ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐบาลญี่ปุ่นเตรียมลงดาบ “ซูซูกิ” โกหกเรื่องความปลอดภัยจนต้องเรียกคืนรถ2 ล้านคัน  (อ่าน 16690 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
17 เม.ย. 2562
รัฐบาลญี่ปุ่นกริ้ว ซูซูกิ มอเตอร์ ปกปิดข้อมูลด้านความปลอดภัยหลายครั้งนานหลายสิบปี รวมทั้งเรื่องระบบเบรก จนนำนำไปสู่การเรียกคืนรถยนต์จำนวนมาก 2 ล้านคัน
   นายเคอิจิ อิชิอิ รัฐมนตรีกระทรวงที่ดิน สาธารณูปโภค คมนาคมและการท่องเที่ยวของญี่ปุ่นระบุว่า การดำเนินงานที่ไม่เหมาะสมของซูซูกิ มอเตอร์ได้ลดทอนความเชื่อมั่นต่อบริษัท โดยทางบริษัททำผิดซ้ำหลายครั้ง ซึ่งเป็นเรื่องน่าเสียใจอย่างยิ่ง และซูซูกิ มอเตอร์อาจเผชิญบทลงโทษต่าง ๆ ของทางรัฐบาล
    เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ซูซูกิ มอเตอร์ได้เปิดเผยว่า บริษัทจะเรียกคืนรถยนต์ราว 2 ล้านคันซึ่งเป็นรถยนต์ที่ผลิตจากโรงงานในญี่ปุ่นตั้งแต่เดือนเมษายน ปี 2559 ทั้งรถยนต์ของซูซูกิเองและรถที่ผลิตให้มาสด้า หลังจากคณะกรรมการตรวจสอบอิสระพบว่า ซูซิกิอาจไม่ได้ตรวจสอบความสอบเรื่องเบรกและเครื่องยนต์ โดยในรายงานของทางคณะกรรมการตรวจสอบอิสระพบว่า “เนื่องจากทางบริษัทเน้นเรื่องการต้นทุนการผลิตเพื่อประสิทธิภาพการผลิตที่เพิ่มขึ้น ทำให้พนักงานคิดว่าการตรวจสอบรถที่ผลิตเสร็จแล้วนั้นไม่จำเป็น”

ข่าวต้นฉบับจากผู้จัดการonline
https://m.mgronline.com/japan/detail/9620000037178

แบบนี้จะส่งผลเหมือน mitsubishi ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2019, 13:55:38 โดย rtong »

ออฟไลน์ Staples

ขอ Link ต้นทางหน่อยครับ อยากแชร์

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member

ออฟไลน์ CarameLon

โดนไล่เก็บไปตามระเบียบ
หยุ่นชาตินี้ซีเรียจเรื่องคิวซีจริงจังสุดๆ 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ sudlor_gang

ประเทศเรา
สคบ. เคสมาสด้า เคสฟอร์ด เคสเชฟ เคสคอนโด เคสบ้านอสังหา เคสโทรศัพท์น้ำเข้าทั้งๆที่โฆษณากันน้ำ
เงียบกริ๊บ

ออฟไลน์ polwath

โดนไล่เก็บไปตามระเบียบ
หยุ่นชาตินี้ซีเรียจเรื่องคิวซีจริงจังสุดๆ 8)

แต่ช่วงพักหลังนี้ก็หย่อนยานไปเยอะนะ อย่างปัญหาโกงมลพิษบ้าง ปัญหาถุงลมบ้าง ฯลฯ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ deertesla

ยอมรับเลยว่าซูซูกิ  รถเล็กeco  car ตัวถังโครงสร้างบอบบางจริงๆครับโดยดูได้จากการทดสอบการชนด้านข้างที่รถโครงสร้างเสียหายเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ bodin

ยอมรับเลยว่าซูซูกิ  รถเล็กeco  car ตัวถังโครงสร้างบอบบางจริงๆครับโดยดูได้จากการทดสอบการชนด้านข้างที่รถโครงสร้างเสียหายเยอะพอสมควร

คันเดียวกับที่โดนเสี่ยขี้เหล้าขี้ยาเมาแล้วขับbenzมาชนตำรวจตาย????

ไอ้ยุ่นนี่ไม่ซื่ออย่างที่คิดครับ >:( รถมาประเทศด้อยพัฒนาโดนลดspec ดูง่านๆ คานนิรภัยหลังหายตลอดที่ในประเทศเจริญแล้วใส่มา
แต่คนไทยขี้โกงกว่า ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2019, 22:47:46 โดย bodin »

คันเดียวกับที่โดนเสี่ยขี้เหล้าขี้ยาเมาแล้วขับbenzมาชนตำรวจตาย????

ไอ้ยุ่นนี่ไม่ซื่ออย่างที่คิดครับ >:( รถมาประเทศด้อยพัฒนาโดนลดspec ดูง่านๆ คานนิรภัยหลังหายตลอดที่ในประเทศเจนิญแล้วใส่มา
แต่คนไทยขี้โกงกว่า ;D ;D ;D ;D
ข่าวนี้ผมไม่ได้ติดตามเลยนะครับ พอดีเห็นสวิฟต์รุ่นนี้ถูกรถตุ๊กตุ๊กชนกลางลำสภาพดูแล้วนึกว่าโดนsuvหรือกระบะคันใหญ่  หรือพวกรถ6ล้อชนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ bodin

