุณว่าอย่าทําโปรเรื่องเวลา)

ไปถึงที่หมายโดยปลอดภัยทุกวันก้อดีใจแล้วครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 21:43:17 »
ส่วนตัวผมคิดว่าขับใน กทม. ง่ายกว่า ตจว. นะครับ

ผมอาจจะชิน เพราะ เกิดและโตใน กทม. ด้วยรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

แต่ขับใน กทม. ผมรู้สึกว่าขับสบายกว่าขับใน ตจว. นะครับ

เพราะรถติด และค่อยๆขยับไปเรื่อยๆ จึงไม่ต้องคอยระวังอะไรมากเป็นพิเศษ

ส่วนที่เปิดไฟเลี้ยวขอเลน แล้วไม่ค่อยให้ ผมก็ไม่ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ

ถ้าเค้าไม่ให้ ผมก็ไม่เข้าเลน ผมก็รอได้เรื่อยๆครับ บางทีรอนานจนคันหลังบีบแตร ;D

แต่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร ผมก็รอต่อไปเรื่อยๆ เพราะมันคือทางกลับบ้าน จะให้วิ่งผิดเลนก็เลยบ้านสิครับ ;D

ไม่ต้องซีเรียสครับ เลนว่าง หรือ เค้าให้เข้า ก็ค่อยเข้าครับ สบายๆไม่ต้องรีบร้อน ;)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 21:57:33 »
คือผมคน  ตจว.สนุกกับการใช้รถตจว.

พอเข้า กทม.  เห็นวินัยการใช้รถที่แย่มาก

หลักๆคือไม่เว้นระยะ  หน้าต่อท้าย  พอจะเบนเข้าเลนที่เราต้องการยากมาก

ผมไม่ได้จะเบนตอนที่จะถึงนะ  ผมเริ่มเบนตั้งแต่ป้ายบอก  แต่รถมันติด  เปิดไฟเลี้ยวขอก็ไม่ยอมให้เข้า

กลับกันพอรถอื่นขอทาง  ผมก็ให้คันเว้นคัน    ผมรถอีโค่  มันไม่ได้เร่งมาทันขนาดนั้น  บางทีอีกคันแทรกเข้ามา  ผมไม่อยากมีเรื่องก็ให้เข้า สองคัน  ปรากฏว่าคันหลังผมบีบแตรด่า

น้ำใจไม่เคยมี

ไหล่ทางพร้อมแทรก  ผมนึกไม่ออกว่าถ้ามีรถชนกันบาดเจ็บ  รถพยาบาลจะไปทางไหนได้

ทาง ตจว.แช่ขวา  รถหลังมายังมีหลบให้  กทม.อย่าหวัง

จะอ้างชีวิตเมืองเหรอ  เมืองประเทศอื่นเขาก็ไม่ขนาดนี้ป่ะ

จิตสำนึกคนขับรถสมัยนี้มันหายไปไหน?

ถึงว่า ป.ชั้น 1 ขายดี

ตจว.บ้านผมให้ทางกันง่ายๆ  เพราะแปบเดียวคนให้ทางก้ได้ไป  กทม.หวงทางเหมือนว่าจะได้ไปอีกทีพรุ่งนี้

ต่างจังหวัดก็ไม่เย้าหรอกครับ ผมขับทั้งใน กทม และ ตจว. (อยู่ ตจว. แต่ต้องเข้า กทม. เดือนละ 4-5 ครั้งขึ้นไป) ใน กทม. ก็ตามคุณบอกเป๊ะ

ถ้าต่างจังหวัดจะเจอกระบะแต่งซิ่ง แข่งวัดดวงกันมา วันดีคืนดีอัดตูดคุณลงข้างทางไปตายด้วยกัน

บางทีเจอมอไซกามิกาเซ่ โผล่จากซอยแล้วไม่สนอะไรทั้งสิ้น ตัดข้ามถนน 4 เลนไปยูเทิน เป็นต้น

บางวันก็เจอกระบะสายชิล แช่ขวา ไม่ยอมหลบ พอเราจะแซงซ้าย แม่งเร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงซะงั้น

อีกเยอะครับ ผมว่าเป็นสันดานคนไทยหลายๆคนไปแล้ว เหนื่อยใจมากๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 23:38:48 »
ไปขับจังหวัด พม่า ที่อยู่ใกล้ๆ กทม ซักวัน จะรู้สึกเลยว่า กทม น่าอยู่น่าขับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 23:48:35 »
ทำใจให้ชินครับ ผมก็ชินละเวลาขับตจว.

