ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถคันแรกจำเป็นตองรถคันเล็กๆมั้ยครับ  (อ่าน 8613 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อรถคันแรกจำเป็นตองรถคันเล็กๆมั้ยครับ แบบที่เขาชอบบอกกันรถคันแรกไช้คันเล็กไปก่อน
 แต่ถ้าเรามีความสามารถซื้อรถ ประมาณ D segmentได้เลย จำเป็นมั้ยทีต้องเริ่มเล็กๆให้คล่อง
ผมขับ camryของพ่อไม่บ่อยมาก รู้สึกมันใหญ่ๆกะยากเวลาเจอรถสวนในซอยบ้านแคบๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 15:58:37 โดย nuttaponswords »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ถ้าซื้อรถคันแรกจำเป็นตองรถคันเล็กๆมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 15:41:44 »
ซื้อตามกำลังทรัพย์ ครับ

รถคันแรกผมนี่ พ่อโยนกุญแจ MPV (Mitsubishi space wagon ประกอบนอก) มาให้เลย 24 ปีที่แล้ว คันละล้านน่ะครับ แต่ข้อเสียก็คือ พอใช้รถดีๆแล้ว มันก็ทำให้เรานิสัยเสีย พอไปขับรถที่ด้อยกว่า จะเกิดอาการรับไม่ได้ ขับไม่ได้ น่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ถ้าซื้อรถคันแรกจำเป็นตองรถคันเล็กๆมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 15:57:09 »
ไม่จำเป็นอ่ะครับ เอาที่ชอบและไหวเถอะ
ขับไปสักพักเดี๋ยวก็ปรับตัวได้ สบายๆ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 15:59:30 »
อย่างผมคันแรก mitsu galant untima แล้วกระโดดไป thairung adventure 4wd คันใหญ่เลย ใช้ๆไป ปัจจุบันใช้ vios ชิลๆอยู่ครับ
ส่วนเพื่อนผม หลังมันเรียนขับรถแล้วขับรถเป็น มันให้พาไปจอง nissan teana j32 คันแรก แล้วมันก็ยังใช้จนถึงทุกวันนี้
หลายๆคนก็เริ่มคันแรกที่กระบะก็เยอะแยะ
ไม่ได้จำกัดหรอกครับว่าต้องเริ่มที่คันเล็กคันใหญ่อยู่ที่งบครับ เรื่องคล่องตัวหรือไม่คล่องนั้นมันบอกได้ตอนไปลองขับครับก่อนซื้อครับ วิ่งเข้าเมืองนอกเมืองดูก็รู้แล้วว่าเหมาะไม่เหมาะ

ปล.ลูกพี่ลูกน้องผมใช้ g8 ชนโน้นแปะนี่เครมทีรอบคันตลอด เปลี่ยนมาใช้ xv ก็อาการเดิม ล่าสุดเห็นใช้ f30 อยู่รอยครูดนี่สงสารประกันเลย  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 16:00:11 »
เหตุผลที่ซื้อคันเล็กเพราะราคาถูก และขับง่าย มือใหม่ชอบครับ

เว้นแต่ว่า ออก JWC ป้ายแดง มาเป็นรถคันแรกในชีวิต

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 16:04:14 »
ตามเงินในมือเลยครับ คนไทยสมัยก่อน รถคันแรกกระบะทั้งนั้นครับ 55+
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 16:20:25 »
ไม่จำเป็นครับ อยู่ที่ความพร้อมล้วน ๆ  8)
คันแรกที่ผมใช้บ่อยก็ D segment เลยครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 16:39:39 »
กรณีไม่เคยขับรถมาก่อน รถ cc น้อยๆ จะไม่รู้สึกอืดเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับคนที่เคยขับรถใหญ่มาก่อน แล้วมาขับรถเล็ก

สรุป รถไซส์อะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 16:44:32 »
ดูที่การใช้สอยดีกว่าครับ ถ้าเน้นขับในเมืองเอาคันเล็กๆก็หาที่จอดง่าย มุดง่าย ประหยัดน้ำมัน

แต่ถ้ากะใช้ขับทางไกล ข้ามจังหวัดบ่อยๆก็เอาคันใหญ่ขึ้นมาหน่อยครับ

อย่างผมหัดขับคันแรกก็กระบะเลย มันก็กะได้เอง ชินไปเองครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 17:24:29 »
อยู่ที่กำลังในการซื้อเลยครับ
พิจารณาร่วมกับรูปแบบการใช้ชีวิตด้วย นั่งกี่คน ขนของเยอะไหม

ผมเริ่มขับตอน ม.ปลาย
ใหม่ ๆ รอยข่วนพอควรเลย ถอยชนเสา ครูดกำแพงบ้าง
ที่บ้านเอาที่เอาไว้ซื้อของเข้าบ้านให้ใช้ ขนาดเท่า B segment ปัจจุบัน
จอดง่าย ในเมืองคล่องตัวครับ

