ผู้เขียน หัวข้อ: พังขนาดนี้เพราะโครงสร้างรถไม่แข็งแรงหรือเพราะคนขับ  (อ่าน 10935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
      เก๋งขับทางตรงยาวหลับใน ชนต้นไม้ดับ 2 ศพ สาหัสอีก 2 ราย รถพังยับจนเครื่องหลุด

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_2411611

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ชนต้นไม้รถอะไรก็สภาพไม่ต่างจากในข่าวหรอกครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

คือผมว่าดูแค่ภาพมันพิสูตรอะไรไม่ได้หรอกครับ เพราะเราไม่รู้ถึงความเร็วจริงที่ใช้

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ต้นไม้ ต้นใหญ่ขนาดนั้น แม้แต่รถสิบล้อ รถพ่วง คนขับก็ใช่ว่าจะรอดครับ

ขับรถในประเทศไทย  อยู่บนถนนปลอดภัยสุด  หากหลุดลงไปข้างทาง ไม่เจอเสาไฟฟ้า  ก็เจอต้นไม้  โอกาสรอดยากมากครับ

งบทำถนนใหม่  ตัดถนนใหม่มีทุกปี  ไม่อั้น  แต่งบทำรั้วกั้นไหล่ทาง  ไม่ให้รถตกลงไปข้างทาง  มีน้อยมาก  ผมไปโคราชบ่อย 250 กม. เห็นเริ่มปักเสาเหล็ก  รั้วเหล็กริมข้างทาง  เห็นมานาน ตอนนี้ ไม่รู้ทำครบ 250 กม. แล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

ชนเสาเป็นอะไรที่หนักมากนะครับ อย่างที่ทดสอบเมืองนอกที่เป็นชนเสานี่โอกาสรอดน้อย รถยุโรปดี ๆ ก็ยังอันตรายเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
รถหนัก 1-2 ตัน
ยาว 4.5 เมตร สูงเมตรครึ่ง++ กว้างเมตรครึ่ง++

โครงจริงๆ หนาเท่าไหร่ครับ?
มันไม่ได้เป็นเสาเหล็กทั้งต้นมาฟาดต้นไม้เด้อ

ไม่ต้อง MG ครับ ต่อให้ MB ก็ไม่เหลือ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Amnaj

ต้นไม้ใหญ่ มันแข็งแรงมากน่ะ รถอะไรชนก็หนักทั้งนั้น

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แถวประจวบลงไป จนถึงชุมพร เห็นข่าวลักษณะนี้บ่อยและถี่มาก น่าจะเปนเพราะเส้นทางมันตรงยาวมาก คนขับมาไกลๆก้เลยเสี่ยงต่อการหลับใน ยังไงก้ระมัดระวังกันเยอะๆนะคับ ถ้าง่วงให้แวะปั้มหลับเลย ไม่งั้นก้เปลี่ยนกันขับ

ออฟไลน์ AgentMolder

เป็นเรื่องตกกะปิเลยครับ ต้นไม้ข้างทางนี่ไม่ต่ำกว่า 30 - 50 ปี สึนามิมาก็อาจจะไม่โค่นด้วยซ้ำ แข็ง+ใหญ่ขนาดนี้ รถอะไรก็ไม่รอดครับ

ที่แปลกว่าเรื่องรถพังคือ อีก 2 คนทำไมไม่ตายคาที่ไปด้วย ชนแรงขนาดนี้

ออฟไลน์ tnp_super

ที่จริงข้างถนน สองข้างทาง มันต้องมีระยะเคลียร์โซนอย่างน้อยๆ ข้างละสัก 10 เมตรเอาให้ไม่ต้องมีต้นไม้ เสาไฟฟ้าเลยยิ่งดี แต่ก็เป็นไปได้ยาก เพราะบางหน่วยงานเขาหวงต้นไม้ข้างทางมาก (แต่ในป่า ภูเขาหัวโล้นไม่ยักกะไปปลูกเพิ่ม)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ต้นไม้ เสาไฟ คลอง
ถ้าหลุดก็ลุ้นกันครับ เขาทดสอบ
การชนด้านข้างกันแค่ประมาณ 50Km/h
แล้วถามใจตัวเองกัน ขับกันเท่าไรเอ่ย
เวลาออกต่างจังหวัด 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ttcl