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 07:54:30 »
จะ กทม หรือ ตจว ก็เป็นคนไทยที่ทีพื้นฐานความไม่มีวินัย ไม่เคารพสิทธิ์ผู้อื่น
เอาแต่ใจตัวเองเหมือนกัน เพียงแต่พฤติกรรมนั่นไปเกิดบนสภาพการจราจร
ที่ต่างกันเท่านั้นเองครับ

ใน กทม โดยเฉพาะย่านการค้าและใจกลางเมืองที่มีสภาพการจราจรหนาแน่น
ก็จะเป็นอย่างที่พี่ จขกท ว่า คือขับรถแล้วเหนื่อยอึดอัดใจ ผมคิดว่าในตัวเมือง
ตจว ก็คงไม่ต่างกัน

แต่ ตจว ที่เป็นทางระหว่างเมือง ก็จะเป็นแบบเสี่ยงชีวิต เสี่ยงคุก ตาราง

ซึ่งถ้าให้ผมมอง การขับรถในเมือง ค่อนไปทางเรื่องอึดอัด รำคาญใจ
แต่ขับ ตจว ระหว่างเมือง ค่อนไปทางเรื่องเสี่ยงชีวิต ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 08:35:28 »
ช่วงชั่วโมงเร่งด่วน เช่น สาทร นราธิวาส เพลินจิต ถ้าคุณเว้นระยะห่างมากๆ ตำรวจเขาจะเปิดไฟแดงใส่คุณ และคุณก็ติดรอไฟไปเลยต่ำๆ 5 นาที เพราะฉะนั้นคนที่ขับประจำจะรุ้ดีว่าต้องตามคันหน้าห้ามเว้นระยะห่างมาก บางทีผมก็เซงนะเจอรถมาจาก ตจว ขับ ชิว เว้นระยะห่างมากๆ แต่ผมก็เข้าใจ เพราะแต่ละพื้นที่การขับขี่ก็จะต่างกัน เราก็ต้องปรับตัว แต่ยอมรับอย่างนึงคือขับใน กทม ปวดหัวตอนรถติด ระยะทาง 2-3 กิโล สามารถใช้เวลาเดินทางเป็นชั่วโมงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 08:37:08 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 09:17:04 »
แถวนี้มันเถื่อนครับ ไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 09:21:51 »
ผมเกิด และ โต กทม. หัดขับรถที่ กทม. แต่ปัจจุบัน มาอยู่ ตจว

ผมชอบ กทม. นะ .. การขับรถ มีวินัยกว่า เป็นระเบียบกว่า

ถ้า ตจว. อย่าง นิคม 304 ที่ผมอยู่ อยากเลี้ยว อยากปาด ก็ตามสะดวกเลย ใครเคยมาแถวนี้จะทราบดี

แต่ทั้งนี้ ใช่ว่า กทม. จะขับดีนะ เพราะวันหยุดทีไร คน กทม. มาขับ ตจว. ในเส้นทางเขา ถนน 2 เลนสวน ก็จะเห็น วีรกรรม ของคน กทม. ล่ะครับ ช้าแช่ขวา ไม่หลบรถช้า ขับกั๊กเลน ขับตัดโค้ง

สรุปว่า พอกันแหละ

ผมก็อยู่แถวๆนั้น เคยตั้งกระทู้ว่าพวกมอไซต์ต่างจังหวัดชอบถอดกระจกมองข้างออก อันตราย
สุดท้ายผมก็lockกระทู้นั้นไป เพราะมีคนจำนวนหนึ่งมาดราม่า เรื่อง กทม ตจว แทนเรื่องถอดกระจกมองข้าง 555
เดี๋ยวนี้คนดราม่าเก่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 09:43:15 โดย lexus »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:03:53 »
คิดว่าเป็นความไม่เคยชินแหละครับ ถ้าไปในที่ที่เราไม่คุ้นเคย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:27:04 »
คือผมคน  ตจว.สนุกกับการใช้รถตจว.