ไอ้ยุ่นนี่ไม่ซื่ออย่างที่คิดครับ >:( รถมาประเทศด้อยพัฒนาโดนลดspec ดูง่านๆ คานนิรภัยหลังหายตลอดที่ในประเทศเจนิญแล้วใส่มา
ข่าวนี้ผมไม่ได้ติดตามเลยนะครับ พอดีเห็นสวิฟต์รุ่นนี้ถูกรถตุ๊กตุ๊กชนกลางลำสภาพดูแล้วนึกว่าโดนsuvหรือกระบะคันใหญ่  หรือพวกรถ6ล้อชนด้วยซ้ำ

https://www.ejan.co/news/5cb00e05caebf
รถไอ้ยุ่นในประเทศด้อยพัฒนา specโครงสร้าง ความปลอดภัยน่าจะแย่กว่าที่เอาไปทดสอบในยุโรป แต่ผมก็ใช้นะครับ ขับช้าหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2019, 22:52:20 โดย bodin »

https://www.ejan.co/news/5cb00e05caebf
รถไอ้ยุ่นในประเทศด้อยพัฒนา specโครงสร้าง ความปลอดภัยน่าจะแย่กว่าที่เอาไปทดสอบในยุโรป แต่ผมก็ใช้นะครับ ขับช้าหน่อย
ถ้าให้ดีนี่ทุกคนบนท้องถนนขับรถแบบมีวินัเคารพกฎหมายกันจะช่วยได้มาก หากเป็นไปได้ควรจะมีระบบตรวจแอลกอฮอลก่อนขับรถเหมือนระบบสแกนลายนิ้วมือ ผมว่าอาจจะช่วยลดอุบัติเหตุได้ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;D สดุ้งแต่เช้าเลย แฟนส่งข่าวมาบอก รีบหาเลยว่ารุ่นไหน
หมกกันเยอะจริงๆ suzuki Thai กระทบแน่นอน - -
โครงการ ertiga คงต้องเบรคไว้ก่อน  8)
เตสนี้ ผู้บริหารควรลาออกอย่างแรง

เคสรถเบนซ์ ผมว่า ราคามันก็ต่างกันเยอะ ความยาวห้องเครื่องก็ต่างกันเยอะ
ผลมันก็เลยออกมาแบบนั้นแหละครับ ถ้าจะเอาแข็งแบบรถเบนซ์คงมีรถวิ่งในถนนน้อยอ่ะครับ

เรามาขับรถกันช้าๆใจเย็นๆดีกว่าน้ะ (บอกตัวเองด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2019, 07:57:17 โดย Krongbun »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ทำไมเหมือนผมอ่านแล้วมันเกี่ยวกับเรื่องระบบเบรคนะครับไม่ได้เกี่ยวกับความแข็งแรงของโครงสร้าง

รถ ECO Car ส่วนมากโครงสร้างมันก็บอบบางกว่ารถใหญ่กว่าอยู่แล้ว หนักแค่ไม่ถึงตัน ตันนิด ๆ

ที่สุดแห่งความฉีกขาด ผมยกให้ BRIO เลย เห็นตามสุสานรถแล้ว มันแย่กว่าคันอื่นตรงฉีกนี่แหละ เป็นยี่ห้อเดียวที่รักษามาตรฐานโครงสร้างได้บอบบางฉีกตามแนวยาวแนวขวางได้มากที่สุด

ออฟไลน์ kabutoro

รถโมเดลที่ขายอินเดียเป็นหลักน่ะ ขอแค่วิ่งกับกันฝนได้ก็พอแล้ว 8)

;D สดุ้งแต่เช้าเลย แฟนส่งข่าวมาบอก รีบหาเลยว่ารุ่นไหน
หมกกันเยอะจริงๆ suzuki Thai กระทบแน่นอน - -
โครงการ ertiga คงต้องเบรคไว้ก่อน  8)
เตสนี้ ผู้บริหารควรลาออกอย่างแรง

เคสรถเบนซ์ ผมว่า ราคามันก็ต่างกันเยอะ ความยาวห้องเครื่องก็ต่างกันเยอะ
ผลมันก็เลยออกมาแบบนั้นแหละครับ ถ้าจะเอาแข็งแบบรถเบนซ์คงมีรถวิ่งในถนนน้อยอ่ะครับ

เรามาขับรถกันช้าๆใจเย็นๆดีกว่าน้ะ (บอกตัวเองด้วย)
ใช่เลยครับใจเย็น+ระมัดระวง อาจจะมีออพชั่งเหรียญหลวงพ่อเกจิองค์ต่างๆมาด้วยนี้น่าจะทำให้ปลอดภัยขึ้นนะครับ

ทำไมเหมือนผมอ่านแล้วมันเกี่ยวกับเรื่องระบบเบรคนะครับไม่ได้เกี่ยวกับความแข็งแรงของโครงสร้าง

รถ ECO Car ส่วนมากโครงสร้างมันก็บอบบางกว่ารถใหญ่กว่าอยู่แล้ว หนักแค่ไม่ถึงตัน ตันนิด ๆ

ที่สุดแห่งความฉีกขาด ผมยกให้ BRIO เลย เห็นตามสุสานรถแล้ว มันแย่กว่าคันอื่นตรงฉีกนี่แหละ เป็นยี่ห้อเดียวที่รักษามาตรฐานโครงสร้างได้บอบบางฉีกตามแนวยาวแนวขวางได้มากที่สุด
รายนั้นมันก็ฉีกได้แบบว่าเป็นกระดาษจริงๆครับ กับผมเห็นพวกแจ๊สในคลิปอุบัติเหตุนี้ก็ขาดครึ่งบ่อยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SM.