ผู้เขียน หัวข้อ: รถครอบครัว  (อ่าน 7201 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jumping

• Newbie
  • *
รถครอบครัว
« เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 23:54:53 »
ตอนนี้มองหารถครอบครัวแบบ 7 ที่นั่ง เลือกไว้ระหว่าง
1) Suzuki Ertiga รุ่นท็อป ราคา 700,000 (เลือกสีขาวเพิ่มเงิน 5,000 บาท)
2) Toyota Avanza รุ่นท็อป ราคา 729,000 บาท

Suzuki ตอนนี้อีกคันใช้สวิฟท์อยู่ตัวเครื่องดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ออปชั่นมีน้อย ไม่มีกล้องหลังและที่ใส่ซีดี
ส่วน Toyota ชื่อชั้นไว้ใจได้ แต่รถดูทรงสูงกว่า แต่ออปชั่นมีให้ครบ ทั้งกล้องมองหลังและ dvd

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: รถครอบครัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 00:11:43 »
จิ้มไป ertiga ครับ
Toyota ทนและดี แต่ไม่ทุกโมเดลครับ
Avanza ก็ประกอบอินโด และออกมานานมาก
ระบบความปลอดภัย พื้นที่ สู้ไม่ได้ ด้วยประการทั้งปวง ครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 00:33:52 »
Toyota ทนและดี แต่ไม่ทุกโมเดลครับ
Avanza ก็ประกอบอินโด และออกมานานมาก
ระบบความปลอดภัย พื้นที่ สู้ไม่ได้ ด้วยประการทั้งปวง ครับ
เห็นด้วยนะครับว่า อ้วนซ่ามันไม่น่าใช้เท่าคู่แข่งเท่าที่ควรเลย   จากที่เคยนั่งมา  เป็นรถที่โคลงเคลง เหมือนกับนั่งเรือพอควร ผู้โดยสารเมารถได้ง่าย และการเกาะถนนการขับขี่ไม่สู้คู่แข่งด้วยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 09:25:15 »
Seinta สิครับ
ประตู slide  ข้าง มันดูสะดวกสำหรับครอบครัว

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 15:27:48 »
เหลือเชื่อ ... เอามาเทียบกันได้ยังไง ??

Toyota Avanza ที่แท้จริง มันคือ Daihatsu Xenia ครับ ลองไปเสิร์ชด้วยกูเกิล ดูรูปได้เลย
ต่างกันแค่ เหมือนไมเนอร์เชนจ์มา

ที่มันห่วย เพราะ
- มันขับล้อหลัง เพลาล้อหลังเป็นคานแข็ง ไม่ใช่อิสระ 4 ล้อ
- มันทำตัวถังแคบ แต่ยกสูง มีผลให้ตำแหน่งเบาะนั่งสูงจาก แกนกลางล้อ ขึ้นไปเยอะ
- จากทั้ง 2 ประเด็นข้างต้น ทำให้เวลาวิ่งไปบนถนนที่ ระดับซ้าย-ขวา ต่างกันแค่เล็กน้อย รถก็โคลงเคลงซ้าย-ขวาเข้าขั้นเยอะผิดปกติครับ

ถ้าสนใจรถ 7 ที่นั่งขนาดเล็ก  ของ Toyota ไปดูรุ่น Sienta แทนเลยครับ
ถ้างบน้อย รุ่นถูกสุด ราคา 750,000 ยังได้ประตูสไลด์ไฟฟ้าข้างซ้ายข้างเดียว ก็ยังดีครับ (ข้างขวาเปิดด้วยมือ เหมือนประตูรถตู้ทั่วไป)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 23:01:24 »
เหลือเชื่อ ... เอามาเทียบกันได้ยังไง ??

Toyota Avanza ที่แท้จริง มันคือ Daihatsu Xenia ครับ ลองไปเสิร์ชด้วยกูเกิล ดูรูปได้เลย
ต่างกันแค่ เหมือนไมเนอร์เชนจ์มา

ที่มันห่วย เพราะ
- มันขับล้อหลัง เพลาล้อหลังเป็นคานแข็ง ไม่ใช่อิสระ 4 ล้อ
- มันทำตัวถังแคบ แต่ยกสูง มีผลให้ตำแหน่งเบาะนั่งสูงจาก แกนกลางล้อ ขึ้นไปเยอะ
- จากทั้ง 2 ประเด็นข้างต้น ทำให้เวลาวิ่งไปบนถนนที่ ระดับซ้าย-ขวา ต่างกันแค่เล็กน้อย รถก็โคลงเคลงซ้าย-ขวาเข้าขั้นเยอะผิดปกติครับ

ถ้าสนใจรถ 7 ที่นั่งขนาดเล็ก  ของ Toyota ไปดูรุ่น Sienta แทนเลยครับ
ถ้างบน้อย รุ่นถูกสุด ราคา 750,000 ยังได้ประตูสไลด์ไฟฟ้าข้างซ้ายข้างเดียว ก็ยังดีครับ (ข้างขวาเปิดด้วยมือ เหมือนประตูรถตู้ทั่วไป)

ให้ข้อมูลตัวรถ และบอกที่มาก็เป็นประโยชน์มากแล้วครับ ส่วนคำว่าเหลือเชื่อ เก็บไว้ในใจก็ได้นะครับ

คนไม่รู้เรื่องแบบนี้ยังมีอีกเยอะครับ ผมรู้ว่าเทียบกันไม่ได้เหมือนกัน แต่ ผมก็ยังไม่รู้ว่ามันมาจากไหนนะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 06:30:12 »
เลือก Ertiga 
และตัด Avanza ,sienta,br-v,mobilio รวมถึง xpander ออก
และให้รอ Ertiga sport ซึ่งคิดว่ายังไงๆ suzuki ก็ทำตลาดแน่นอน
เพิ่ม option ที่ทำให้รถหน้าใช้ขึ้น  และคิดว่าราคาก็ยังไม่สูงเท่าคู่แข่งแน่ๆ

ออฟไลน์ stargate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 10:34:25 »
ทดลองขับ แล้วเลือกตามชอบ เลยครับ

เลือก Ertiga ก็ต้องจองภายในเดือนนี้ เพราะเดือนหน้าปรับราคา ... ตัว sport มาก็สาระสำคัญไม่ต่างกับ GX ... แค่ใส่ชุดแต่งสวยกว่า แอร์เป็นออโต้ ประมาณนี้

เลือก Avanza ก็รอกลางปี เขาว่ากันว่าจะมีเปิดตัว NEW Avanza สวยขึ้น แต่ระบบต่างๆไม่น่าจะต่างจากเดิมนัก

ถ้ามองระบบช่วยต่างๆในการขับขี่ Ertiga ก็ทันสมัยกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 11:39:49 »
ถ้าเอา avanza ไปเอาตู้ไฮเอจ ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 17:04:03 »
ertiga ครับ ภายในสวย และใหญ่

ถ้าชอบหล่อ รอรุ่น sprot  8)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 19:56:37 »
ถ้าเอา avanza ไปเอาตู้ไฮเอจ ดีกว่า ครับ
ตู้ไฮเอท เกียร์ออโต้นี้เห็นคนขับเหยียบซะมันเลยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:06:27 »
เห็นด้วยนะครับว่า อ้วนซ่ามันไม่น่าใช้เท่าคู่แข่งเท่าที่ควรเลย   จากที่เคยนั่งมา  เป็นรถที่โคลงเคลง เหมือนกับนั่งเรือพอควร ผู้โดยสารเมารถได้ง่าย และการเกาะถนนการขับขี่ไม่สู้คู่แข่งด้วยครับ