ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม welcome light ภายนอกรถ sedan ญี่ปุ่น  (อ่าน 17600 ครั้ง)

ออฟไลน์ kail

• Newbie
  • *
สอบถาม welcome light ภายนอกรถ sedan ญี่ปุ่น
« เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 18:28:05 »
รบกวนสอบถามครับว่ารถญี่ปุ๋นทำไมไม่ค่อยทำ welcome light ภายนอกแบบรถฝั่งยุโรปมาให้ครับ ผมว่ามันได้ประโยชมากเลยเวลาใช้งานตอนกลางคืนทั้งความปลอดภัยและความสวยงาม

ตอนนี้กำลังดูรถ D segment ญี่ปุ่นมาใช้เป็นรถบริษัทก็เลยลองหาข้อมูลและรายละเอียดดู แต่ไม่เจอ welcome light ภายนอกของทั้งสามค่ายเลย จึงไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่มี
ไม่ทราบว่าท่านไหนพอจะทราบบ้างครับว่ารถยนต์ sedan สัญชาติญี่ปุ่นรุ่นไหนที่มีมาให้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถาม welcome light ภายนอกรถ sedan ญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 18:40:48 »
Camry Extremo ACV50 รุ่น MC มีครับ

• Newbie
  • *
Re: สอบถาม welcome light ภายนอกรถ sedan ญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 20:40:01 »
Camry Extremo ACV50 รุ่น MC มีครับ
ขอบคุณครับ
แอบงงว่าทำไมเขาไม่ทำมาให้รุ่นอื่นด้วย หรือมีให้เฉพาะรุ่นพิเศษเท่านั้น

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:16:52 »
camry  มีให้ ถึงไม่มีก็มีแบบ option เสริมให้ซื้อได้    ...  แต่ส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็น ที่อยากได้คือ ชุดแสดงผล ความเร็วการขับขี่ที่กระจกหน้ารถมากกว่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:18:53 »
จากประสบการณ์ที่เจอมาถ้าเป็น welcome light แบบไฟหน้าติดของ Accord CR-V มีครับ
ถ้าเป็นแบบไฟตรงใต้กระจกมองข้าง Fortuner CHR Camry มีครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:56:45 »
รู้สึกว่าระบบนี้ใน Civic FC , FK ก็มีนะครับ เหมือนจะตั้งเวลาปิดไฟหลังล็อครถได้ด้วย
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:01:20 »
Mazda 2 3 กับ HR-V มีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:08:41 »
camry  มีให้ ถึงไม่มีก็มีแบบ option เสริมให้ซื้อได้    ...  แต่ส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็น ที่อยากได้คือ ชุดแสดงผล ความเร็วการขับขี่ที่กระจกหน้ารถมากกว่า
ขอบคุณมากครับ พึ่งรู้ว่าสามารถซื้อเสริมได้
โดยส่วนตัวผมชอบออฟชั่นนี้ครับ เพราะรถที่ใช้อยู่ก็มีทุกคันครับ และรถคันที่จะซื้อมาใช้นี้จะต้องใช้งานในตอนกลางคืนเป็นส่วนใหญ่ด้วยครับ

จากประสบการณ์ที่เจอมาถ้าเป็น welcome light แบบไฟหน้าติดของ Accord CR-V มีครับ
ถ้าเป็นแบบไฟตรงใต้กระจกมองข้าง Fortuner CHR Camry มีครับ
เป็นแบบใต้กระจกมองข้างหรือตามมือจับประตูก็ได้ครับ
 สรุป new Camry มีให้ใช่ไหมครับ แต่เขาแค่ไม่ได้ระบุไว้ในรายละเอียด แบบนี้จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
ขอบคุณมากเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:16:34 »
รู้สึกว่าระบบนี้ใน Civic FC , FK ก็มีนะครับ เหมือนจะตั้งเวลาปิดไฟหลังล็อครถได้ด้วย
[/quote

ขอบคุณครับ
เป็นแบบที่ส่องข้างรถเวลาปลดล็อกประตูแล้วไฟจะติดขึ้นมาให้มองเห็นรอบรถใช่ไหมครับไม่ใช่ไฟ follow me home

Nonlamer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:36:16 »
https://www.toyota.co.th/camry/

จาก link ลองดูในส่วนของ Accessories -> Genuine Accessories แล้วเลื่อนรายการไปด้านขวาเรื่อยๆก็จะเจอครับ

Camry รุ่นใหม่มีครับ แต่ต้องซื้อเพิ่ม ตรงนี้ต้องระบุในใบจองชัดๆว่าจะเอาของแท้ (Genuine Accessories) หรือเปล่า ไม่งั้นเซลอาจเอาของประดับยนต์ข้างนอกมาใส่ให้

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 22:37:26 »
[/quote

ขอบคุณครับ
เป็นแบบที่ส่องข้างรถเวลาปลดล็อกประตูแล้วไฟจะติดขึ้นมาให้มองเห็นรอบรถใช่ไหมครับไม่ใช่ไฟ follow me home

อ๋อถ้าอย่างนั้นไม่มีครับ ผมเข้าใจว่าปลดล๊อครถแล้วไฟหน้าติดครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 09:11:49 »
Welcome Lamp/Light ต้องตีความให้ชัดก่อนว่า เป็นไฟหน้าติดเพื่อช่วยส่องทาง หรือไฟที่กระจกมองข้าง/มือจับประตูเพื่อช่วยส่องพื้นข้างประตู เพราะ 2 อย่างนี้ยี่ห้อรถชอบโฆษณาด้วยคำเดียวกัน

