ผู้เขียน หัวข้อ: จากัวร์ พรีเมี่ยมกว่า เบ้นซ์ ไหมครับ  (อ่าน 9390 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
XE 2.0 XF ราคาที่พอๆกับเบ้นซ์ประกอบไทย ทำไมยอดขายถึงน้อยมากในไทย ผู้บริหารไม่ชอบกันหรอครับ ผมว่ารถมันก็สวยดีนะครับ พี่ๆมองว่าไงครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: จากัวร์ พรีเมี่ยมกว่า เบ้นซ์ ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 08:20:37 »
ภายนอกดูสวยมากแต่ภายในของ XFจะดูจืดกว่าBenzยุคนี้พอสมควร การขับขี่ดีกว่าE Class ส่วนตัวผมไม่ซื้อเพราะ
1.ศูนย์บริการมีแห่งเดียวและค่อนข้างเล็กเมื่อเทียบกับ Benz BMW Audi
2.ขายต่อลำบากแน่นอน
3.ราคารวมออปชั่นแล้วแพงกว่าE Class
BMW 750E M SPORT

ออนไลน์ kez

Re: จากัวร์ พรีเมี่ยมกว่า เบ้นซ์ ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 08:38:55 »

แพงกว่า ในรุ่นเดียวกัน  ซ่อมยาก 0 น้อย  ขายต่อราคาตก

ระดับเดียวกัน

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 09:24:22 »
ที่อังกฤษ ไม่ครับ ถูกกว่าด้วย

หลายๆอย่างคุณภาพก็ยังสู้ไม่ได้ด้วย จาก xf  เทียบก็ยังมีพลาสติก c ป้อกแป้กหลายอย่าง

ศูนย์ก็น้อย คนก็ไม่รู้จักเท่าเบนซ์ด้วย คนไทยยังไงก็เบนซ์ไว้ก่อนมันเป็นความเข้าใจว่าหรูหรามานาน

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 09:36:43 »
มันก็ segment เดียวกันกับ audi benz bm lexus genesis acura infiniti แหละครับ เพิ่งแค่มันนำเข้าทั้งคันราคาก็ทรงเดียวกับ lexus คือแพงภาษี (เอา margin เยอะ) เหมือนสมัยก่อนมีคนเอา Jazz 1.5 rs นำเข้าจากญี่ปุ่นเข้ามาขาย มีหลังคาแก้ว ราคา 1.6 ล้านบาท ถามว่ามันพรีเมี่ยมกว่า Yaris สมัยนั้นไหม? ก็ไม่ แต่แพงเพราะภาษีล้วนๆๆๆ พอราคาแพง มันก็ขายได้เฉพาะคนที่ต้องการความแตกต่างจริงๆ

อยากรู้ว่ารถแต่ละคันอยู่ segment ไหน ให้ไปดูของ อเมกา อังกฤษครับ เมืองไทยมันเทียบอะไรไม่ได้เลย เช่น LS500 คันละ 15 ล้านบาท มันก็ไม่ได้เทียบชั้นกับ maybach ของเบนซ์ที่ราคา 16 ล้านบาท หรือ bmw760 v12 ที่ราคา 12 ล้านบาทเลย

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 10:00:20 »
มุมมองของผมนะ ยาวหน่อย

สมัยยี่สิบปีก่อน ผมชอบ jaguar xj มาก (x300 x308) สมัยนั้นและก่อนหน้านั้นลงไป jaguar มีแต่รถระดับ mercedes s class , bmw 7 series
ภาพลักษณ์ของ jaguar ก็ประมาณถ้าบอกว่าขับ jaguar ก็เป็นอันรู้กันว่า ระดับ s class , 7 series ในขณะที่ถ้าบอกว่าขับ mercedes หรือ bmw ยังไม่รู้ว่า segment ไหน เพราะมีตั้งแต่ s, e, c, 3, 5, 7
และสมัยก่อนยังไม่มีเทคโนโลยีมากเท่าสมัยนี้ ความหรูหราของรถสมัยนั้นก็วัดกันที่ craftmanship , วัสดุที่ใช้ภายใน ลายไม้ คุณภาพของหนัง ฯลฯ ซึ่งเข้าทางแนวอนุรักษ์นิยมของคนอังกฤษ รถ jaguar xj ดีไซน์และวัสดุได้ความหรูหราแบบอังกฤษ ลายไม้เยอะๆ หนังเยอะๆ

