ผู้เขียน หัวข้อ: H1 หรือ Carnival หรือ Alphard มือสอง ดีครับ  (อ่าน 12055 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
H1 หรือ Carnival หรือ Alphard มือสอง ดีครับ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 02:40:22 »
ลูกโตขึ้นเยอะ รถที่ใช้ก็เริ่มจะอึดอันกันแล้ว ปกติจะใช้ Forester เดินทางไปไหนมาไหนกัน 4 คนพ่อแม่ลูก รถที่มีอยู่ก็เริ่มตอบสนองความต้องการได้ไม่พอละ
ตอนนี้มี H1 กับ Carnival อยู่ ราคาไล่ๆ กัน แต่ดูทรงแล้วแฟนจะไปทาง H1 มากกว่า ส่วน carnival ผมโอเคกับรถนะ แต่ไม่ค่อยมั่นใจศูนย์เท่าไหร่
แต่ที่อ่านๆ มา H1 ศูนย์ก็พอๆ กัน ขนาดศูนย์ใหญ่ที่วิภายังโดนบ่นเยอะเลย

อยากถามเพื่อนๆ ในนี้ที่ใช้ H1 หรือ Carnival ว่าเอาตัวไหนดี ในตลาดไม่มีตัวเลือกอื่นเลย หรือจะไป Alphard มือสองปี 12-13 ก็ยังอยู่ในงบอยู่ หรือ H1 มือสอง 7-8 แสน มีเยอะแยะเลย ถูกกว่าของใหม่เกือบล้าน เงินส่วนต่างพอที่จะไปทำอะไรได้อีกเยอะเลย

เศรษฐกิจแบบนี้ประหยัดได้ก็อยากประหยัด แต่ก็อยากให้คนในครอบครัวสบายด้วยอะคับ ยังเลือกไม่ถูกเลยว่าจะไปทางไหนดี
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: H1 หรือ Carnival หรือ Alphard มือสอง ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 03:08:39 »
Alphard มือ 2 สภาพดีๆเพียบครับ 3 ตัวนี้ผมไปอัลฟาร์ทแบบไม่คิดมาก
ตอนหารถเอาสบายใจหารถศูนย์มีประวัติซ่อมบำรุงก็ได้ครับหรือถ้าเจอรถเกรย์ถูกใจจ้างช่างหรือบริษัทรับดูรถ

มือ 2 ไปด้วยเลยเบื้องต้นดูด้วยตัวเองลองดูวิธีดูเบื้องต้นในคลิปดูครับมีคนสอนดูเยอะ

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
Re: H1 หรือ Carnival หรือ Alphard มือสอง ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 03:17:49 »
คหสต. ถ้ายังไม่พร้อมและจำเป็นขนาดนั้นก็ใช้ forester แก้ขัดไปก่อนเถอะครับ

จริงๆถ้านั่งแค่ 4 คน SUV มันเหมาะสุดแล้ว อย่ามาเลย MPV เหมือนเอาเงินมาจมกับรถตู้ใหญ่ๆ เทอทะๆ แล้วก็ขับไม่สนุกเอาเสียเลย (แต่คนนั่งสบาย)

สู้เก็บเงินเอาไปอัพถอย SUV ดีๆสักคัน ใช้งานได้หลากหลายโอกาสหลายฟังชั่นกว่าเยอะครับ .. จากใจคนที่มีสมาชิคครอบครัวทั้งหมด 6 คน และทุกวันนี้บ้านต้องมีรถ 6 คัน

แต่ถ้าต้องซื้อจริงๆในลิสนี้เชียร์ carnival .. แต่ถ้าเน้นความสบายยังไงก็ต้อง alphard

ออฟไลน์ Ramcese

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 06:27:37 »
อัลฟาร์ท ตอบในเรื่องการใช้งาน และ การ service ครับ ญาติๆ  มี Vellfire เก่าคัน ใหม่คัน นั่งสบายมากมาย อะไหล่ เพียบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 06:49:40 »
H1 ใช้งานในเมืองไม่ค่อยคล่องตัวครับ หาที่จอดยาก+ลงบางที่ไม่ได้ ต้องเช็คดีๆ
เชียร์ Vellfire ได้รถปีใหม่ ภายในกว้างขวางไม่แพ้ Alphard ผมไปนอนหลับบนเบาะแถว 3 มา 4-5 ชม.แล้ว สบายมาก