เป็นเรื่องตกกะปิเลยครับ ต้นไม้ข้างทางนี่ไม่ต่ำกว่า 30 - 50 ปี สึนามิมาก็อาจจะไม่โค่นด้วยซ้ำ แข็ง+ใหญ่ขนาดนี้ รถอะไรก็ไม่รอดครับ

ที่แปลกว่าเรื่องรถพังคือ อีก 2 คนทำไมไม่ตายคาที่ไปด้วย ชนแรงขนาดนี้

R.I.P. ผู้เสียชีวิต
ตามข่าวอีก 2 คนที่บาดเจ็บคือนั่งข้างหลัง เป็นไปได้มั๊ยครับคุณหมอว่าผู้ที่ได้รับบาดเจ็บถ้าคาดเข็มขัดอาจจะกระแทกกับของแข็งไม่มากเท่า 2 คนที่เสียชีวิตที่นั่งข้างหน้า เพราะดูรูปแล้วด้านหน้ายุบเข้ามาเยอะมากโดยเฉพาะฝั่งคนขับ

ปล. ยินดีกับ pupe ด้วย เอาใจช่วยคนเดียวกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ TCP

สาเหตุหลักๆ มาจาก 2 ประเด็น

1. คนขับรถ เป็นคนที่ต้องรับผิดชอบทุกชีวิตบนรถ .. ฉนั้น ถ้ารู้สึกง่วง ก็ต้องจอดนอนพักสัก 15-30 นาที ก็ยังดี
    พอตื่นแล้ว ก็ไปหากินกาแฟด้วยครับ  จะเอาถูกๆ แค่กาแฟเย็นตาม 7-11 แก้วละ 14 บาท (ถูกสุด)
    หรือจะหากาแฟอร่อยๆ หน่อย กาแฟปั่น Amazon แก้วละ 60-70 บาท ก็ต้องยอม เพราะมันจะ Fresh ขึ้นเยอะมาก

2. อีกเรื่องนึง ที่ภาครัฐประเทศนี้ โง่เง่ามาก ... พื้นที่รอบๆ ถนนห่างออกไปอย่างต่ำ 20 เมตร จากขอบทาง
    ไม่ควรจะมี ต้นไม้ หรือเสาไฟฟ้า ฯลฯ  ที่เป็นของแข็ง ที่ไม่ใช่ราวสะพาน หรือสิ่งก่อสร้างที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ อยู่เลยครับ
    แต่ที่ประเทศไทยแห่งนี้ ต้นไม้เดิม ถ้าต้นใหญ่ ก็ไม่ตัด แถมพื้นที่อีกเยอะแยะ มาปลูกต้นไม้เพิ่มข้างพื้นที่ถนนที่ให้รถวิ่งอีกด้วย

ช่วยไม่ได้ครับ ประเทศนี้ มีแต่คนโง่ๆ มีอำนาจปกครองประเทศ รับผิดชอบส่วนรวม เพราะคนเก่งๆ เยอะแยะ ก็ไปทำธุรกิจส่วนตัวกันหมด
    ก็ต้องรับสภาพ รับกรรมกันไป กันจนกว่าจะตาย

ออฟไลน์ AMG GT

1. คนขับรถ เป็นคนที่ต้องรับผิดชอบทุกชีวิตบนรถ .. ฉนั้น ถ้ารู้สึกง่วง ก็ต้องจอดนอนพักสัก 15-30 นาที ก็ยังดี
    พอตื่นแล้ว ก็ไปหากินกาแฟด้วยครับ  จะเอาถูกๆ แค่กาแฟเย็นตาม 7-11 แก้วละ 14 บาท (ถูกสุด)
    หรือจะหากาแฟอร่อยๆ หน่อย กาแฟปั่น Amazon แก้วละ 60-70 บาท ก็ต้องยอม เพราะมันจะ Fresh ขึ้นเยอะมาก

