ผู้เขียน หัวข้อ: -- ทำแบบนี้จะผิดกฏหมายไหมครับ --  (อ่าน 5946 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
-- ทำแบบนี้จะผิดกฏหมายไหมครับ --
« เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:26:20 »
ถ้าเอารถแจ้งเปลี่ยนสีเป็น ขาว-ดำ จะโดนตำรวจเรียกไหมครับ

เห็นต่างประเทศทำมานานแล้ว แต่ยังไม่กล้าทำ

เห็นมีคนทำแล้วอยากทำตามบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 21:10:45 โดย Friday13 »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: -- ทำแบบนี้จะผิดกฏหมายไหมครับ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:37:09 »
ไม่ได้ใส่สัญญานวับวาบกับตราหน่วยงานในไทย ก็ไม่ผิดอะไรครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AboveGod

Re: -- ทำแบบนี้จะผิดกฏหมายไหมครับ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 10:41:31 »
ไม่ได้ใส่สัญญานวับวาบกับตราหน่วยงานในไทย ก็ไม่ผิดอะไรครับ

ขอบคุณครับ  :-*

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 11:44:13 »
ไม่ผิดหรอกครับ บางอย่างทำแล้วผิดเห็นๆก็มีคนทำ ตร.ก็ไม่ทำอะไรด้วย อาจจะเป็นเพราะกำลังพลเรามีไม่เพียงพอ...
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 12:52:47 »
ตำรวจอาจจะเล่นในแง่ของสีไม่ตรงกับทะเบียนที่แจ้งได้ครับ

ลองศึกษาดู ถ้าสีผิดกว่าสีที่แจ้งในทะเบียนเกินกี่%ผมจำไม่ได้ถือว่าผิดกฎหมาย ตำรวจเรียกไถได้ครับ คล้ายพวกหลังคาเคฟล่ากระโปรงเคฟล่าครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 13:44:59 »
ตำรวจอาจจะเล่นในแง่ของสีไม่ตรงกับทะเบียนที่แจ้งได้ครับ

ลองศึกษาดู ถ้าสีผิดกว่าสีที่แจ้งในทะเบียนเกินกี่%ผมจำไม่ได้ถือว่าผิดกฎหมาย ตำรวจเรียกไถได้ครับ คล้ายพวกหลังคาเคฟล่ากระโปรงเคฟล่าครับ

บางอย่างก็อย่าเหมาว่าตำรวจจะไถเลยครับ มันก็มีเหตุผลเรื่องความปลอดภัยอยู่นะผมว่า คนไปเปลี่ยนคงคิดว่ามันสวยกว่าเดิมอยู่แล้ว แต่บางมุมมันก็มีอันตราย

เช่นรถสีขาว เปลี่ยนฝากระโปรงหน้าเคฟล่าสีดำ ถ้าเกิดไปชนท้ายเค้า หรือชนคนแล้วหนี ถ้ามองจากพยานคนละมุมให้การกับตำรวจไม่เหมือนกัน คนโดนชนบอกเห็นรถสีดำเพราะมองจากกระจกหลังหรือเห็นแค่ด้านหน้า ส่วนคนอื่นเห็นจากข้างหลังหรือด้านข้างก็บอกเป็นรถสีขาว เวลาฉุกละหุกแค่จำทะเบียนก็ยากแล้ว จะให้จำละเอียดขนาดฝากระโปรงสีนึง ตัวรถอีกสีนึง คงไม่ไหวนะครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 14:34:10 »
ผมว่าโดนเต็มๆนะเพราะดันเหมือนรถตำรวจไปหน่อย

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 17:52:39 »
ถ้าว่ากันตรง ๆ มันอยู่ที่ดุลยพินิจของตำรวจเลยครับ เพราะถึงแม้อาจไม่ผิดเรื่องเปลี่ยนสี แต่ก็อาจไปผิดข้อหาอื่น ๆ ได้ เพราะดูผ่าน ๆ มันเหมือนรถตำรวจมากเลยนะครับ

ต้องถามก่อนว่าทำไมถึงอยากทำแบบนี้ ถ้ามีความคิดว่าเท่ดี เหมือนรถตำรวจละก็ นั้นแหละครับก็ผิด

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 22:07:49 »
ถึงจะถูกกฎหมายทุกอย่าง แต่ตำรวจบ้านเราสามารถหาวิธีเอาผิดได้ทุกอย่างล่ะครับถ้าเค้าจะเอานะ  :P

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 05:19:57 »

เรียกตำรวจไถ ไม่ดูเลย ไอ้พวกชอบทำผิดแล้วคิดว่าคนอื่นรีดไถ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 07:10:29 »
ถึงจะถูกกฎหมายทุกอย่าง แต่ตำรวจบ้านเราสามารถหาวิธีเอาผิดได้ทุกอย่างล่ะครับถ้าเค้าจะเอานะ  :P

มันน่ากลัวตรงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 07:40:38 »
ถ้าไปแจ้ง ขนส่งว่าเป็น สีขาว-ดำ แล้วขนส่งให้ผ่าน ก็จบครับ เวลาโดนเรียก(ซึ่งอาจจะโดนบ่อยด้วยสีมันล่อตาเหลือเกิน) ก็เอาเล่มทะเบียนให้ดูสิครับ เว้นแต่จะโดนข้อหาอื่นที่ไม่เกี่ยวกับสี

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 08:29:07 »
ถ้าแจ้งลงเล่ม มันก็ถูกต้องตามกฎฯ
แต่อาจจะมี "รำคาญ" ได้ เพราะมัน "ต้องตา" ตำรวจ
ซึ่งเขามีสิทธิ์ที่จะเรียกดูได้ตามที่สงสัย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 09:37:45 »
ของไทยมันแดงเลือดหมู สีก็ไม่เหมือนแล้ว แค่แจ้งขนส่งเรื่องสี ก็สบายใจได้ ถ้าตำรวจเรียกคงเรียกถามว่ารถสวยดี ทำมาที่ไหน :)

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 07:11:49 »
ของไทยมันแดงเลือดหมู สีก็ไม่เหมือนแล้ว แค่แจ้งขนส่งเรื่องสี ก็สบายใจได้ ถ้าตำรวจเรียกคงเรียกถามว่ารถสวยดี ทำมาที่ไหน :)
รถนครบาลมีสีนี้ครับ