ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่น4สูบที่เเคร้งจุนํ้ามันเครี่องราวๆ4ลิตร ปกติปั๊มจะดูดหมดเลยหรือเปล่า?  (อ่าน 4135 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
สงสัยครับ เวลาเครี่องทํางาน ปั๊มจะดูดนํ้ามันเครี่องไปเวียนทั้งหมด 4 ลิตรเลยหรือเปล่าครับ หรือเหลือไว้ในเเคร้งบ้างครับ

ออนไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมว่าน่าจะเหลือก้นอ่างมากกง่า 1 ลิตรนะ  คิดว่าลิตรแรกที่ดูขึ้นไปน่าตะตกลงมาถึงอ่างแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Dubee

ยังไงก็ไม่หมดแครงครับ เพราะถ้าหมดก็คือน้ำมันเครื่องขาด ถ้าขาดก็ต้องมีไฟน้ำมันเครื่องโชว์ เพราะฉะนั้นมีติดแครงถึงตัวเซ็นเซอร์วัดแน่นอน แต่จะเหลือเท่าไหร่คงแปรผันผกผันไปตามรถคันนั้นๆ ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ดูดไปฉีดจนครบไซเคิลแล้วไหลกลับมาลงอ่างยังเหลือน้ำมันในอ่างเกินครึ่งอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่หมด เพราะต้องเหลือท่วมฝักบัวครับ ส่วนกี่ลิตรแล้วการออกแบบของแต่ละยี่ห้อ แต่ละเครื่องยนต์นั้นๆ (โดยประมาณ 1 ลิตร)