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:12:33 »
แค่4คนนี่รถเก๋งยังสบายๆเลย ขับรถตู้มันเทอะทะ ที่สำคัญจะเข้าห้างต้องมาระวังหลังคาอีก แต่หลายคนชอบเพราะได้จอดที่พิเศษสำหรับรถตู้ ที่บ้านมี H1 ตัว7ที่นั่ง กับ Grand Carnival ตัว H1 เบาะสบายกว่าเยอะ แต่นั่งละมันไม่นิ่ม ขับแรงดีทั้งคู่
แต่ถ้าผมดูรถเป็น คงจะชอบ Alphard มากกว่า เพราะขนาดกำลังดี นั่งสบาย แต่รถพวกนี้หาสภาพภายในใหม่ๆยากนะผมว่า มีเด็กเล็กๆนั่งมาก่อน รถข้างในมันจะเละเทะหมด แล้วราคาในบ้านเราแพงเวอร์ไปหน่อย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:32:24 »
ที่บ้านมี carnival ใข้ดี และขับดีมากครับ
ถ้าใจไม่แข็งอย่าไปลองขับ kc นะครับ

แต่การใช้งานคือนั่ง 5
ถ้าวันไหนนั่ง 3 รวมคนขับ จะใช้คันอื่นมากกว่า
ยิ่งถ้าต้องไปคนเดียว ไม่มีใครขับเลย คันอื่นถูกหยิบกุญแจก่อน

ถ้าต้องการพื้นที่จริงๆ ก็ซื้อได้ครับ
แต่ถ้ายังต้องการรถที่ใข้ได้ทุกวัน มองคันอื่นดีกว่าครับ ใช้งานได้ยืดหยุ่นกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:34:22 »
หากไม่มีปัญหากับชีวิตประจำวันเรื่องที่จอดรถในห้าง

จัด h1 มือ 1ตัวล่าง หรือ มือ 2 ตัวท๊อปได้ตามอัธยาศัย​เลย​ครับ​

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:44:16 »
Forester ยังไม่พออีกเหรอครับ

เกียร์ kia ดูขับดีสุดนะผมว่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 09:14:15 »
Alphard มือ2คุ้มและใช้งานดีมากๆครับ H1เหมาะกับไปกันเยอะๆช่วงล่างจะเด้งไปหน่อย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 09:47:26 »
alphard ถ้าจะขับเองต้องรับได้กับข้อเสียคือ
1. รถใหญ่ หนัก ระยะเบรคไม่ดี
2. เครื่องอืดมากๆ ถ้ามาจากforestor อาจจะต้องปรับตัว
3. เวลาเข้าโค้งจะย้วยมากๆ เปลี่ยนเลนเร็วๆ มีเซ
4. ถ้าhybrid ในเมืองกินน้ำมัน12โลลิตร แต่ตาฝ่างจังหวัดก็กินเท่ากัน
5.รถใหญ่ แต่หน้าสั้น กะระยะลำบาก
6.เก็บเสียงเครื่อง เสียงลมไม่ดี ในตำแหน่งคนขับ

ข้อ1-3 นี่ทำให้ผมแทบไม่เคยเห็นalphard มุดหรือขับซิ่งๆ บนถนนเลย ผิดกับฮุนได ซิ่งกันกระจาย
แต่ถ้าขับhiwayตรงยาวๆ เกิน120ขึ้นไปรถเพิ่มความเร็วได้เรื่อยๆสบายๆ

แต่สำหรับคนนั่งแถวสองบอกได้เลยว่า สบายสุดๆครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 10:13:35 »
ที่บ้านมี H1  2012  กับ Alphard hybrid 2018

จะซื้อรถตู้คือ เน้นเรื่องโดยสาร
บ้านผมคนเยอะ  6 - 9 คน ได้นั่งบ่อยๆ

แต่ จขกท. ครอบครัวแค่ 4 คน
เด็กๆ  ก็โตแล้ว   ถ้าไม่ได้รวมญาติบ่อย
ผมแนะนำ Alphard , Vellfire  มือสอง
สะดวก ดูดี จะขับคนเดียวก็เหมาะ

H1 เป็นรถที่คุ้มที่สุดที่ผมเคยใช้มา
ขนคนเยอะ ขนของจุ  ขับขี่ใช้ได้
แต่ด้วยคันใหญ่โต  อาจจะใหญ่ไป
สำหรับครอบครังขนาดกลางๆ