พอเข้า กทม.  เห็นวินัยการใช้รถที่แย่มาก

หลักๆคือไม่เว้นระยะ  หน้าต่อท้าย  พอจะเบนเข้าเลนที่เราต้องการยากมาก

ผมไม่ได้จะเบนตอนที่จะถึงนะ  ผมเริ่มเบนตั้งแต่ป้ายบอก  แต่รถมันติด  เปิดไฟเลี้ยวขอก็ไม่ยอมให้เข้า

กลับกันพอรถอื่นขอทาง  ผมก็ให้คันเว้นคัน    ผมรถอีโค่  มันไม่ได้เร่งมาทันขนาดนั้น  บางทีอีกคันแทรกเข้ามา  ผมไม่อยากมีเรื่องก็ให้เข้า สองคัน  ปรากฏว่าคันหลังผมบีบแตรด่า

น้ำใจไม่เคยมี

ไหล่ทางพร้อมแทรก  ผมนึกไม่ออกว่าถ้ามีรถชนกันบาดเจ็บ  รถพยาบาลจะไปทางไหนได้

ทาง ตจว.แช่ขวา  รถหลังมายังมีหลบให้  กทม.อย่าหวัง

จะอ้างชีวิตเมืองเหรอ  เมืองประเทศอื่นเขาก็ไม่ขนาดนี้ป่ะ

จิตสำนึกคนขับรถสมัยนี้มันหายไปไหน?

ถึงว่า ป.ชั้น 1 ขายดี

ตจว.บ้านผมให้ทางกันง่ายๆ  เพราะแปบเดียวคนให้ทางก้ได้ไป  กทม.หวงทางเหมือนว่าจะได้ไปอีกทีพรุ่งนี้

จากประเด็นที่เขียนมา
ถ้าพูดถึงเรื่องวินัยที่แย่ น่าจะมีเรื่องขับไหล่ทางกับแช่ขวา (แต่แช่ขวาผมไม่เคยเจอเพราะปกติเข้ากทม.ก็รถติดทุกเลนอยู่แล้ว ตรงกันข้ามทางตจว.แช่ขวากระจุย)

ส่วนเรื่องอื่นผมว่าไม่เกียวกับวินัยสักเท่าไหร่ เป็นเรื่องของน้ำใจมากกว่า ด้วยวิถีชีวิตของคนเมืองกับต่างจังหวัดที่ต่างกันแน่นอนว่าชีวิตคนเมืองย่อมแข่งกับเวลากันอยู่แล้ว การขับชิดคันต่อคันผมเลยมองว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะถ้าขับห่างก็จะมีคนมาแทรกต่อหน้าคุณไปเรื่อยๆ จะยิ่งทำให้รถเราไปถึงจุดหมายช้าหนักเข้าไปอีก ไม่ใช่แค่คุณช้าแค่คันเดียว คันหลังๆและหลังๆๆก็ยิ่งช้าหนักกว่าคุณอีก อย่างที่มีท่านนึงคอมเม้นไว้ คือกทม.ถ้าไม่ทันไฟแดงนี้คือรอไปอีกนานกว่าจะไฟเขียวอีกทีอะครับ
น้ำใจก็ควรจะมีแต่ความพอดีก็ต้องมีเหมือนกัน 

ส่วนการจะเข้าเลนส่วนใหญ่ผมจะวิ่งเลนกลางแล้วพอจะถึงทางแยกทางเลี้ยวก็เปลี่ยนเลนตั้งแต่เนิ่นๆเลย ไม่รอให้เห็นป้ายหรือไม่รอให้ไกล้จนแทรกเข้าไม่ได้ครับ เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนตัวเองอะ (การที่เขาจะให้แทรกหรือไม่ให้ไม่ได้เกี่ยวกับวินัยจราจรนะครับ แยกกันนะ)

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:32:15 »
ผมเชื่อว่าทุกคนก็อยากมีน้ำใจแหละ แต่ที่ต้องแก่งแย่ง ห้ำหั่น เอาเป็นเอาตายทำให้มีวินัยจราจรแย่กันหมด ก็เพราะโดนบีบ/กดดัน จากหลายๆอย่าง...

