ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ Volvo V40 มีออฟชั่น Adaptive Cruise Control ไหมครับ  (อ่าน 11216 ครั้ง)

ออฟไลน์ immunez

• Newbie
  • *
volvo v40 มี adaptive cruise control ไหมครับ
ถ้ามี เป็นแบบ stop&go ไหมครับ หรือเหมือนแค่ใน ปาร์เจโร่ทั่วไป มันไม่ทำงานในความเร็วต่ำรถติดๆ
ใครขับอยู่รบกวนสอบถามครับ

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
V40 ที่ขายในไทยไม่มีครับ
ต้องไปรุ่น XC40 แทนครับ

ออฟไลน์ immunez

• Newbie
  • *
V40 ที่ขายในไทยไม่มีครับ
ต้องไปรุ่น XC40 แทนครับ
เศร้าใจ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ACC ต้องใช้กล้องหน้าทำงานคู่กับเรด้า และยังต้องมีเบรคและคันเร่งไฟฟ้า..โดยมี processor ทำงานควบคุมสั่งการตรงนี้ ต้นทุนเยอะกว่า CC ธรรมดาเยอะมากนะครับ รุ่นรถหรือค่ายรถที่จะลงทุนตรงนี้เกิดต้นทุนขึ้นเยอะแน่นอน แถมการนำระบบนี้เข้ามาจำหน่ายก็มีเรื่องการขออนุญาตเฉพาะสำหรับอุปกรณ์ที่เปล่งคลื่นวิทยุด้วย

ออฟไลน์ aekoy

เคยถามศูนย์ตอนรถเข้ามาใหม่ๆ เขาตั้งใจไม่ใส่มาให้เพราะตั้งใจให้เป็นรถแบบ hot-hatch ตัวบอดี้เล็กใส่เครื่องแรงๆ ไว้ขับมันๆดังนั้นคนที่จะซื้อจะต้องขับเองครับ ของไทยเลยไม่ใส่มาให้ต่างประเทศมีครับเอามาใส่เพิ่มก็ไม่ได้ยุ่งยากมาก
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Odrecranon

ในไทยไม่มีครับ ตัว City Safety ก็ไม่ใช่ตัวเต็มแบบรุ่นสูง ๆ

ต่างประเทศ จะมีในรุ่น Inscription หรือ Add-on จาก Momentun หรือ R-Design

ติดเพิ่มไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เคยถามศูนย์ตอนรถเข้ามาใหม่ๆ เขาตั้งใจไม่ใส่มาให้เพราะตั้งใจให้เป็นรถแบบ hot-hatch ตัวบอดี้เล็กใส่เครื่องแรงๆ ไว้ขับมันๆดังนั้นคนที่จะซื้อจะต้องขับเองครับ ของไทยเลยไม่ใส่มาให้ต่างประเทศมีครับเอามาใส่เพิ่มก็ไม่ได้ยุ่งยากมาก

ข้ออ้างล้วนๆ ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

V40 ในไทย ไม่มี ACC ครับ

แต่ทำไมผมรู้สึกว่ามันควรจะมี เพราะ volvo เอง ก็เป็นผู้นำ(มั้ง) ด้านความปลอดภัยเบอร์ต้นๆ และ ACC เองก็มีในกลุ่ม line up อื่นๆ แล้ว

ไม่ว่าแต่ volvo นะ ค่ายอื่นๆ เองก็ควรจะมีมาให้หมดแล้ว เพราะรถราคาล้านเดียว ยังมีแล้วเลย(ถึงจะมีแต่ตัว top ก็เหอะนะ)

ออฟไลน์ tvm

ในไทยไม่มีครับ
รถเปิดตัวราคา 1.8* ตอนนี้ ราคา 1.69 ก็ออปชั่นตามตัวรถในยุคนั้นๆ ครับ