แต่ผมก็ใช้ขับคนเดียวประจำนะ 
ไม่ได้ลำบากอะไรครับ

เรื่องศูนย์  ก็โอเคนะ  ผมยังไม่เจอข้อเสีย

ออฟไลน์ yopmp

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 10:16:23 »
อัลฟาดนั่งสบายสุด คนขับอาจจะขับยากหน่อย H1คงต้องหาstarex7ที่นั่งถึงจะเหมาะขับยากพอๆกัน ถ้าเลือกรุ่นที่มีคอลโซนTVคนขับจะเอนเบาะได้น้อยมาก   carnival ขับดีสุด  นั่ง4ไม่เหมาะเพราะเบาะแถว2เป็นแบบ3ที่นั่ง(เบาะจะเล็กหน่อย) headroomน้อยสุด ถ้าใช้ในตัวเมืองผมเชียร์ STEP WGN หรือ voxy noah ครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 10:35:12 »
ลูกโตขึ้นเยอะ รถที่ใช้ก็เริ่มจะอึดอันกันแล้ว ปกติจะใช้ Forester เดินทางไปไหนมาไหนกัน 4 คนพ่อแม่ลูก รถที่มีอยู่ก็เริ่มตอบสนองความต้องการได้ไม่พอละ
ตอนนี้มี H1 กับ Carnival อยู่ ราคาไล่ๆ กัน แต่ดูทรงแล้วแฟนจะไปทาง H1 มากกว่า ส่วน carnival ผมโอเคกับรถนะ แต่ไม่ค่อยมั่นใจศูนย์เท่าไหร่
แต่ที่อ่านๆ มา H1 ศูนย์ก็พอๆ กัน ขนาดศูนย์ใหญ่ที่วิภายังโดนบ่นเยอะเลย

อยากถามเพื่อนๆ ในนี้ที่ใช้ H1 หรือ Carnival ว่าเอาตัวไหนดี ในตลาดไม่มีตัวเลือกอื่นเลย หรือจะไป Alphard มือสองปี 12-13 ก็ยังอยู่ในงบอยู่ หรือ H1 มือสอง 7-8 แสน มีเยอะแยะเลย ถูกกว่าของใหม่เกือบล้าน เงินส่วนต่างพอที่จะไปทำอะไรได้อีกเยอะเลย

เศรษฐกิจแบบนี้ประหยัดได้ก็อยากประหยัด แต่ก็อยากให้คนในครอบครัวสบายด้วยอะคับ ยังเลือกไม่ถูกเลยว่าจะไปทางไหนดี
Step Wagon มือสองครับ หายากหน่อย แต่ คุ้ม สำหรับ 4 คนแน่นอน ราคาน่าจะอยู่ที่ 7-8.5 นะครับ
ถ้านั่งแค่4 คน มือหนึ่ง ลองดูคันนี้ครับ มี User เพิ่งมารีวิวครับ
User Review: Toyota Innova Crysta 2.8V
Alphard นั่งสบายสุดครับ

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 10:58:34 »
H1 ใช้งานในเมืองไม่ค่อยคล่องตัวครับ หาที่จอดยาก+ลงบางที่ไม่ได้ ต้องเช็คดีๆ
เชียร์ Vellfire ได้รถปีใหม่ ภายในกว้างขวางไม่แพ้ Alphard ผมไปนอนหลับบนเบาะแถว 3 มา 4-5 ชม.แล้ว สบายมาก