2. อีกเรื่องนึง ที่ภาครัฐประเทศนี้ โง่เง่ามาก ... พื้นที่รอบๆ ถนนห่างออกไปอย่างต่ำ 20 เมตร จากขอบทาง
    ไม่ควรจะมี ต้นไม้ หรือเสาไฟฟ้า ฯลฯ  ที่เป็นของแข็ง ที่ไม่ใช่ราวสะพาน หรือสิ่งก่อสร้างที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ อยู่เลยครับ
    แต่ที่ประเทศไทยแห่งนี้ ต้นไม้เดิม ถ้าต้นใหญ่ ก็ไม่ตัด แถมพื้นที่อีกเยอะแยะ มาปลูกต้นไม้เพิ่มข้างพื้นที่ถนนที่ให้รถวิ่งอีกด้วย

ช่วยไม่ได้ครับ ประเทศนี้ มีแต่คนโง่ๆ มีอำนาจปกครองประเทศ รับผิดชอบส่วนรวม เพราะคนเก่งๆ เยอะแยะ ก็ไปทำธุรกิจส่วนตัวกันหมด
    ก็ต้องรับสภาพ รับกรรมกันไป กันจนกว่าจะตาย
ประเทศอื่นก็ใช่ว่าจะไม่มีต้นไม้ข้างถนนนะครับมีเหมือนกัน    ถนนในไทยก็ไม่ได้ต้นไม้เยอะแบบนี้ทุกเส้นครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ชนต้นไม้ ตกข้างทาง เสียหายเฉพาะรถคันนั้น
แต่ถ้ามีราวกั้น มันอาจจะแฉลบกลับเข้ามาบนถนน เป็นอันตรายกับผู้ร่วมทางมากกว่าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เพราะคนขับครับ ข่าวบอกว่าหลับใน ส่วนเรื่องโครงสร้างรถยังฟันธงไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นอกประเด็นนิดครับ ทำไมผมกินกาแฟละไม่ช่วยอะไรเลย ไม่ว่าจะถูกหรือแพง
เผลอๆ ง่วงหนักกว่าเดิม ทนความง่วงได้น้อยลง

ออฟไลน์ AMG GT

ชนกับต้นไม้ ถ้ามาเร็วๆเกิน 80 เละทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ noddevil

• Newbie
  • *
เห็นด้วยว่าสาเหตุหลักเกิดจากความประมาทและการหลับในนะครับ
รถดีแค่ไหน แต่ไม่ได้ออกแบบไว้กรณีแบบนี้ครับ ความเร็วที่ชนยังไงต้องมากกว่าตอนมีสติมาก และเสี่ยงจากจุดปะทะที่เล็ก ลองไปดูพวก small overlap crash testครับ

ส่วนเรื่องต้นไม้ข้างทางถ้ามาตรฐานสุดแบบญี่ปุ่น ถนนเส้นหลัก จะเลือกชนิดต้นไม้ที่ปลูกและกำหนดเส้นผ่านศูนย์กลาง ถ้าลำต้นใหญ่เกินก็จะตัดทิ้งแล้วปลูกใหม่ครับ ของไทยคงทำได้ยากครับ
พวกเสาไฟข้างทางความแข็งน้อยกว่ามาก และเป็นสิ่งจำเป็นครับ

เรื่องรั้วกั้นขอบทางช่วยได้เยอะนะครับ คิดว่าเหมาะกับเมืองไทยสุด หากหลับในจริงจะลดมุมปะทะหรือโอกาสชนต้นไม้ได้มากครับ แต่ความเสียหายกับผู้ร่วมทางอาจมากกว่า แต่เป็นด้านทรัพย์สินครับ

