ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังรถยนต์ : Flash of Genius อัจฉริยะฟ้องโลก เรื่องจริงเกี่ยวกับฟอร์ด  (อ่าน 18992 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป

ขอแนะนำภาพยนต์เกี่ยวกับรถนะครับ เรื่องนี้สรางจากเรื่องจริงของ Robert Kearns ผู้คิดค้นมอเตอร์ปัดน้ำฝนแบบหน่วงเวลาเป็นคนแรก และเริ่มเสนอโปรเจ็คให้กับบริษัทรถยักษ์ใหญ่อย่างฟอร์ดและไครสเลอร์

ซึ่งขณะนั้นฟอร์ดสนใจมาก เพราะ R&D ของบริษัทก็พัฒนาอยู่ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ จึงตกลงปลงใจให้นายโรเบิร์ตประเมินราคาต้นทุน พร้อมตัวอย่างชิ้นงานโปรโตไทป์ให้ดู ซึ่งหลังจากยื่นโปรเจ็คไป ฟอร์ดก็เงียบหาย ไม่ติดต่อกลับมาเลย

จนในที่สุดฟอร์ดได้เปิดตัวมัสแตงเจนฯ 2 ที่มีระบบปัดน้ำฝนแบบหน่วงเวลาเป้นจุดขาย ทำให้นายโรเบิร์ตโกรธมาก เพราะเล่นขโมยไอเดียไปโดยตัวเองไม่ได้เครดิตหรือเงินสักเซนต์เดียว

ทำให้เขาตั้งใจจะเปิดโปงการแอบอ้างอันอุกอาจครั้งนี้ นั่นทำให้เขาต้องเผชิญกับที่สุดของดราม่าในชีวิตเขา ทั้งถูกจับตัวเข้าโรงพยาบาลประสาท ฟ้องจนสิ้นเนื้อประดาตัว หย่ากับเมีย ซ้ำยังแยกกับลูกๆ

สำหรับใครที่ชอบรถยุคเก่าๆ เรื่องนี้ก็นับว่าน่าดูครับ พระเอกใช้ฟอร์ด กาแล็คซี่ และเรื่องราวเกี่ยวกับการเปิดตัวของมาสแตงรุ่นที่ 2 ด้วย

ภาพยนต์เรื่องนี้อยุ่ในปี 2008 นำแสดงโดย เกร็ก เคนเนียร์ (ซึ่งผมจำเขาได้จากบทเกย์ในเรื่อง as good as it get) หาซื้อได้ตามร้านขายหนัง แต่หายากหน่อยนะ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
หนังน่าดูมากครับ

แต่ขอบอกว่าฟอร์ดเลวมาก

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ดู trailer แล้วน่าสนใจมากครับ ford ไม่ไหวเลยจริง ๆ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องนี้

ใครสนใจเรื่องรถ ห้ามพลาดครับ บอกได้คำเดียวจริงๆ!

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
เดี๋ยวต้องไปดูบ้างละ  ;)

ออฟไลน์ udis

ร้านแถวบ้านจะมีไหมหนังปี 2008 แล้วด้วย เดี๋ยวไปเดินๆดู
ขอบคุณสำหรับแนะนำเกี่ยวกับรถยนต์ ปกติดูแต่ Fast
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoLee

ได้ดูครึงเรื่องแล้วครับที่HBO แต่เสียดายไม่ได้ดูต่อ มีธุระมาก่อน เลยไม่ได้เลย   ดูครึงเรื่องแล้วก็เคืองๆfordเหมือนกันนะเนี้ย 

ออฟไลน์ tokyo

ใครใจดี pm ไฟล์ .bt ให้ผมด้วยนะคร้าบบบ  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ้อ ใครที่ดู เทรลเลอร์ เรื่องนี้