การออกแบบเมือง+ถนน ที่ไม่ดี  ไม่เอาเงินภาษีมาปรับปรุงทำสะพาน+อุโมงค์ ให้จราจรดีขึ้น
ป้ายจราจรเครื่องหมายบนถนน ไม่ดี/ไม่ชัดเจน

เมืองใหญ่ในหลายๆประเทศก็รถเยอะ แต่ถ้ารัฐมุ่งมั่นในการแก้ปัญหา(เพิ่มงบ และ คอรัปชั่นให้น้อย) ปัญหามันก็จะจบได้ ส่งผลให้จิตสำนึก ความมีน้ำใจ ความเป็นเพื่อนบนท้องถนนก็จะกลับมาได้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 12:15:37 »
แตกต่างเรื่องวินัยกันคนละเรื่องครับ สำหรับ กทม. กับ ตจว.  :( :( :( :(

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 12:27:33 »
ไม่ต่างกันเลยเพราะนิสัยส่วนลึกของแต่ล่ะคนล้วนๆ ผมทำงาน กทม จ-พฤ กลับต่างจังหวัด ศุก- อาทิต
วินัยไม่ต่างกัน ตจว ขับรถกวนโอ้ยมากกว่าอีกต่างหาก แช่ขวายาวๆ( กทม มันแช่เพราะเต็มทุกช่อง) มอไซต์ข้ามเลน นึกจะพุ่งออกมาก็มา
สำหรับผม ขับรถต่างจังหวัดปวดหัวมมากกว่า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 12:32:44 »
แม้จะขับช้า slow lifeกัน แต่ที่ต่างจังหวัดมีน้ำใจในการขับรถพอสมควรนะครับในเรื่องการหลบทางให้รถฉุกเฉินต่างๆเช่นรถพยาบาลและรถมูลนิธิเวลามีเหตุต่างๆที่ต้องเปิดไฟไซเรนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 12:35:42 โดย deertesla »

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 14:48:09 »
นานๆมาทีก็จะอย่างนี้ครับ แต่ถ้าคนอยู่ใน กทม. จะรู้จังหวะกัน แต่พอไปขับ ตจว. มันก็จะมีจังหวะขับแบบ ตจว. อีก ก็จะต่างคนต่างไม่ชินกัน บางทีต้องใจร่มๆครับ เสียเวลาสักนาที ดีกว่าเสียชีวิวตหรือเสียเวลาไปนอน รพ. หรือต้องรอซ่อมรถครับ  ::)

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 15:52:13 »
ต่างจังหวัดเส้นรอง ระวังที่สุดคือหมา  ไม่รู้จะเลี้ยงอะไรกันนักหนา เลี้ยงแบบปล่อยมานอนกลางถนน  วิ่งเบ่นตามถนน  คันปิกอัพผมชนสามครั้ง  ครั้งแรกชน ซ่อมมาไม่กี่วันชนอีก ซ่อมมาอีกไม่เกินสามเดือนชนอีกเลยไม่ซ่อมเลย สมควรควบคุมการเลี้ยงหมามากไป อีกกรณีคือมอไซค์ ยุๆก็โผล่มาจากข้างทาง กะคนแก่ขับรถออกจากซอยกับตามถนนใหญ่ ขับแช่ขวาพอจะแซงซ้ายจู่ก็หักออกซ้าย กับอีกพวกคือขับสวนเลน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 19:17:11 »
ผมลงไต้ครั้งเดียว (ไปถึงสุราด) พอกลับมาถึง กทม. โล่งใจมาก คน กทม ขับรถได้แย่น้อยกว่าที่ไต้เยอะเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 21:00:09 »
สรุปแล้ว ไม่ว่าจะ กทม หรือ ตจว. ก้ขับรถ แย่ จนถึงขั้นเลว พอๆกัน พอเจอคนขับรถแย่ใน ตจว ก้จะมีคนบอก กทม. ขับดีกว่านี้เยอะ แต่พอเจอขับรถแย่ใน กทม. ก้จะมีคนบอก ตจว.แหละขับดีกว่า สรุปคือมันก้พอๆกันน่ะแหละผมว่า ตามนิสัยคนไทย :-X