สุดท้ายแล้ว ไปลองขับดูก่อน ดูงบประมาณ กำลังผ่อน
อย่าลืมคำนึงถึงค่าน้ำมัน ค่าต่อทะเบียน ค่าต่อประกัน ค่าซ่อมบำรุงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 17:34:02 »
ผมอายุ 24 จบมาทำงาน ขับรถเดือนละ 3000 กม. โดยเฉลี่ย
ออก SUV ผ่อนเอง 26k ช่วงแรกขนาดขับ C seg ยังเหนื่อยเลยครับ
ถ้าขับรถเล็กๆนี่แย่แน่

เทียบกับขนาด ระบบความปลอดภัย ความสะดวก
% ผ่อนเทียบกับรายได้แล้ว ไม่มีความจำเป็นต้องขับรถเล็กครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 17:45:11 »
ทำไมผมเจอให้ขับคันแรกเป็น รถใหญ่เกียร์กระปุก เพราะขับคันใหญ่ได้ เวลาไปขับคันเล็ก จะไม่ค่อยกังวลเรื่องขนาดรถเท่าไร่ แล้วขับเกียร์กระปุกได้ เกียร์ออโต้ก็ไม่ใช้ปัญหา

ถ้าเลือกเองได้ เลือกตามการใช้งาน สภาพถนน และกำลังทรัพย์ ดีกว่า ใช้ในเมืองใช้รถเล็ก ก็คล่องตัว เน้นออกต่างจังหวัดก็รถใหญ่หน่อย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 18:29:40 »
คำถามนี้คงมีที่มา

อะไรที่ทำให้ถามคำถามนี้มา. น่าจะรู้ความลังเล
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 18:50:06 »
ตอบแบบเร็วๆ ก็เหมือนท่านอื่น คือไม่จำเป็นครับ

แต่จริงๆ ความเป็นรถเล็ก ขับง่าย จอดง่ายกว่ารถใหญ่นะครับ

...และรถเล็กส่วนมาก หากมีอุบัติเหตุนิดๆ หน่อยๆ น่าจะซ่อมถูกกว่ารถใหญ่ด้วยครับ

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 19:34:41 »
รถเล็กขับง่าย ซ่อมง่ายครับ (เพราะมือใหม่คงมีไปเฉี่ยวชนบ้าง)

ตอนผมได้ใบขับขี่มาครั้งแรก ได้ขับ Vigo 4X4 ของที่บ้าน รถใหญ่ เครื่องแรง
ขับไปได้ 3 วัน ก็ไปซัดกระจกมองข้าง Fortuner เลนข้างๆที่จอดรอไฟแดง ซะอย่างงั้น (รถมันสูงเท่ากันเลยไปฟาดกระจกมองข้างเอา)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 20:32:05 »
อยู่ที่เงินครับ
ที่คนเค้าบอกว่า ใช้รถคันเล็กๆ หรือคันเก่า(คนส่วนใหญ่) เพราะว่าเฉี่ยวชนจะได้ไม่เสียดายไงครับ มันมีแค่นี้แหละ

ส่วนรถคันเล็กใหญ่ไม่สำคัญ บางคันรถใหญ่กะระยะง่ายมากๆ แต่บางคันรถเล็ก กะระยะยากก็มี ขึ้นกับการออกแบบรถ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 20:42:06 »
รถที่ซื้อด้วยเงินตัวเองคันแรก คันเล็กครับ ตอนนั้นเงินเดือนยังน้อย

แต่ถ้ารถที่ขับครั้งแรกคันใหญ่เลยครับ W123 รถพ่อให้เอามาขับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 20:51:07 »
รถคันแรกถ้าเป็นรุ่นเล็กมันซ่อมถูกกว่าครับ    ทำให้เราประเมินถึงคันต่อไปง่ายด้วย

อย่างพวก   bseg   ซ่อมถูกกว่า  cseg  พอสมควรเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 20:54:50 »
ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นนะคะ ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเรามากกว่า เพราะสักวันการขับรถเราก็ต้องเก่งขึ้น

เราเป็นคนนึงที่รถคันแรกซื้อคันเล็กมา เพราะกลัวคันใหญ่จะขับยาก แล้วจะเครียด ไปมาๆ ต้องมาขาดทุนเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นให้ตอบสนองกับการใช้งาน

ท้ายสุดแล้ว เป็นมือใหม่หัดขับ ไม่ว่าจะรถอะไร สุดท้ายก็เครียดอยู่ดีค่ะ 55
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 21:10:22 »
เอาที่ซื้อไหวครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 21:17:45 »
ถ้ายังขับรถไม่แข็ง (เดานะครับ) ผมว่ารถคันแรกเอาเป็นรถคันที่ชนแล้วซ่อมแล้วไม่เสียดายรถดีกว่า