อย่าตกใจนะครับ ที่จะเห็น Mazda 3 ไปโผล่ในฉาก ซึ่งไม่รู้ไปโผล่ได้ยังไง

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
อ้อ ใครที่ดู เทรลเลอร์ เรื่องนี้

อย่าตกใจนะครับ ที่จะเห็น Mazda 3 ไปโผล่ในฉาก ซึ่งไม่รู้ไปโผล่ได้ยังไง

ผมไม่เห็นเจอเลยครับพี่ มันโผล่มาตอนนาทีไหนครับ เดี๋ยวจะไปส่อง
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เห็นเจอเลยครับพี่ มันโผล่มาตอนนาทีไหนครับ เดี๋ยวจะไปส่อง

น่าตลกแฮะ  เมื่อก่อนดูหนังสงครามย้อนยุค  บนท้องฟ้าแอบเห็น เครื่องบิน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ต้องไปหามาดูซะละ
 :D

Chariot

ลองดูนาทีที่  0.53 นะครับ มีโฆษณาแฝงมาสด้าด้วย 555+

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=mS7O6sF2K10&feature=related[/youtube]

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

ลองดูนาทีที่  0.53 นะครับ มีโฆษณาแฝงมาสด้าด้วย 555+

จิงด้วยแฮะ!

ออฟไลน์ JIRATH

โห..ตาดีมากครับ ผมนั่งจ้องอยู่..อยู่ไหนว้าา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Larry

ไม่เห็นมีอะครับ มองอยู่ตั้งนาน

ผมไปหาในเว็บบิต ม่ายมีให้โหลด เซ็งเลย

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel

เจอแล้วครับ ต้องเพ่งดีๆ เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do
ต้องหามาดูให้ได้ซะแล้ว :o

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
นี่ไงน้อง 3 ชัดเจนมั้ยครับ  ;)

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

keanetona

หนังน่าดูมากครับ

แต่ขอบอกว่าฟอร์ดเลวมาก

ไอ้ที่ฮุบสิทธิบัตรชาวบ้าน ไม่ได้มีแค่ฟอร์ดนะครับ แต่ยังมี RCA ที่ฮุบสิทธิบัตรวิทยุ FM ด้วยครับ จนคนที่คิดค้นขึ้นมาต้องกระโดดตึกตาย

ได้ยินมาว่าช่วงนั้นบริษัทยักษ์ใหญ่ต่างทำตัวเลวกันถ้วนหน้าครับ

นี่ไงน้อง 3 ชัดเจนมั้ยครับ  ;)

โอ้วขนาดมาเป็นรูปนิ่งมีวง ให้แล้วถ้าไม่บอกก่อน ผมยังไม่รู้เลย
คนที่มองรู้นี้ตาเทพจริงๆ
07 mazda 3

ออฟไลน์ MoLee

ตลกอ่ะ ไปโผล่ได้ยังไง :D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าได้ด๔หนังนี้แล้วสิ่งที่อยากทำคือ
"ช่วยกันแช่งให้ Fiesta ขายไม่ออก"

นี่แหละนะ ธุรกิจ
ปล.อยากมีหนังเกี่ยวกับ Ford Pinto จัง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

มาแอบกระซิบ บิทไทยแลนมีคนปล่อยแล้วครับผม ตามไปดูดโลด
หรือPmมาก็ได้เด๋วผมส่งไฟล์ .bit ให้
07 mazda 3

Chariot

ถ้าได้ด๔หนังนี้แล้วสิ่งที่อยากทำคือ
"ช่วยกันแช่งให้ Fiesta ขายไม่ออก"

ไม่ต้องแช่งให้เมื่อยหรอกครับ แค่หนังสั้นของมันก็ห่วยจะตายอยู่แล้ว... เดี๋ยวมันแป๊กเองแหละ เหอะๆ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Ford Model-T ยุคแรก
ก็ตัดหน้าเจ้าอื่นมา

ประวัติจึงจารึแต่ชื่อ Ford Model-T