แต่พอต่อมา รถยนต์เริ่มมีเทคโนโลยีและระบบอิเลคทรอนิคส์มากขึ้น เข้าทางประเทศวิศวะอย่างเยอรมัน ยุคนั้นผมจำได้เลยว่าในขณะที่ mercedes และ bmw ใส่พวงมาลัย multifunction มาให้ แต่ jaguar ยังเป็นพวงมาลัยแบบสมัยดั้งเดิมที่ไม่มีปุ่มกดใดๆอยู่ , เรื่องเทคโนโลยีและระบบอิเลคทรอนิคส์ในรถ mercedes และ bmw เริ่มทิ้งห่าง jaguar ออกมา

และในยุคเดียวกันนั้น jaguar ก็ถูกซื้อไปโดย ford และก็เริ่มมีรถขนาดกลางและขนาดเล็กออกมา เริ่มจาก s type ตามมาด้วย x type ความหรูหราแบบลายไม้เยอะๆหนังเยอะๆก็เริ่มลดลง บางชิ้นส่วนก็ใช้นโยบายชิ้นส่วนสหกรณ์ รถขนาดกลางและขนาดเล็กใช้ชิ้นส่วนร่วมกับรถที่ราคาถูกกว่าอย่าง ford

ตอนนั้นเท่าท่ีตามอ่านบททดสอบรถของต่างประเทศ เช่น เทียบ 5 series (e39) , e class (w210) , audi a6 และ jaguar s type จะไม่เห็นสำนักไหนให้ s type ชนะเลย ส่วนใหญ่จะให้ e39 คือ best in class
และก็เป็นเช่นเดียวกัน เวลาเทียบ 3 series (e46) , c class (w203) audi a4 , jaguar x type คือ ไม่ค่อยเห็นสื่อต่างประเทศสำนักไหนให้ x type ชนะ

และการเติบโตและยอดขายของบริษัทก็เป็นไปตามนั้น ในขณะที่ mercrdes และ bmw ยอดขายเพิ่มขึ้นอย่างแข็งแกร่ง , จน bmw สามารถไปซื้อ mini และ rolls royce มาได้ , ford ต้องขาย jaguar ไปให้ tata motors

ตัดมายุคปัจจุบัน ถ้าเฉพาะตัวรถ เรื่องความพรีเมี่ยม สำหรับคนยุคใหม่คงไม่ได้มองว่า jaguar พรีเมี่ยมกว่า mercedes และ bmw แต่คนยุคเก่าตั้งแต่สมัยที่ jaguar ยังมีแต่รถขนาดใหญ่อาจยังติดภาพลักษณ์ความพรีเมี่ยมของ jaguar ในยุคนั้นอยู่

ส่วนในไทย มีเรื่องราคาที่ jaguar แพงกว่าเข้ามาเกี่ยวข้อง คือ ใน segment เดียวกัน ถ้า options พอๆกัน  jaguar จะแพงกว่า mercedes และ bmw ที่แพงกว่าไม่ได้หมายถึงว่ารถดีกว่า แต่แพงกว่าเพราะประกอบนอก นำเข้าทั้งคัน ส่วน mercedes และ bmw ประกอบใน
ถ้าใครใช้ jaguar ในไทย ก็แสดงว่าต้องมีความชื่นชอบอะไรเป็นพิเศษ อาจเป็น brand ที่ชื่นชอบมานานแล้ว ฯลฯ เพราะสามารถใช้เงินน้อยกว่าไปซื้อ mercedes และ bmw ได้ แต่เค้ายอมจ่ายมากกว่าเพื่อซื้อ jaguar

อย่างคันในภาพ jaguar xf ญาติผมซื้อป้ายแดง ร่วมๆ 5 ล้าน แพงกว่า e class กับ 5 series ในยุคเดียวกันประมาณล้านกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2019, 10:17:53 โดย ttcl »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 10:32:59 »
มันเคยพอ ๆ กัน

พอบริษัทควบรวมกิจการทีนึง ถูกซื้อขายอีกที ถูกขายอีกที จนสุดท้ายอยู่กับ TATA ทำให้มันดูพรีเมี่ยมน้อยลง

หลัก ๆ เลยคือ คุณภาพตัวรถมันด้อยกว่ารถเยอรมัน

อังกฤษทำรถดี ๆ ทน ๆ ไม่เป็น

ทำดูหรูหรา แต่ใช้ไม่ทน

Mini MG Jaguar และอีกนับไม่ถ้วน ที่มันเจ๊ง เพราะมันไม่ทนนี่แหละครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 10:50:06 »
ความพรีเมียมของเบนซ์ ต้องดูเป็นยุคๆ ไปด้วยครับ  ยุคนี้ตั้งแต้ W205, W213 และรุ่นหลังจากพวกนี้ขึ้นมา  ความพรีเมียมสูงมากๆ ตั้งแต่วัสดุ, ดีไซน์ภายในครับ 