ออฟไลน์ Smith686

นอกประเด็นนิดครับ ทำไมผมกินกาแฟละไม่ช่วยอะไรเลย ไม่ว่าจะถูกหรือแพง
เผลอๆ ง่วงหนักกว่าเดิม ทนความง่วงได้น้อยลง
   สำหรับผมแล้ว  กินกาแฟใส่นมสดหลับได้สบายๆ  ถ้าเป็นกาแฟดำหรือกาแฟใส่ค๊อฟฟี่เมทแก้ง่วงได้ครับ  ยิ่งถ้าเป็น Birdy อันนี้แรงสุด  แก้ง่วงได้แน่นอน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
   สำหรับผมแล้ว  กินกาแฟใส่นมสดหลับได้สบายๆ  ถ้าเป็นกาแฟดำหรือกาแฟใส่ค๊อฟฟี่เมทแก้ง่วงได้ครับ  ยิ่งถ้าเป็น Birdy อันนี้แรงสุด  แก้ง่วงได้แน่นอน

ผมถ้าขับทางไกล 500+ กม. ต้องกระทิงแดง/เอ็มร้อยครับ ฮอร์โมนพลุ่งพล่านมาก แต่ถ้าขับไกล้ๆ 200-300 กม จะกินกาแฟเฉพาะถ้าง่วงเท่านั้น กาแฟจะต้อง low sugar เท่านั้น ถ้ากินผสมน้ำตาลเยอะ หรือกาแฟกระป๋องจะไม่หายง่วงครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

ผมว่า มันยิ่งกว่า small over lap อีกนะ

รอยการชนเนี่ย โครงด้านในของแก้ม ไม่ได้รับแรงเลย มีแค่แก้มข้างโดนฉีกไป แล้วไปจัดเต็มเข้ากับเสา A

เสา A ไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงขนาดนั้น รถเลยเสียหายหนักครับ

ออฟไลน์ valent

ออกจาก กทม.มาตั้งแต่  02:00 น.
ก็ไม่รู้ว่าก่อนออกเดินทาง เข้านอนกันกี่โมง นอนพอรึเปล่า
ต่อให้ขับมาเหนื่อยแล้วนอนพักแป๊บๆ มันไม่พอสำหรับการจะขับต่อทางไกล
เพราะช่วงกลางคืน มันต้องใช้สมาธิ และประสาทสัมผัสในทุกด้านมากกว่าปกติ
นี่น่าจะเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้ล้าและหลับใน

บางคนชอบขับกลางคืนเพราะไม่ร้อน รถน้อย
นั่นอาจเป็นจุดบอด จุดอ่อนสำหรับคนที่ขับรถทางไกลกลางคืนแบบนานๆ ที
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ TCP

ต้นไม้ - ราวสะพาน - เสาไฟฟ้า ... มันเป็นวัตถุถาวรที่อยู่กับที่ ...

รถยนต์ วิ่งทำความเร็ว 80-90-100-110-120-140-160 ... กม/ชม
ถ้าพลาด ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไร สองอย่างมาบรรจบกัน ... พินาศไม่เหลือซากดีๆ แน่นอนครับ

ก็เหลือแต่โชค / ดวง ว่า ฝั่งไหนของรถจะโดนก่อน คนนั่งตรงไหน เสี่ยงมากสุด - น้อยสุด
ก็มีโอกาส ตายแน่ๆ - เกือบตาย - บาดเจ็บสาหัส - บาดเจ็บไม่หนัก

ออฟไลน์ Symphonic

ขออนุญาต ข้อ 2. นะครับ

2.1 ... พื้นที่รอบๆ ถนนห่างออกไปอย่างต่ำ 20 เมตร จากขอบทางไม่ควรจะมี ต้นไม้ หรือเสาไฟฟ้า ฯลฯ  ที่เป็นของแข็ง
          ที่ไม่ใช่ราวสะพาน หรือสิ่งก่อสร้างที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ อยู่เลยครับ ...