เหมือนจะสื่อว่า Vellfire/Alphard คล่องตัว+หาที่จอดง่ายกว่า H1 ...ทั้งๆที่ขนาดของตัวรถมันพอๆกันเลยนะจ๊ะ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 11:07:36 »
โจทย์ไกล้เคียงกะผม แต่ผมไม่เอามือ 2 แน่นอน ส่วนมือ 1 ผมคิดว่า ราคาเกินคุณภาพ+ความคุ้มค่าไปไกล
ตรงกับความต้องการที่สุด คือ Carnival ติดที่ศูนย์บริการ ที่ไกล้ที่สุดห่างจากบ้าน 8xx กม.
ผมเลยรอ Ventury ตัวใหม่ดีกว่า ไม่เกิน 1-2 ปี มาแน่ และมาเพื่อฆ่า H1 โดยเฉพาะ ผู้บริโภคอย่างเราแค่อดทน รอชมของดี ช่วงนี้ก็เก็บตังค์ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 12:34:54 »
ถ้าเน้นนั่งสบายขับเรื่อยๆ ผมเชียร์ Alphard มือสองครับ ผมใช้ทั้ง BMW 525D สลับกับ Alphard ตอนแรกก็ใช้สลับๆ กันหลังๆ BMW จอดยาวเลยครับ
ข้อดีของ Alphard
1. Alphard อาจจะดูเหมือนใหญ่แต่จริงๆ มิติรถนอกจากที่สูงกว่า BMW แล้วที่เหลือไม่ได้กว้างหรือยาวกว่าเลย แถมประตูหน้าสั้นกว่าประตูหลังสไลด์เปิดทำให้ต้องการพื้นที่สำหรับการจอดรถน้อยกว่า BMW เสียอีก นอกจากนั้นยังมีทริคในการจอดให้เข็นได้อีกด้วย ดังนั้นเวลาไปห้างกลับกลายเป็นสะดวกกว่าเป็นไหนๆ
2. ด้วยความสูงของรถทำให้ผมขึ้นลงจากรถได้สะดวกมาก ถ้าเป็นรถเก๋งเดี๋ยวนี้รถมันเตี้ยลงๆๆ ทำให้เวลาจะรุกออกจากรถต้องให้มือช่วยดึงตัวขึ้นมาเลยทีเดียว
3. ทัศนวิสัยในการขับขี่ดีมากเพราะรถสูงกระจกใหญ่มองเห็นสะดวก
4. ด้วยช่วงล่างแบบนิ่มๆ ไม่สะเทือนทำให้การเดินทางแบบเรื่อยๆ สะดวกสบายมากๆ ในขณะที่ H1 เด้งจนผมเจ็บหลัง
5. เบาะคนนั่งหลังสบายสุดๆ ซึ่ง KIA ทำตรงนี้ได้ไม่ค่อยดี

ข้อเสียของ Alphard
1. เก็บเสียงห่วย เสียงเครื่องเวลาเร่งจะครางดังมาก
2. กระจกกว้าง ดังนั้นด้านหน้าร้อนครับ ต่อให้ฟิล์มดีๆ ก็ยังร้อน
3. ประตูหน้ามันเตี้ยเวลาเปิดต้องระวังชนฟุตบาทง่ายกว่ารถเก๋งเสียอีก
4. รุ่นปัจจุบันมีครีบฉลามทำให้สูงขึ้นมาอีกนิดซึ่งอาจจะโดนขูดบ้างโดยเฉพาะ 1.90 ม. ของเซนทรัลเวิร์ล

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 13:31:54 »
ถ้าใช้งาน กทม ผมว่า Kia ไม่น่าห่วงเลยนะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 13:34:19 »
ถ้าไม่ต้องใช้ความจุระดับ H1 ผมว่า alphard ก็น่าจะตอบโจทย์เพียงพอนะครับ รถใช้ดี อืดไปหน่อย

ตัวอย่างคือสงกรานต์ที่ผ่านมาที่บ้านผมเอารถไป ตจว กัน คัน vellfire ไปผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 พร้อมถุงกอล์ฟ 1 ใบ พร้อมสัมภาระส่วนตัวทุกคน คัน H1 (เอาเบาะแถวสุดท้ายออกนะครับ) ผู้ใหญ่ 5 เด็ก 2 ถุงกอล์ฟ 2 ใบ พร้อมสัมภาระส่วนตัวทุกคน คิดว่าไม่สามารถยกของและคนจาก H1 ไปใส่ใน vellfire แทนได้ แต่กลับกันทำได้สบาบครับ

จริงๆ ผมว่ารถดีทั้งคู่นะครับ แต่คันเกาหลีมันไม่หรู รปภ ก็ไม่ค่อยบริการดีเท่า แฮ่แฮ่ 
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 16:41:27 »
ผมใช้ carnival ครับ แต่โจทย์ของผม ผู้ใหญ่ 3-4 คน เด็ก 2 คน รถใหม่ เน้นระบบความปลอดภัย

เบาะนั่งแถว 2,3 ของ carnival จะเล็กกว่าตัวเลือกอื่นๆที่ จขกท.ดูอยู่นะครับ

ถ้าโจทย์ คือ พ่อแม่ลูก 4 คน เน้นความสะดวกสบาย ประหยัดงบ ดูแลรถมือสองได้ จากตัวเลือกที่บอกมา เป็นผมจะเลือก alphard มือสอง
รองมาก็ H1 มือสองครับ

