ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า mini มือสองซ่อมไม่จบไม่สิ้น วาง 1NZ ได้ไหมครับ?  (อ่าน 9202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คือถ้าผมสอย mini ปีต่ำกว่า 2010 ลงไป ถูก ๆ มาได้คันนึง (สมมตินะครับ)

แล้วเกิดผมโดนแจ๊คพอต มีปัญหากับเครื่องกับเกียร์

อยากจบปัญหานี้ โดยที่ยังอยากขับมินิน่ารัก ๆ อยู่

ผมจะวาง 1NZ เครื่องทน ๆ ถูก ๆ ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ถ้า mini มือสองซ่อมไม่จบไม่สิ้น วาง 1NZ ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 12:24:47 »
ผมวาง K20 เลยครับ

Re: ถ้า mini มือสองซ่อมไม่จบไม่สิ้น วาง 1NZ ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 12:26:44 »

ไม่เกิน 2 แสน จบไหมครับ?

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 13:19:14 »

ไม่เกิน 2 แสน จบไหมครับ?

ถ้าได้เครื่อง+เกียร์+กล่อง+สายไฟมาครบๆ วางในรถอย่าง Civic FD, FB, Jazz ผมว่าอาจจะเต็มๆ 2 แสนนะ

แต่พอเป็นใน body ของ Mini ผมไม่แน่ใจว่ามันต้องมีทำอะไรเพิ่ม หรือ แก้ไขระบบไฟฟ้า เพิ่มเติมหรือป่าว อาจจะมีเกินครับ อาจจะตั้งไว้สัก 2 แสนนิดๆ - 2 แสนกลางนะ

ปล. K20 ของ FD2R แพงกว่า DC5 แต่ถ้าได้ของ FD2R ถือว่าเยี่ยมครับ จ่ายเพิ่มอีกหน่อยผมก็ว่าคุ้ม ถ้าคิดจะวาง K20 นะ และผมว่าน่าจะขับสนุกกว่า 1NZ ด้วย ทั้งแรงม้า แรงบิด และความเสียง ฟ๊อน! ฟ๊อน! ที่เร้วใจ  ;D ;D

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 13:26:51 »
K20 ในปัจจุบันหายากครับ ถ้าหาได้และราคาไม่เกิน 2 แสน (เฉพาะค่าเครื่อง)​ ก็คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 13:38:22 »
เอาตรงรุ่นยกหัวมาเลยง่ายกว่าไหมครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 13:56:57 »
คิดอะไร...

เอาหัวตัดตรงรุ่นดีกว่าง่ายกว่าเยอะ..

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 15:06:35 »
ผมอาจจะหัวโบราณ
ยกเครื่องข้ามสายพันธ์มันหมดยุคไปแล้วอะครับ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 17:28:36 »
55 เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมว่าวาง K24 + Set turbo น่าจะแรงและถูกกว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 21:28:59 »
K20 วางใน มินิ โคตรเสียของ  มีคนทำแล้วด้วยอูู่หลังเชียงกงบางนา   

:-\ :-\   

ถ้าเปลี่ยนเอาเครื่อง BMW  นั่นแหละครับมาลงหัวตัดเยอะแยะ เอาไม่จุกจิกก็ไม่ต้องเอาเครื่องโบลง เอาเกียร์ธรรมดาลง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 22:19:36 »
วางเครื่องยนต์ข้ามสายพันธุ์นี่มันไม่สเถียรหรอกครับ  ยิ่งถ้าช่างหรืออู่ไม่เก่งไม่ละเอียดนี่ยุ่งยากมีแต่เรื่องปวดหัวน่ารำคาญ  เอาไปวางบาลานซ์รถเสียหมด  ขับไม่ได้เรื่องการเกาะถนนห่วยกว่าเดิมอีก  ตัวถังรถยังช้ำ เสียรถไปเลยคันนึงครับ

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 22:30:45 »
หาเครื่อง 1ND-TV (1.4 D4D) ของโตโยต้ายาริสปี 2001-2006 มาลงสิครับ เครื่องดีเซลตัวนี้อยู่ในมินิคูเปอร์ครับ จะได้ไม่ต้องแปลงอะไรเยอะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:41:47 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:15:32 »
ที่ผมแนะนำ K20 ไป เพราะ จขกท.ถามว่าจะวาง 1NZ ได้ไหม?

ถ้าถามว่า "รถ Mini จะซ่อมเครื่องเดิมใช้ต่อไป หรือ วางเครื่องใหม่ดี" ถ้าเป็นคำถามแบบนี้ ผมก็คงแนะนำให้ใช้เครื่องเดิมนั้นละครับ ปัญหาน้อยสุด ซ่อมตามอาการดีกว่า ยกเครื่องใหม่ จริงไหม

แต่ถ้าถามว่าจะวางเครื่อง 1NZ ผมก็แนะนำ K20 ดีกว่า ถ้าเป็นผมจะวางเครื่องใหม่ ก็มอง K20 เป็นตัวเลือกแรกๆ ครับ

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:59:58 »
ถามผมนะ ด้วยเหตุการสมมุติอย่างนี้

แต่เรื่องจริงคือ การเดินหาเครื่อง 1NZ ในเชียงกง มันหายากมากครับ ผมเคยไปเดินหาเครื่องให้รุ่นพี่ ที่เค้าจะเปลี่ยนเครื่องเพราะเครื่องเก่ามันฝาโก่งจนซ่อมไม่ได้ ...

เดินหาที่บางนาทุกร้าน ไม่มีเลยสักร้าน ...

และถ้าเป็นเช่นนี้ และสำหรับ MINI ที่คิดจะสุดและแรง แบบเฟี้ยวฟ้าว ... ผมเลือก 3S GTE นะ (ไม่รู้ยังเหลืออยู่ไหมในเชียงกง)

เพราะผมคิดว่าเสียงจากท่อไอเสียของเครื่อง โตโยต้าเทอร์โบ น่าจะเหมาะกับ MINI มากกว่าเครื่อง HONDA ที่มีเทคนะ ...

คือผมจินตนาการว่า รถ MINI จังหวะเร่งเครื่องแล้วมีเสียงท่อออกมาแบบ CIVIC แล้วมันไม่คืออะ ...

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 18:12:53 »
ถามผมนะ ด้วยเหตุการสมมุติอย่างนี้

แต่เรื่องจริงคือ การเดินหาเครื่อง 1NZ ในเชียงกง มันหายากมากครับ ผมเคยไปเดินหาเครื่องให้รุ่นพี่ ที่เค้าจะเปลี่ยนเครื่องเพราะเครื่องเก่ามันฝาโก่งจนซ่อมไม่ได้ ...

เดินหาที่บางนาทุกร้าน ไม่มีเลยสักร้าน ...

และถ้าเป็นเช่นนี้ และสำหรับ MINI ที่คิดจะสุดและแรง แบบเฟี้ยวฟ้าว ... ผมเลือก 3S GTE นะ (ไม่รู้ยังเหลืออยู่ไหมในเชียงกง)

เพราะผมคิดว่าเสียงจากท่อไอเสียของเครื่อง โตโยต้าเทอร์โบ น่าจะเหมาะกับ MINI มากกว่าเครื่อง HONDA ที่มีเทคนะ ...

คือผมจินตนาการว่า รถ MINI จังหวะเร่งเครื่องแล้วมีเสียงท่อออกมาแบบ CIVIC แล้วมันไม่คืออะ ...

อ่านจบมี sr20det แว๊บเข้ามาในหัวซะงั้น