พี่ครับ... ลองคิดดูสิครับว่า ถ้าทำแบบที่พี่ว่า  จะต้องเวนคืนที่ดินอีกเท่าไหร่ 
          ลำพังแค่ที่ ๆ เป็นถนนอยู่ในปัจจุบันก็ต่อสู้กันน่าดูอยู่แล้ว  นี่ยิ่งมีข่าวศึกษาเส้นทางสร้างวงแหวนรอบที่ 3
          แค่เห็นแนวถนน  ดราม่าก็บังเกิดแล้วครับ    ข่าวเวนคืนออกเมื่อไหร่ ชูป้ายประท้วง  วาทะกรรมเผด็จการมาทันที
          (ช่างครีเอทคำใหม่ ๆ มาก  เมื่อไม่กี่ปีก่อนยังฮิตคำว่า อำมาตย์ อยู่เลย)

2.2 ... ข้างถนนต้องโล่ง ๆ ไม่มีต้นไม้ ไม่มีเสาเลย จะปลอดภัย ??
          คืองี้ครับ  เมื่อก่อนผมเคยสงสัยเหมือนกันนะ หลาย ๆ เคสที่รถหลุดลงข้างถนนไปฟาดเสาไฟบ้าง ต้นไม้บ้าง
          บางที ข้างทางอย่างโล่งงงงงง เลย    มีเสาหรือต้นไม้โด่เด่อยู่ต้นเดียว  แต่รถดันไปฟาดเสามันตรงนั้น
          เสามันติดแม่เหล็กดูดดด รถไปหารึยังไง???     

แต่มาคิดอีกที.... คือการที่รถมันหลุดจากถนน ลงข้างทางไปเนี่ย  หลุดตรงที่โล่ง ๆ ลงไปแล้วถ้าไม่เจอเสา
          ไม่เจออะไร รถมันก็ไหลไปเรื่อยไงครับ  มันไม่หยุดไง  จนต้องไปเจอเสา เจอต้นไม้นี่แหละมันถึงหยุด

2.3 ... แล้วถ้าเกาะกลางโล่ง ๆ ไม่มีต้นไม้ ไม่มีอะไร  ถ้ารถหลุดเกาะกลางจะได้ไม่ฟาดต้นไม้ ไม่ฟาดเสาไง ...
          อืมมม  ถ้ามันโล่ง ๆ อย่างงั้น มันก็ข้ามฝั่งไปชนกันรถที่สวนมามั้ยอ่ะครับ 
          ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ให้มันหยุดอยู่ที่ต้นไม้ตรงเกาะกลางถนน ดีกว่าโดดข้ามเกาะไปชนกับรถที่สวนมามั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ต้องดูชนิดของกาแฟครับ

อราบริก้า เป็นกาแฟทางภาคเหนือ จะมีคาเฟอีน​น้อยกว่าโรบัสต้าทางภาคใต้ครับ

กาแฟสดส่วนใหญ่จะใช้อราบริกามาขั้ว ขั้วอ่อน คาเฟอีน​ก็จะเหลือเยอะกว้าขั้วเข้ม(สิ่งที่เราเข้าใจผิดกันมาโดยตลอด ว่าเข้มจะทำให้ไม่ง่วง)

กาแฟโรบัสต้าจะพบได้จากพวก กาแฟกระป๋องและกาแฟซองครับ

กาแฟโรบัสต้าสดๆ ขั้วให้ตายยังไงรสก็ไม่เข้ม เพราะพันธุ์​มันค่อนข้างจืด อย่างผมนี่แพ้คาเฟอีน​หนัก แต่ดันชอบดื่มกาแฟ เลยเรียนรู้มาได้ระดับหนึ่ง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมช.นะครับ

จริงๆอยากระบุยี่ห้อ แต่กลัวจะเป็นการโฆษณา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คั่ว​ กับ​ ขั้วนี่คนละอย่างผมอ่านแล้วงง    ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าง่วงมากผมขอหลับที่ปั้มที่ใกล้ที่สุดดีกว่าครับ  เพราะการที่ง่วงจนหลับในนี่ มันบ่งบอกถึงร่างกายและสมองอ่อนล้าอ่อนเพลียจนต้องชัตดาวน์ตัวเองครับ  กับเรื่องโครงสร้างรถต้องไปดูทดสอบการชนด้านข้างของแต่ละยี่ห้อที่ความเร็ว50กม.ยังยุบเยอะเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2019, 12:45:42 โดย deertesla »

ออฟไลน์ SM.

ฝืนขับมากไป อันตรายจริงๆ