ผู้เขียน หัวข้อ: หนูในห้องเครื่อง  (อ่าน 6236 ครั้ง)

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
หนูในห้องเครื่อง
« เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 09:52:32 »
สดๆร้อนๆเลยครับ ในบ้านมีรถจอดนานๆใช้ทีมาหหลายคัน ในช่วงเวลาหลายปี ไม่เคยมีร่องรอยของหนูเข้ามาในห้องเครื่องเลยสักครั้ง

เมื่อเช้าเปิดกระโปรงจิ๋ว MX5 NB เจอหนูนอนสบายใจอยู่บนฝาสูบ แถมในห้องเครื่องมีทั้งอึ ฉี่ เศษอาหาร

เอาไม้ไปแหย่ๆ มันก็วิ่งหนีไปมุมอื่น สุดท้ายหนีไปทางโพรงเกียร์ ผมเลยสตาร์ทรถ เผื่อว่ามันจะได้หนีไป ไม่รู้ว่าจะได้ผลไหม ... เลยมีคำถามครับว่าถ้ามันยังไม่ไป เราเอารถไปใช้ให้ห้องเครื่องร้อนจัดตามปกติ หนูมันจะออกไปไหมครับ หรือมันสามารถหามุมแอบอยู่ได้

... ที่สงสัยเพราะที่บ้านไม่เคยมีหนูในห้องเครื่อง เปิดห้องเครื่องครั้งสุดท้ายประมาณ 3-4 อาทิตย์ที่แล้วไม่มีร่องรอยหนู หลังจากนั้นเอารถไปนอนอู่มา 2 อาทิตย์ หลังจากนั้นมีเอารถไปใช้บ้าง หนหลังสุด 3 วันที่แล้ว แต่ร่องรอยหนูเหมือนจะอยู่มานานกว่านั้นครับ

และคำถามสำคัญ ... ไล่มันยังไงดี และ ป้องกันยังไงไม่ให้มันมาอีกครับ

ออฟไลน์ IS2000

Re: หนูในห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 10:28:56 »
ตอบเรื่องไล่หนูนะครับ สมัยผมยังจอดรถข้างนอกตัวบ้านวิธีเดียวที่ใช้ได้ผลแล้วไม่ยุ่งยากคือใช้กล่องไล่หนูกลิ่นการบูรยี่ห้อตัว L ครับ ใส่ไว้ในห้องเครื่อง 4 ชิ้นหนูกลับมาแค่วันสองวันแล้วไม่มาอีกเลย ข้อเสียมีแค่ต้องเปลี่ยนกล่องนี้บ่อยหน่อยและต้องไม่ลืมเอาออกก่อนใช้รถ เคยลองวิธีอื่นไม่ค่อยจะได้ผลหรือไม่ก็ไม่สะดวกเท่าวิธีนี้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 13:10:37 »
ผมเคยใช้หลายวิธี สุดท้ายมาจบที่เปิดฝากระโปรงไว้ จอดใต้หลอดไฟ ให้ห้องเครื่องสว่างๆ 

รีบจัดการครับ เดี่ยวจะมีงูตามมา

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 14:02:42 »
ของผมหนักหน่อย

หนูเข้าไปอาศัยอยู่ในช่องแอร์เลย เอาอะไรมากินเต็มไปหมด เลยให้ 0 ปิดช่องอากาศเข้าของระบบแอร์

อีกคัน โดนกัดสายไฟเกียร์ ค่าซ่อม 350 ยาท

ทางแก้ ก็คงต้องระวังเรื่องความสะอาด บริเวณโรงรถ

และ

ดักหนูครับ ใช้กรงดักหนูใส่เหยื่อล่อ ไว้ในบริเวณโรงรถ แล้วที่เหลือ ก็แล้วแต่ท่าน

ปล ถ้ามีหนูเข้ามาอยู่แล้ว ถึงจะกำจัดตัวเก่าได้ ตัวใหม่ ก็จะมาอยู่ที่เดิม อยู่ดี เหมือนมันถ่ายทอดวิชากันได้