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 00:40:42 »
พูดตรงๆ อย่าเปลี่ยนเลย
มันจะไม่จบ ในทุกกรณี
อัลพาร์ทมือสอง พูดแบบซื่อๆ เลย ซื้อมาซ่อม อย่างเก่งดูได้แค่ตัวถัง
เครื่องช่วงล่าง ระบบต่างๆ อาจจะปวดหัวได้อีก
h1 ใช้อยู่เวลาไปต่างจังหวัด ในเมืองหาที่จอดยากจริงไรจริง
9 โลลิตร ต่างจังหวัด11-12 โลลิตร แต่คิดว่ายาก เพราะเท้าขวาเราไม่เท่ากัน
โช๊คหลังให้ศูนย์เปลี่ยน ตัวแต่งให้เป็นของแถมไปเลยนะ โอเคนิ่มอยู่สาดโค้งได้โอเค
ส่วนเกีย ผมไม่ปลื้ม ถึงแม้ว่ารถจะดีแค่ไหน เพราะขับหน้า ผมให้พอๆ กับอัลพาร์ทมือสอง
อัลพาร์ทกว้าง แต่เกีย กว้างก็ไม่กว้าง เบาะสี่แถว พับได้แต่เลื่อนหน้า ก็ไม่กว้างเท่าไร
แลดูอึดอัด จะยกออกก็เอาออกเลย h1 เอาออกไปเลย กว้างโปร่ง

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 09:08:36 »
"เดินทางไปไหนมาไหนกัน 4 คนพ่อแม่ลูก รถที่มีอยู่ก็เริ่มตอบสนองความต้องการได้ไม่พอละ"
ความต้องการคืออะไรครับ พื้นที่ผู้โดยสาร หรือพื้นที่วางสัมพาระ ถ้าโดยสาร 4 คนผมว่าเปลี่ยนเป็น SUV ที่ใหญ่ขึ้น หรือ PPV น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า
"ลูกโตขึ้นเยอะ"
โตขึ้นแค่ไหน จุดสิ้นสุดของลูก จขกท มองไว้ที่เท่าไหร่ เมื่อถึงจุดที่ลูกไม่ได้มานั่งด้วยจะทำอย่างไร เป็นภาระที่จอด และค่าใช้จ่ายอื่นๆ
ขอเล่าประสบการณ์จากที่บ้านนะครับ
ที่บ้านสมาชิก 7 คนผู้ใหญ่ 2 เด็ก 4 + ผู้สูงอายุ 1 ใช้ PPV มาตลอดตั้งแต่ Toyota Sport Rider วันหยุดจะไปเที่ยวแบบครอบครัวกางเต้นนอนอุทยานจนคนโตขึ้นมัธยมปลายไม่ได้เดินทางด้วยกันก็ซื้อรถเก๋งมาใช้เพราะสมาชิกลดลง ส่วน PPV จอดยาวเลยครับ แต่ก็ยังมีติดบ้านไว้เผื่อไว้เดินทางไกล จนตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Fortuner ใหม่ ซึ่งเบาะแถว 3 หรือนั่งเต็มที่ 7 คนเนี่ยตั้งแต่ซื้อมาเพิ่งนั่งครบ 2 ครั้งเอง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 13:23:29 »
สงกรานต์ที่ผ่านมา ไปเที่ยวกับ 10 คน (11 กับในท้องไกล้คลอด ::) ::)) ใช้รถ SUV 7 Seat (จากที่พับซะส่วนใหญ่ ก็ได้กางมาใช้งาน ตามคอนเซ็ป "มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี" ก็ไปกันได้นะ อาจจะนั่งไม่สบาย แต่ถือว่าผ่าน ไปได้ทั้งครอบครัวแบบสนุกสนาน

ถ้าโจทย์แค่ 4-5 คน ผมว่า Forester ที่มีอยู่น่าจะไม่เหนือบ่ากว่าแรงอะไรนะครับ อาจจะไม่มีที่ให้วิ่งเล่น ปีนป่ายไป-มา แต่ผมก็ไม่แน่นำให้เด็กๆ วิ่งเล่น ปีนป่ายไปมาในรถนะครับ ให้นั่งคาดเข็มขัดนิรภัยเหมาะสมกว่า

แต่ถ้าจะเอาจริงๆ ตามโจทย์ รถใหม่ ก็มอง H1 ไปเลย แต่ถ้ารับรถมือสองได้ จะเลือก Alphard ก็ไม่ผิดอะไร เล่นได้เลย สภาพดีๆ เยอะ