Jaguar ไม่ได้พรีเมียมกว่า Benz ครับ  แต่ช่วงก่อนพวก W205, W213 พวกนี้จะเกิด ถ้าว่ากันเรื่องดีไซน์และวัสดุ  Jaguarดูจะเหนือกว่าไปครึ่งก้าวครับ  ไม่นับเรื่องเทคโนโลยีและสมรรถนะ ที่ค่อนข้างจะคนละแนวมากกว่า

กล่าวคือโดยทั่วไป Jaguar จะดิบและเน้นการขับขี่ คล้าย BMW แต่โดยทั่วไปแล้ว Jag จะดูวัสดุและ interior สวยงามกว่า BMW (แต่แล้วแต่มุมมอง)

สรุปคือ โดยตลาดโลก Jag ไม่ได้พรีเมียมกว่า Benz แต่อย่างใด เป็นคู่แข่งกันโดยตรงด้วยซ้ำ โดยที่ Benz ดูจะสมดุลกว่า โดยที่ raw performance ของ Jag ดูจะเด่นกว่า  แต่พอมาในไทย ด้วยความที่ราคา Jag สูง บวกกับหาดูบนท้องถนนได้ยาก ก็เลยเหมือนม้ามืดที่สะดุดตาเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 11:51:00 »
ตามคำถาม อยู่ในระดับเดียวกันนั่นแหละครับ แต่ราคาในไทยสูงกว่าคู่แข่งค่อนข้างมาก
ยกตัวอย่างเช่น XJ 2.0 รุ่นเริ่มต้นราว 8 ล้านแล้ว ลองย้อนไปมอง S กับ 7 คู่นี้เริ่มต้นราว 6 ล้านเท่านั้น

ถ้ามองเรื่องวัสดุ คุณภาพตัวรถ บางอย่างทน บางอย่างไม่ทน แต่ถ้ารุ่น XF ลงไป สำหรับผมไม่ค่อยพอใจวัสดุเท่าที่ควร
Sedan ขนาดใหญ่รุ่นบนๆ อย่างไรเสียผมก็เทใจให้ XJ แต่ถ้าระดับกลางลงไป ผมยังพอใจ E-C, 5-3 อะไรพวกนี้มากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 11:59:12 »
ในเรื่องคุณภาพก็ตามความเห็นบนๆนะครับ
แต่ปัจจุบันนี่จากัวร์เน้นขับสนุก ขับมันส์ ซะมากกว่า ภายในสู้ฝั่งเยรมันไม่ได้
แต่ความเห็นส่วนตัวของผม ในแง่ภาพลักษณ์นี่ยกให้จาร์กัวเลย
อาจจะเป็นเพราะรู้ว่าราคาแพงกว่า ศูนย์ก็มีน้อย รถก็นานๆเห็นที
ล่าสุดไปดู i pace นี่หลงรักเลย

เลยคิดว่าภาพลักษณ์ดูดีกว่านิดนึงถ้าเทียบกับแบรนด์อื่นๆครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 13:50:36 »
ไม่

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 14:13:26 »
เมี่ยมหรือเปล่าไม่รู้แต่เมื่อวานเจอคัน ทะเบียนภาษาอังกิด น่าจะมาเลนะคับ เจอในเมืองแถว ตจว ผมนี่เหลียวมองเลยคับ สวยมาก

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 21:44:13 »
ขี่ jag ต้อง XJ เท่านั้นครับ ถ้าซีรีย์ต่ำกว่านี้มันไม่โดดเด่ดกว่าเยอรมันเลย

ออฟไลน์ Grouper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 08:40:24 »
ผมชอบ jaguar xj6 รุ่นตั้งแต่ปี2009ขึ้นไปมากกว่ามันเป็นรถในฝันเลย แต่รุ่นใหม่ๆผมว่ามันเหมือนรถญี่ปุ่นไปหน่อย
ถ้า jaguar จะทำรุ่นย้อนยุคเหมือนรหัส x300 x308 ภายในขอแบบเดิมๆไม่ต้องล้ำจอดิจิตอลอะไรเหมือนยุคนี้ ผมซื้อแน่ๆ :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2019, 21:41:40 »
ผมว่ามันก็เกรดเดียวกันแหละครับ แต่ราคาบ้านเรา ทำให้เหมือนคนละเกรด  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 23:15:48 »
ศูนย์น้อยครับ จุดนี้ก็สำคัญครับถ้าหากต้องการดันยอดขายให้เพิ่มขึ้น