ผู้เขียน หัวข้อ: Front Apple Carplay ใช้ Google Map ได้ดีมั้ยครับ  (อ่าน 4520 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Front Apple Carplay ใช้ Google Map ได้ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 16:19:27 »
ตอนนี้ใช้ตัวจับมือถือ แล้วใช้ไอโฟนรุ่นเก่าๆ มาทำ Google Map แทนครับ ปรากฎว่าหาทางยึดมือถือไม่ได้ลงตัวซักที ดูดกระจกก็ซักพักร้อนๆก็หลุด พอเอาไปที่หน้ากากแอร์ก็บังลมแอร์อีกครับ

เลยเปิดๆดูมีผลิต Front ที่รองรับ Apple Carplay ออกมาแล้ว อยากสอบถามท่านที่ใช้ หรือมีข้อมูลครับ

1. การทำงานของ Front เป็นแบบ Front ธรรมดาทั่วไปแต่เพิ่มแอพ Carplay เข้าไปหรือเปล่าครับ

2. ใช้เน็ตหรือ GPS จากไหนครับ แชร์จากมือถือ ใส่ซิม หรือมีเสาเองครับ

3. แอพ Google Map ทำงานนิ่ง แม่น และง่ายมั้ยครับ

4. แชร์เพลง หรือหนังจาก ไอโฟน ไปเปิดในจอหลัง และลำโพงเดิมในรถได้มั้ยครับ

5. ช่วยแนะนำ Front ยี่ห้อ และรุ่นหน่อยครับ งบไม่จำกัดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
Re: Front Apple Carplay ใช้ Google Map ได้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 16:40:47 »
1.ใช้ครับ จะทำงานก็ต่อเมื่อต่อสาย Lighting

2.ใช้เน็ตและ GPS จากซิมเครือข่ายมือถือเราครับ

3.คหสต.ผมว่านิ่งกว่าและใช้ง่ายกว่าของติดรถซะอีก

4.ไปได้แต่เสียงครับ ภาพคงต้องติดกล่อง Mirrorlink เพิ่มครับ

5.ผมใช้ Pioneer Z5150BT ตอนนี้น่าจะเปลี่ยนรุ่นไปแล้ว

เรื่องเลือกฟร้อนท์ตัวไหนนี้ยากจริงๆครับ เพราะตอนลองมันก็ไม่ได้ลองในสภาพการใช้งานของเรา

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
Re: Front Apple Carplay ใช้ Google Map ได้ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 17:45:01 »
ผมใช้ของ g9mc ก็นำทางโอเคนะครับ มือถือยังไงภาพที่หน้าจอก็แบบนั้นเลย
จะเอาภาพขึ้นหน้าจอต้องเจลเบรคครับ สายเส้นเดียวเอาภาพขึ้นได้เลย

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 21:39:38 »
มีปัญหาแบบเดียวกันเลยครับ กำลังตัดสินใจว่าจะทำเพิ่มดีมั้ย (รถ Mazda3 Sky)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 22:10:18 »
1. ผมไม่แน่ใจว่า front ที่รองรับ apple car play จะ ต้องต่อสายทุกรุ่นรึเปล่านะครับ เห็น alpine บางรุ่น ใช้ wifi ก็เชื่อมต่อกัน เวลาขึ้นรถได้เลย ผมใช้ g30 แล้วไปทำdecode + ต่อเสาwifi เพิ่ม ใช้งานสะดวกมากครับ
2. ใช้ net gps จากในโทรศัพท์ครับ
3. ทั้งง่าย ทั้งนิ่ง เวลาหาเป้าที่จะไปก็กดในโทรศัพท์ พอมันขึ้นจอบนรถแล้ว กดซูมเข้าออกจากจอบนรถ สบายเลย เวลาฟังเพลงจากโทรศัพท์ ก็หรี่เสียงเพลงลงแล้วค่อยบอกทาง ทุกอย่างทำงานประสานกันหมด
4. ได้แน่นอนครับ มีapp spotify tidal podcast ให้เรียบร้อย
5. ถ้าจะสุด มีalpine รุ่นจอ 9 นิ้วครับ ราคาเคยถามในmotor show สามหมื่นกว่าบาท ถ้าเน้นลูกเล่นไม่เน้นเสียง ลองดู pioneer รุ่นใหม่ๆครับ ใช้งานง่ายแต่แหลมจะจัดนิดนึง แล้วแต่ชอบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2019, 22:15:28 โดย koko86 »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 22:38:50 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ท่าทางเปิดงานมาได้เสียเงินแน่เลยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 22:41:06 »
2. ใช้เน็ตหรือ GPS จากไหนครับ แชร์จากมือถือ ใส่ซิม หรือมีเสาเองครับ
- ใช้จากมือถือครับ แต่มันไม่ใช่การแชร์เน็ตจากมือถือนะครับ มันให้มือถือทำทุกอย่าง รับ-ส่งข้อมูล, ประมวลผล แล้วส่งข้อมูลจากมือถือไปแสดงผลบนจอของรถ

3. แอพ Google Map ทำงานนิ่ง แม่น และง่ายมั้ยครับ
- แม่นหรือไม่แม่นขึ้นอยู่กับความสามารถในการรับสัญญาณ GPS ของมือถือครับ รวมถึงสัญญาณเน็ตมือถือ 3G, 4G ด้วย (เคยไปต่างจังหวัดแล้วเจอปัญหาเน็ต Dtac ไม่วิ่งเลย)
ส่วนใช้ง่ายไหม? มันเหมือนใช้ในมือถือเลยครับ พวกการค้นหาสถานที่ทำได้ดีเลย ใช้ในมือถือเป็นยังไง ในรถก็เป็นอย่างงั้น แถมใช้งาน Siri, Google Assistant ได้ด้วย พูดสั่งได้เลย

4. แชร์เพลง หรือหนังจาก ไอโฟน ไปเปิดในจอหลัง และลำโพงเดิมในรถได้มั้ยครับ
- เท่าที่รู้แชร์ได้แค่เพลงครับ ทั้งเพลงในเครื่องและ Music streaming ส่วนภาพวิดีโอไม่น่าได้ (อาจมีแต่วิธีอ้อมๆ)

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 10:56:37 »
1. การทำงานของ Front เป็นแบบ Front ธรรมดาทั่วไปแต่เพิ่มแอพ Carplay เข้าไปหรือเปล่าครับ

ส่วนใหญ่จะเป้นอย่างงั้นครับ Carplay จะเป็นแอปข้างในอีกที

GPS ใช้จากโทรศัพท์ครับ

นิ่งนะครับผมใช้ใน Mazda 2 ไม่มีปัญหา แต่ผมเป็น Android Auto นะคิดว่า Maps ใน Carplay คงไม่ต่างกัน

เพลงจะเชื่อมผ่าน บลูทูธ ครับ ส่วนหนังคงต้องใช้ของ Front เพราะ Carplay ไม่รองรับเล่นไฟล์หนัง

5. ช่วยแนะนำ Front ยี่ห้อ และรุ่นหน่อยครับ งบไม่จำกัดครับ