ผู้เขียน หัวข้อ: นำเข้ารถที่ผลิตที่ไทยต้องจ่ายภาษีไหมครับ  (อ่าน 5075 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
ตามหัวข้อครับ คือผมอยากได้รถ Ford Mondeo และมีสมาชิกท่านนึงในHLMได้กล่าวว่า Ford Mondeo ปี 2007-2014 มันผลิตที่ไทยส่งออกขายที่มาเลเซียแต่ว่าไม่ได้ขายที่ไทย

ผมอยากรู้ว่าถ้าจะนำเข้ารถแบบนี้ต้องจ่ายภาษีนำเข้าไหมครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: นำเข้ารถที่ผลิตที่ไทยต้องจ่ายภาษีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 14:21:14 »
นำเข้าจาก มาเล/อินโด มันปลอดภาษีนี่นา? อย่างมากคงภาษี 7% มั้ง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: นำเข้ารถที่ผลิตที่ไทยต้องจ่ายภาษีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 14:57:37 »
ไม่เคยเห็นนะครับ ว่า Mondeo ผลิตในประเทศไทย ถามจาก Source ที่รู้จัก ก็ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน

อย่าง Focus Ecoboost 4 ประตู ผลิตแต่ไม่ขาย ก็ยังพอเคยเห็นหลักฐานบ้าง ถ้า Mondeo ผลิตที่ไทยจริงก็ควรจะมีหลักฐานให้เห็นอยู่น่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 15:06:15 »
ไม่เคยเห็นนะครับ ว่า Mondeo ผลิตในประเทศไทย ถามจาก Source ที่รู้จัก ก็ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน

อย่าง Focus Ecoboost 4 ประตู ผลิตแต่ไม่ขาย ก็ยังพอเคยเห็นหลักฐานบ้าง ถ้า Mondeo ผลิตที่ไทยจริงก็ควรจะมีหลักฐานให้เห็นอยู่น่ะครับ

ผมเพิ่งดู wikipedia มา มันบอกว่า ตัว 2007-2014 มันผลิตที่ ระยอง

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 15:15:25 »
Wikipedia ใส่ข้อมูลไว้ลอยๆ ไม่มี Source ผมเชื่อคนที่ทำงานในนั้นมากกว่า ลองถามดูก็ไม่มีใครบอกว่ามี

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 10:21:41 »
การนำเข้าสินค้าที่ผลิตในไทย ส่งออกไปแล้ว เสียภาษีครับ

อัตราภาษีต้องขึ้นกับว่ารถที่นำเข้ามาอีกครั้ง  ตอนผลิตอยู่ในเงื่อนไขของการลงทุนและส่งออกอะไรบ้าง และสามารถแสดงFORM E ได้

ถามแค่อัตราภาษี ตอบเพิ่มให้เลยว่า ถ้าหมายถึงรุ่นที่กล่าว ยังมีเงื่อนไขการตรวจสภาพ สมอ มอก ที่รุ่นนี้ไม่ได้ทำ(สมมติว่าผลิตในไทย) ก็ต้องมาทำอีกค่าใช้จ่ายก่อนจะเจอบวกสรรพสามิต ก็เกือบเท่าตัวของราคารถไปแล้วครับ

ถ้าซื้อรถที่มี สมอ มอก แล้ว ของโรงงานที่ทำขายในไทยมันจะถูกไปอีกมากเพราะเขาทำทีเดียวแล้วตรวจงานในโรงงานขายหลายคัน พวกรถที่ทำส่งออกโดยเฉพาะมันไม่ได้ผ่านการตรวจตรงนี้ (ไม่ได้บอกว่ามาตรฐานเราดีกว่านะครับอย่าเข้าใจผมผิดแต่มันเป็นภาคบังคับของรถยนต์ที่จะขายในไทย)

ลองนำเข้ารถเองสักคันสองคันครับ มันจะทำให้คุณเห็นอะไรมากมาย ทั้งต้นทุนรถจริง ๆ หน้าโรงงาน กระบวนการสมอ กระบวนการศุลกากร การออกรถที่ท่าเรือ การทำใบสำคัญต่าง ๆมากมาย จะรู้ได้ทันทีว่าทำไมประเทศไทยมันล้าหลังเรื่องเมืองท่ามาก ๆ แพ้สิงคโปร์ได้ยังงัย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 15:04:29 »
การนำเข้าสินค้าที่ผลิตในไทย ส่งออกไปแล้ว เสียภาษีครับ

อัตราภาษีต้องขึ้นกับว่ารถที่นำเข้ามาอีกครั้ง  ตอนผลิตอยู่ในเงื่อนไขของการลงทุนและส่งออกอะไรบ้าง และสามารถแสดงFORM E ได้

ถามแค่อัตราภาษี ตอบเพิ่มให้เลยว่า ถ้าหมายถึงรุ่นที่กล่าว ยังมีเงื่อนไขการตรวจสภาพ สมอ มอก ที่รุ่นนี้ไม่ได้ทำ(สมมติว่าผลิตในไทย) ก็ต้องมาทำอีกค่าใช้จ่ายก่อนจะเจอบวกสรรพสามิต ก็เกือบเท่าตัวของราคารถไปแล้วครับ

ถ้าซื้อรถที่มี สมอ มอก แล้ว ของโรงงานที่ทำขายในไทยมันจะถูกไปอีกมากเพราะเขาทำทีเดียวแล้วตรวจงานในโรงงานขายหลายคัน พวกรถที่ทำส่งออกโดยเฉพาะมันไม่ได้ผ่านการตรวจตรงนี้ (ไม่ได้บอกว่ามาตรฐานเราดีกว่านะครับอย่าเข้าใจผมผิดแต่มันเป็นภาคบังคับของรถยนต์ที่จะขายในไทย)

ลองนำเข้ารถเองสักคันสองคันครับ มันจะทำให้คุณเห็นอะไรมากมาย ทั้งต้นทุนรถจริง ๆ หน้าโรงงาน กระบวนการสมอ กระบวนการศุลกากร การออกรถที่ท่าเรือ การทำใบสำคัญต่าง ๆมากมาย จะรู้ได้ทันทีว่าทำไมประเทศไทยมันล้าหลังเรื่องเมืองท่ามาก ๆ แพ้สิงคโปร์ได้ยังงัย

ขอบคุณมากครับ ดูเหมือนว่าความฝันของผมที่จะได้ขับรถที่มีคันเดียวในไทยจะล้มสลายไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 16:14:44 »
ต้องเสียภาษีนะครับ