ต้องหมั่นวางเหยื่อหน่อย

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 15:04:01 »
ถ้ามีโรงรถ จอดแล้วเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ จะใช้ค่อยปิด หรือฝนตกจะสาดเข้าห้องเครื่องก็ค่อยปิด หนูมันขี้อายครับ เปิดฝากระโปรงไว้หนูมันไม่กล้าอย่ กลัวคนเห็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 17:10:26 »
ของผมเปิดฝากระโปรงตอนกลางคืน ปิดตอนกลางวัน ไม่มาอีกเลย
แต่บางคนก็บอกว่า เปิดแล้วมันก็ยังมา...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 21:59:48 »
สงสัยหนูมันต้องชอบ MX-5 แน่เลย ;D
เคยเอา NB มาใช้อยู่ช่วงนึงจอดไม่ถึงสัปดาห์เปิดกระโปรงเจอรอยหนูเข้าห้องเครื่อง
แต่คันอื่นบางคันจอดเกือบเดือนไม่ได้ใช้ ยังไม่เคยเจอหนู มีแต่ NB นี่แหละที่มันเข้า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 08:43:58 »
ขอบคุณครับเดี๋ยวลองไล่ดูครับ หวังว่าจะไม่เจออีก

สงสัยหนูมันต้องชอบ MX-5 แน่เลย ;D
เคยเอา NB มาใช้อยู่ช่วงนึงจอดไม่ถึงสัปดาห์เปิดกระโปรงเจอรอยหนูเข้าห้องเครื่อง
แต่คันอื่นบางคันจอดเกือบเดือนไม่ได้ใช้ ยังไม่เคยเจอหนู มีแต่ NB นี่แหละที่มันเข้า

ผมว่ารถมันท้องรถเตี้ย หนูมันรู้สึกปลอดภัยเวลามุดอยู่ใต้ท้องรถ แถมพอปีนขึ้นมาแล้วห้องเครื่องก็มีที่ราบๆไว้ทำรังเยอะ

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 09:44:31 »
หลักๆมันคือมันต้องการความอุ่นครับ ผมกลับมาเปิดฝากระโปรงยาวๆถึงเช้าไม่มีมาอีกเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 17:22:12 »
รถผมล้างห้องเครื่องก่อน เพราะมีขี้หนูอยู่ด้วย
และเอาน้ำมันดีเซล ฉีดบ้างเพื่อให้ฉุน /  ไบก้อน ฉีดประจำในห้องเครื่องเลย
แต่คันผมโชคดีที่มันไม่กัดสายไฟ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 18:15:31 »
อีกวิธี คือ เลี้ยงแมว ครับ
หรือ ถ้ามีแมวเพื่อนบ้าน เดินผ่านบ้านเราไปมา ก็ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 10:22:16 »
หรือ ถ้ามีแมวเพื่อนบ้าน เดินผ่านบ้านเราไปมา ก็ช่วยได้ครับ

แถวที่จอดรถผมมีหนูครับ ผมเคยเห็นอยู่

แต่ไม่มีปัญหาเข้าห้องเครื่อง

เพราะแมวเพื่อนบ้านเพียบเลย กลางคืนชอบนอนบนหลังคารถ

แถมมีกรงหมาอยู่ใกล้ ๆ อีก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 10:58:29 »
ที่บ้านมีแมวจรตัวนึงมานอนเล่นประจำครับ นานๆทีจะมีหนูครึ่งตัวมาวางไว้ให้ที่ประตูบ้าน คาดว่าเป็นค่าเช่าที่นอน ... ซึ่งเจ้า MX5 นี่เป็นที่นอนโปรดของมัน แต่วันก่อนผมเพิ่งเอาลูกเหม็นไปวางไม่ให้มันนอนบนฝากระโปรงหน้า (ซึ่งมันก็ย้ายไปนอนฝากระโปรงหลังแทน) .. ไม่รู้เป็นการเปิดโอกาสให้หนูเข้ามาหรือเปล่า

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 11:16:38 »
ผมลืมประเด็นเรื่องแมวมานอนบนรถไปเลยครับ

แก้ปัญหานึง ไปเจออีกปัญหานึง หนักกว่าเดิม

ตอนใช้รถคันเก่า แมวเพื่อนบ้านก็มานอนบนรถครับ
แต่คันปัจจุบัน ไม่มานอนแล้ว ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกันครับ