ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 20 เมษายน 2019  (อ่าน 14177 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :  https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1999990263443514/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2019, 10:57:03 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ใช้ Accord G9 2.0EL ก่อน Minor ถ้าเติมน้ำมัน E85 บ่อยๆ จะมีผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวไหมครับ (ถ้าใช้รถเกิน 5 ปี หรือมากกว่า 150,000กม)

ขอบคุณครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่แน่ใจว่าพี่จิมมี่ได้ลองขับ MG HS รึยังครับ ถ้าได้ขับแล้วเทียบกับ GS เป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Royteane

Cx8 ที่พี่จิมเคยไปลอง
-นั่งสบายไหมคับ
-การขับขี่เป็นไงมั่งคับ
ปกติใช้แต่Camry แต่ตัวไหม่เบาะมันดันกบาลมาก และเตี้ยไปจนแม่เข้าออกลำบาก

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
จากที่ผมได้ฟังรายการของพี่ที่พูดถึงเปิดตัวรถ Ecocar เฟส 2 พี่จิมมี่เคยพูดว่า Nissan จะต้องเปิดตัวโฉมใหม่และโฆษณา Almera ใหม่ที่เป็น Ecocar เฟส 2 ในประเทศไทยก่อน 31 มีนาคม ตามเส้นตายของ BOI ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้มีแต่ข่าวเปิดตัวในต่างประเทศ แล้วแบบนี้ Nissan ไม่โดนค่าปรับเลยเหรอครับ เพราะยังไม่เผยโฉมหรือโฆษณาตัวใหม่บนทีวีหรือหน้าเว็บเลยครับ หรือผมจำผิดครับอันนี้

ออฟไลน์ natthapolk

• Newbie
  • *
สนใจจะซื้อรถกระบะ ISUZU D-Max Stealth ว่าจะรอซื้อช่วงที่ตัว Model Change ออก ไม่แน่ใจว่าปกติแล้วรถที่จะซื้อช่วงแบบนี้จะมีส่วนลดเยอะมั้ยครับ หรือควรจะซื้อรุ่นใหม่ไปเลย
ส่วนตัวไม่ซีเรียสเรื่องโฉมรถครับ ตอนนี้ใช้ ISUZU Cameo ของคุณพ่อ ใช้มา 24 ปีแล้ว เครื่องยังทนอยู่ ปัญหาจุกจิกน้อย ที่บ้านจึงอยากให้ใช้ ISUZU เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
 ถ้าออกซิลฟี่ตอนนี้จะได้รถใหม่ หรือว่ารถค้างสต้อกตากแดด ตากลมที่บางนา ก.ม.22 ครับ  แต่เซลยืนยันว่าได้รถใหม่เพราะซิลฟี่่ขายได้ไม่เยอะ จะผลิตตามยอดจองและเผื่อจอดโชว์ไม่กี่คัน ไม่ผลิตเข้าสต้อกเหมือนรุ่นที่ขายดี อยากทราบว่าจริงหรือป่าวครับ  หรือว่าควรรอตัวใหม่ในปีหน้า

ออฟไลน์ nink_ratchata

• Newbie
  • *
ระหว่าง Maserati Ghibli กับ Jaguar F-Type ถ้าเลือกได้แค่คันเดียว พี่ๆจะเลือกคันไหนเพราะอะไรอะครับ ขอข้อดีข้อเสียของทั้งสองรุ่นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2019, 14:15:50 โดย nink_ratchata »

ออฟไลน์ Do'Natthawut

• Newbie
  • *
Porsche Macan ปี 2015 มือสอง เลขไมล์ 67,000 km ยังมีประกันศูนย์ AAS ครับ มีอะไรที่ต้องน่ากังวลประจำรุ่นนี้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

พี่จิมมี่ได้มีโอกาสไปรื้อบ้านเก่าเกี่ยวกับเรื่อง You come first ของนิสสันหรือยังครับ ;D

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
รถยนต์นั่งขับ4ที่มีพื้นฐานมาจากรถขับหลัง แบบ XdriveของBMW หรือ 4maticของBenz ให้ความรู้สึกในการขับ แตกต่างจากรถขับสี่ที่มีพื้นฐานมาจากรถขับหน้าอย่าง QuattroของAudi, AWD volvo หรือรถญี่ปุ่นบางรุ่นมากมั้ยครับ หรือพอเป็นขับสี่เหมือนกัน ก็จะไม่รู้สึกถึงความต่างแล้ว แบบไหนมีความทนทานและดูแลรักษาได้ง่ายกว่า และพี่จิมมี่ชอบแบบไหนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
All-New Nissan Sylphy 2019  จะมาไทยไหม ถ้ามาช่วงไหน เครื่องยนต์และช่วงราคาขายจะเป็นอย่างไร
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ bitesalt

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ขอถามพี่ จิมมี่ครับ ว่า ตั้งแต่พี่ทำการทดสอบรถมา มีรถรุ่นไหนไหมครับ ที่พี่จิมมี่คิดว่า หาปุ่มเปิดฝาถังน้ำมันไม่เจอ ในการมองหาครั้งแรก ครับ  ขอบคุณครับ ::)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Landcruiser Cygnus กับ Prado เค้ามี positioning ต่างกันยังไงครับ
แล้วพี่เคยลองขับทั้งสองคันไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมแนะนำยางขนาด 265/70 R16 หน่อยครับ เน้นวิ่งทางไกล เกาะถนนเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Peterzart

• Newbie
  • *
แนะนำรถหน่อยครับ ระหว่าง mazda cx3 2.0SP exclusive mods กับ honda hrv 1.8 RS
ขับทางไกลสัปดาห์ละ2-3วัน ขับในเมืองบ้าง เฉยๆกับเรื่องพื้นที่ แต่แอบกังวลมาสด้า
ตัวไหนสมรรถนะ การhandle น่าเล่นสุดในปัจจุบันครับ

ถ้าจะเล่นควรออกเลยไหม หรือรองานช่วงเดือนสิงหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2019, 13:52:27 โดย Peterzart »

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนล้อแม็กซ์ให้ใหญ่ขึ้น จาก 16 เป็น 17 นิ้ว จะส่งผลต่อความนุ่มนวลและอัตรากินนำ้มันของรถมากไหมครับ เพราะทางบ้านสนใจอยากจะเปลี่ยน แต่เป็นห่วงกับ2ปัจจัยนี้ครับ ว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ under7755

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากจะให้เปรียบเทียบ ระหว่าง camry กับ accord ที่เป็น hybrid ตัว top ทั้งคู่

- ความสบาย ของห้องโดยสารตอนหลัง และเบาะนั้งคนขับ
- ถ้าต้องใช้ระยะยาว และเรื่องซ่อมบำรุงครับ

คุณพ่อผมเค้าเป็นคนตีนหนัก และใช้รถ เฉลี่ย ปีละ 3-4 หมื่นกิโลครับ

ขอบคุณ มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2019, 14:10:21 โดย under7755 »

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• Jr. Member
  • **
  • ไปเรื่อยๆ
สวัสดีครับ
ไปงาน Motor Show มาภรรยาชอบ CX5 2.0SP มาก แต่อ่านข่าว ตามเพจยานแม่ เห็นขึ้นยานแม่บ่อยมาก ขนาดป้ายแดงยังขึ้น เซลบอกว่าล็อตใหม่หมดแล้วหมดห่วง มันยังน่าเชื่อถือไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The_best

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมแนะนำยางขนาด 265/50 R20 ใส่ Fortuner TRD หน่อยครับ เน้นวิ่งทางไกล เกาะถนน ปัจจุบันเป็นยางติดรถ dunlop grandtrek pt3

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
เมื่อไหร่bmwจะให้ระบบ Driving Assistant แบบเต็มระบบสักทีครับ เห็น benzจัดเต็มมาก bmwไม่คิดจะแข่งกับbenzบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ Muvee

รบกวนสอบถามครับ
BMW 420D ทั้งตัว2ประตู, 2ประตูเปิดประทุน และแบบ grand coupe 5ประตู การนั่งของเบาะแถวหลังเป็นยังไงบ้างครับ และทั้ง3ตัวนี้เมื่อเทียบการนั่งด้านหลังของ Benz C250 coupe แล้วตัวไหนพอจะนั่งได้นานระดับหนึ่งก่อนจะเริ่มอึกอัดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ whoami

ขอถามเกี่ยวกับ Fortuner สามข้อครับ

1.จะไมเนอร์เชนจ์เมื่อไหร่ครับ

2.ในรุ่นไมเนอร์เชนจ์จะมีโอกาสได้ safety sense มั้ยครับ

3.ก่อนหน้ามีข่าวว่าโตโยต้าจะทำเครื่องไฮบริดในรถกระบะและ ppv แต่เห็นเงียบไปแล้ว เค้ายกเลิกไปแล้วหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bluehoney8

• Newbie
  • *
ใช้เบนซ์ e220d w213 ตกหลุมเจอถนนไม่เรียบกระด้างมาก ผู้ใหญ่บ่นแก้ไขยังไงดีครับ
รถ50000โล ยางP.zero Runflat (ยังมีส่ายด้านข้างอยู่)

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
ผมสงสัยว่า "สมองกลเกียร์" ที่เป็นคำภาษาไทย กับ "Transmission Solenoid Pack" ในคำภาษาอังกฤษมันคือสิ่งเดียวกันไหมครับ
พอดีผมเพิ่งไปเห็นโพสต์หนึ่งใน Facebook ในคลับของรถกระบะยี่ห้อหนึ่ง เขากล่าวหาว่าช่างศูนย์หลอกเขาโดยการถ่ายรูปสมองกลเกียร์ส่งมาให้เจ้าของรถแต่ช่างบอกว่าโซลินอยด์เสียครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Textmyex.

• Newbie
  • *
เป็นวัยรุ่นเท้าหนัก(ตีนผี) (รถคนละประเภท) สนใจ Civic 1.5 กับ Chr 1.8 แต่เห็นในกลุ่ม Civic 1.5 เกียร์พังง่าย หลายคันเลยครับ เลยทำให้กังวลครับ  ช่วยตัดสินใจทีครับพี่จิมว่าจะไป Chr 1.8 หรือ FC 1.5 ดี ส่วนตัวพอใจอัตราเร่งและรูปทรงทั้งสองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2019, 14:57:49 โดย parnabove »

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
v cross max 3.0 ขอคำวิจารณ์ครับ