ถ้าแบบไฟหน้าติด 30-60 นาทีเพื่อช่วยสส่องทาง อันนี้หลายรุ่นใหม่ๆ น่าจะทำได้

แต่ถ้าเป็นไฟที่กระจกมองข้าง/มือจับประตูเพื่อช่วยส่องพื้นข้างประตู อันนี้แหละน้อยรุ่นที่ติดตั้งจากโรงงานมาเลย ส่วนใหญ่ส่องแค่กระจกมองข้าง เพราะต้นทุนการจัดการอะไหล่น่าจะน้อยกว่าแบบมือจับ

อีกแบบไม่แน่ใจว่าเรียก Welcome Lamp/Light ได้ไหม คือไฟส่องพื้นที่ขอบประตู อันนี้ต้องเปิดประตูก่อนไฟถึงจะติดส่องพื้นเป็นโลโก้หรือแสงส่องธรรมดาก็ตาม ผมว่าแบบนี้ไม่น่าเรียก Welcome Lamp/Light เพราะไม่ได้ช่วยส่องทางเวลาจอดรถแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

NyNyu Ssipal

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 12:28:00 »
ไม่ทราบว่า เจ้าของกระทู้ หมายถึง Welcome Light แบบในคลิปนี้หรือเปล่า

ถ้าใช่ รู้สึกว่า จะมีแค่ C-HR HYBRID HIGH และ FORTUNER ครับ แต่จะมีแค่ใต้กระจกมองข้างเท่านั้นนะครับ รุ่นอื่นๆยังไม่เห็น ส่วน ACCORD G10 HYBRID TECH ในสเปคที่พี่หมูทำ มันมีแค่ที่มือจับเปิดประตูด้านนอกครับ แต่ผมไม่ยืนยัน ยังไม่รู้ว่าคันจริงเป็นยังไง ตอนไป Motor Show ก็ไม่ได้สังเกต
ที่จริง CAMRY เวอร์ชันจีน มีฟังก์ชันครบแบบในคลิปนี่แหละครับ แต่เวอร์ชันไทยตัดออก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 17:57:53 »
ไม่ทราบว่า เจ้าของกระทู้ หมายถึง Welcome Light แบบในคลิปนี้หรือเปล่า

ถ้าใช่ รู้สึกว่า จะมีแค่ C-HR HYBRID HIGH และ FORTUNER ครับ แต่จะมีแค่ใต้กระจกมองข้างเท่านั้นนะครับ รุ่นอื่นๆยังไม่เห็น ส่วน ACCORD G10 HYBRID TECH ในสเปคที่พี่หมูทำ มันมีแค่ที่มือจับเปิดประตูด้านนอกครับ แต่ผมไม่ยืนยัน ยังไม่รู้ว่าคันจริงเป็นยังไง ตอนไป Motor Show ก็ไม่ได้สังเกต
ที่จริง CAMRY เวอร์ชันจีน มีฟังก์ชันครบแบบในคลิปนี่แหละครับ แต่เวอร์ชันไทยตัดออก
ใช่ครับ เป็นแบบในคลิปเลยครับที่ไฟจะติดเวลาปลดล๊อครถ จะอยู่ตรงใต้กระจกข้างหรือที่จับประตูก็ได้ครับ ขอแค่สว่างให้เห็นข้างรถตอนกลางคืนก็พอครับ
คงรอดูออฟชั่น accord คันจริงอีกทีครับ
ขอบคุณมากเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 18:04:38 »
Welcome Lamp/Light ต้องตีความให้ชัดก่อนว่า เป็นไฟหน้าติดเพื่อช่วยส่องทาง หรือไฟที่กระจกมองข้าง/มือจับประตูเพื่อช่วยส่องพื้นข้างประตู เพราะ 2 อย่างนี้ยี่ห้อรถชอบโฆษณาด้วยคำเดียวกัน

ถ้าแบบไฟหน้าติด 30-60 นาทีเพื่อช่วยสส่องทาง อันนี้หลายรุ่นใหม่ๆ น่าจะทำได้

แต่ถ้าเป็นไฟที่กระจกมองข้าง/มือจับประตูเพื่อช่วยส่องพื้นข้างประตู อันนี้แหละน้อยรุ่นที่ติดตั้งจากโรงงานมาเลย ส่วนใหญ่ส่องแค่กระจกมองข้าง เพราะต้นทุนการจัดการอะไหล่น่าจะน้อยกว่าแบบมือจับ

อีกแบบไม่แน่ใจว่าเรียก Welcome Lamp/Light ได้ไหม คือไฟส่องพื้นที่ขอบประตู อันนี้ต้องเปิดประตูก่อนไฟถึงจะติดส่องพื้นเป็นโลโก้หรือแสงส่องธรรมดาก็ตาม ผมว่าแบบนี้ไม่น่าเรียก Welcome Lamp/Light เพราะไม่ได้ช่วยส่องทางเวลาจอดรถแล้ว
เป็นแบบที่คุณ NyNyu กล่าวไว้ด้านบนเลยครับ
ขอบคุณครับ