ผู้เขียน หัวข้อ: ทราบเรื่องการเป็นรองช้ำ(เจ็บส้นเท้า)จากการขับ C-HR แล้วครับ  (อ่าน 6448 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ความเดิมจากกระทู้นี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69843.0

สรุปว่าผมหาสาเหตุได้แล้วครับว่าเบาะนั่งของ C-HR ไม่ได้รองรับต้นขาของผม ทำให้ไม่ว่าผมจะปรับท่านั่งใกล้ไกลสูงต่ำอย่างไรก็ยังเจ็บส้นเท้าอยู่ ซึ่งแตกต่างจาก Camry ACV40 ที่สามารถปรับยกให้รองรับต้นขาได้ (ทำไมเบาะ Jazz GE มันรับกับต้นขาได้ดีตั้งแต่แรกหว่า?) ทางแก้ในเบื้องต้นของผมตอนนี้คือ หาหมอนเล็กๆ แบนๆ วางหนุนส่วนต้นขาเอาไว้ครับ ตอนนี้อาการดีขึ้นเยอะ ไม่เจ็บส้นเท้าแล้ว แต่ด้วยความสงสัยว่าผมให้ช่างที่ศูนย์ปรับยกเบาะเฉพาะส่วนต้นขาได้ไหม ผมเลยลองโทรไปสอบถามที่ Toyota Call Center ดู ก็ได้รับคำตอบมาว่าให้ไปตรวจเช็คที่ศูนย์เอาอย่างเดียวว่าความสูงเบาะได้มาตรฐานของโตโยต้าไหม ถ้ามันตรงตามมาตรฐานอยู่แล้วก็ทำใจ ช่างไม่สามารถปรับให้ได้ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2019, 17:28:38 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ V221

ลองปรึกษาร้านนี้ดูไหมครับ น่าจะช่วยได้
https://sirautoshop.business.site/
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
ลองหาแผ่นรองหลัง air lumbarมาใส่ครับ มุมจะพอดีเป๊ะเลย

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ไปที่ศูนย์เค้าไม่แก้ให้หรอกครับ เพราะมันถูกออกแบบมาแบบนั้น ปัญหาอยู่ที่มันไม่เหมาะกับสรีระขแงเราครับ แบบนี้ต้องหาร้านนอก หรือ เอาอะไรมารองขา เปลี่ยนเบาะ มีได้หลายทางครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมเองก็เจอปัญหาบาดเจ็บจากการขับรถครับ เคยเช่าปาเจโร่ตัวใหม่ 2 วัน ขับระยะทางประมาณ 700 กม. ปรากฎว่าปวดหัวเข่าด้านซ้ายครับ ไม่เคยเป็นมาก่อนครับ ที่สังเกตเพราะมาจากคอนโซลกลางมันมีโครงเหล็กกันทำให้ขาซ้ายหันไปทางขวา แต่ทีพักขาซ้ายมันอยู่ริมซ้าย ขามันเลยบิดผิดรูปครับ

ออฟไลน์ vitavas

น่าจะทำเองได้ โดยการรองแหวน  ที่น๊อตด้านหน้า เพื่อให้สูงขึ้น

ออฟไลน์ shikimaru

จุดยึดหาแหวนมาลองแล้วเปลี่ยนน็อตได้มั้ยครับ รถในบ้านผมที่เบาะมันไม่รับต้นขา ผมจับรองหมดครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
น่าจะทำเองได้ โดยการรองแหวน  ที่น๊อตด้านหน้า เพื่อให้สูงขึ้น

จุดยึดหาแหวนมาลองแล้วเปลี่ยนน็อตได้มั้ยครับ รถในบ้านผมที่เบาะมันไม่รับต้นขา ผมจับรองหมดครับ

ผมมีแผนจะทำแบบนั้นอยู่เหมือนกันครับ ลองไปค้นดูที่บอร์ด C-HR และ Prius ของฝรั่งก็เห็นทำแบบนั้นกัน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สรีระคนเราไม่เหมือนกัน
แต่บริษัทรถยังมีข้อจำกัดกับการออกแบบเบาะนั่งที่ปรับได้หลายท่วงท่า

ถ้ารู้ว่าเกิดจากตรงไหนแล้วไปแก้ที่ร้านทำเบาะครับ ให้หนุนตรงไหน เสริมตรงไหน ตัดตรงไหนเอาให้เหมาะกับเรา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
นโยบายของทางผู้ผลิตเป็นแบบนั้นถูกแล้วครับ (Tiida คันเก่าผมก็ได้คำตอบแบบนั้นเหมือนกัน) ส่วนจะปรับแก้ยังไงต้องหาทางเอาเองล่ะครับ

ออฟไลน์ civic666

ไปร้านเบาะ เสริมฟองน้ำ ง่ายสุดครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ไหนๆจะไปร้านเบาะ ให้ร้านทำที่รองน่องเลย นั่งสบายแน่นอน