เช่น ซื้อ Camry ไหว แต่ถ้าซ่อมบ่อยๆแล้วเสียดาย ก็ซื้อพวก ECO Car หรือ B-Segment ไปก่อน ชนๆเฉี่ยวๆซ่อมๆขับจนเก่งแล้วว่ากันครับ

แต่ถ้า Camry ไหวแบบสบายๆก็ลุยเลยครับ เคยขับ+นั่งตัวก่อน น่าใช้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 21:34:17 »
อยู่ที่กำลังเงินของผู้ซื้อครับ ส่วนใหญ่เงินน้อยก็เลือกคันเล็กก่อน เหมือนผม 555

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 21:36:30 »
เคยขับแล้วแปปเดียวก็ชินครับ ผมหัดvios นานๆจะขับcamryทีก็ไม่ชิน รู้สึกไม่คล่องตัวแต่วันนั้นไปลุยกรุงเทพมาวันเดียวชินเลยครับ เซนเซอร์ถอยก็ไม่มี ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 22:35:37 »
ของผม เริ่มจากขับ Mighty-X อยู่เป็นสิบปี

ซื้อเองคันแรก ปีที่แล้ว ก็ CX-5 เลย (ก่อนหน้านี้ก็เคยจอง Focus / Ertiga แต่ถอนไป)

ก็รู้สึกไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ทุกวันนี้เอา CX-5 ให้พ่อ  ส่วนตัวขับ City (เพราะบริษัทให้ใช้ฟรี -.-)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 02:55:56 »
เลือกตามการใช้งานครับ รถแต่ละขนาดแต่ละประเภทมีข้อดีข้อเสียต่างกัน เหมาะกับการใช้งานต่างกัน เลือกไม่ถูกลองบอกการใช้งานประจำดูครับ สมาชิกท่านอื่นจะได้แนะนำถูก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 07:07:37 »
ไม่จำเป็นครับ

คันแรกผมยังเป็น TFR เลย เพราะหัดขับจากคันนี้นี่แหละ แถมสมัยก่อนไม่มีด้วย ECO CAR อะไรนี่

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 08:20:25 »
รถคันแรก แนะนำให้เอารถเหลือของที่บ้านไปใช้ครับ จะได้ไม่ต้องคิดเยอะ

ผมนี่ รถคันแรก daewoo espero (พี่เปลี่ยนรถเลยยกให้)
          คันที่สอง holden calias II (พ่อเปลี่ยนรถเลยยกให้ เอาคันเก่าไปขายเอาตังค์ให้พ่อ)
          คันที่สาม ford laser tierra ( เอาคันเก่าไปขาย พ่อซื้อให้มือสองอายุเยอะๆ )
          คันที่สี่ vios เห็บหมา ( อันนี้ซื้อเองมือสองเหมือนเดิม )

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 08:26:15 »
ผมหัดขับรถคันแรก คือ "รถหกล้อเล็ก"
คันที่ขับจริงคันที่สอง คือ "เก๋งอเมริกัน 4000cc"

แต่ที่โดยส่วนใหญ่ แนะนำให้รถคันแรก เป็นคันขนาดพอสมควร
เพื่อให้ผู้ขับ "ชินรถ" รู้ลักษณะต่างๆ ในการใช้รถที่ไม่ยากเกินไป
เหมือนการเล่นเกมส์ ค่อยๆ "Skill up"

แต่ถ้ามั่นใจว่า "เอาอยู่" ก็เลือกที่ชอบไปเลย
แต่แนะนำว่า คันแรกๆ "บาดแผล" อาจจะเยอะหน่อย!!
เพราะแปลผันตรงกับ "ความชำนาญ"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 08:36:05 »
ไม่จำเป็นเลย
ปสก.ที่มี ให้ดีสุด
ซื้อคันใหญ่ไว้ก่อนโล้ด

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 10:50:51 »
ถ้ารถที่จะซื้อ ... ก็แค่รถเก๋ง 4 ล้อ

ไม่ใช่ รถตู้ รถบัส รถบรรทุก 6 ล้อ 10 ล้อ 18 ล้อ ...

จะซื้อรถเล็ก รถใหญ่ ก็แล้วแต่การใช้งาน / ความชอบ / กำลังทรัพย์

เรื่องการขับขี่ ... มันแค่ช่วงแรก ที่ต้องสร้างความคุ้นเคย เพิ่มประสบการณ์ เพิ่มชั่วโมงขับ
พอขับชำนาญ คล่องแคล่ว กะระยะแม่นยำแล้ว
จะขับ Swift หรือขับ Accord มันก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมายหรอกครับ