ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่รองรับE85 ถ้าเติมE85เป็นส่วนใหญ่จะมีผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวไหมครับ  (อ่าน 13434 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ใช้ Accord G9 2.0EL ลองทดลองเติม E85 ถ้าขับทางไกลแบบยาวๆ โดยรวมจะใช้เงินค่าน้ำมันต่อระยะทางดีกว่า E20
และหาเติมได้ง่ายขึ้นมาก

เลยอยากทราบว่า ถ้าเติมE85เป็นส่วนใหญ่จะมีผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวไหมครับ (โดยเฉพาะหลังจากระยะทางเกิน 150,000 กม เป็นต้นไป)

(ความจริงก็เติมสลับละครับ ถ้าวิ่งในเมืองจะเติม E20 มากกว่า เพราะหา E85 ตามเส้นทางที่เดินทางประจำไม่ได้ครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
รถของน้องที่รู้จักกันที่ทำงานรุ่นเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ซื้อมาตั้งแต่ accord เปิดตัวรุ่นนี้ครั้งแรกเลย น้องเขาเติม E85 ตั้งแต่ซื้อมาถังแรกตลอด ใช้ E20 บ้างแค่บางครั้งที่หาเติม E85 ไม่ได้จริงๆ (ซึ่งเขาบอกว่านับดูแค่ไม่เกิน 5-6 ครั้ง) วิ่งมา 70xxx km แล้ว (รถเขาวิ่งน้อยเพราะบ้านใกล้ที่ทำงาน) เคยนั่งรถเขาแล้วถามว่าเป็นยังไงบ้าง เขาบอกว่ายังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ kez

ส่วนที่เป็นโลหะ มันไม่เป็นไรหรอก.

จะมีก็แต่ส่วนที่เป็นยาง ที่เสื่อมเร็วกว่าปกติ

ออฟไลน์ Sit: )

รถที่ผู้ผลิตรับรองว่าใช้ได้อย่างเป็นทางการคือใช้ได้จริงๆ แต่ถ้ารถมันออกมาก่อนน้ำมันแล้วมา certify ทีหลังผมไม่กล้าเติมครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
รถของน้องที่รู้จักกันที่ทำงานรุ่นเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ซื้อมาตั้งแต่ accord เปิดตัวรุ่นนี้ครั้งแรกเลย น้องเขาเติม E85 ตั้งแต่ซื้อมาถังแรกตลอด ใช้ E20 บ้างแค่บางครั้งที่หาเติม E85 ไม่ได้จริงๆ (ซึ่งเขาบอกว่านับดูแค่ไม่เกิน 5-6 ครั้ง) วิ่งมา 70xxx km แล้ว (รถเขาวิ่งน้อยเพราะบ้านใกล้ที่ทำงาน) เคยนั่งรถเขาแล้วถามว่าเป็นยังไงบ้าง เขาบอกว่ายังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

ขอบคุณมากครับผม  ;D ;D ;D

ส่วนที่เป็นโลหะ มันไม่เป็นไรหรอก.

จะมีก็แต่ส่วนที่เป็นยาง ที่เสื่อมเร็วกว่าปกติ

ขอบคุณมากครับผม
แสดงว่าถึงแม้จะรอบรับ แต่ความเสื่อมสภาพของท่อยางต่างๆกับ E85 ก็ยังมากกว่า E20 สินะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ alpha14

ex1.8gls ปี2012 เติมe85มาตลอด ส่วนน้อยที่จะเติมอย่างอื่นเวลาหาไม่ได้  ออกรถมาปีแรกมีปัญหาลูกลอย 1 ครั้ง แคลมไปก็ไม่มีปัญหาอีกเลย รวมถึงท่อยาง ซีลต่างๆก็ยังไม่รั่ว ปล่อยน้ำมันเกือบหมดก็บ่อย(ไฟเตือน)ใช้มาแสนกว่านิดๆ ก็ยังปกติอยู่ ก็รอดูว่าอีกกี่ปีมันจะเริ่มมีปัญหา

รถที่ผู้ผลิตรับรองว่าใช้ได้อย่างเป็นทางการคือใช้ได้จริงๆ แต่ถ้ารถมันออกมาก่อนน้ำมันแล้วมา certify ทีหลังผมไม่กล้าเติมครับ

ขอบคุณมากครับผม  :) :) :)

ex1.8gls ปี2012 เติมe85มาตลอด ส่วนน้อยที่จะเติมอย่างอื่นเวลาหาไม่ได้  ออกรถมาปีแรกมีปัญหาลูกลอย 1 ครั้ง แคลมไปก็ไม่มีปัญหาอีกเลย รวมถึงท่อยาง ซีลต่างๆก็ยังไม่รั่ว ปล่อยน้ำมันเกือบหมดก็บ่อย(ไฟเตือน)ใช้มาแสนกว่านิดๆ ก็ยังปกติอยู่ ก็รอดูว่าอีกกี่ปีมันจะเริ่มมีปัญหา

ขอบคุณมากครับผม  :) :) :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าใช้รถตลอดไม่น่าเป็นอะไรมากนะครับ แต่ถ้าสายจอดอย่างผมคงไม่เหมาะนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออนไลน์ off_033

ถ้ารถที่บริษัทบอกว่ารองรับเติมได้เลย เพราะอุปกรณ์ทั้งเครื่อง สายน้ำมัน หรือการจ่ายน้ำมันต้องทำให้รองรับมาอยู่แล้ว

ตอนนี้ก็เต็มอยู่เหมือนกัน นานๆจะ e20สักทีนึงเวลาหมดแล้วหา e85ไม่ได้

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ระยะยาวไม่น่าเป็นอะไรครับเพราะเค้าทำมารองรับทุกชิ้นส่วนอยู่แล้ว มีแต่ นมค ต้องเปลี่ยนเร็วกว่าปกติอีกหน่อย ใช้e85 น้ำมันเครื่องจะเสื่อมไวครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมใช้ Civic FC ปี 10 ใช้ไป 6 ปี วิ่งไป 260,000 กม. เติม E85 ตลอดครับ เข้าศูนย์ตลอดการใช้งาน ช่วงสองแสนกว่าๆ เซ็นเซอร์ท่อไอเสียพักครับ ศูนย์ลองล้างระบบแล้วไม่หาย มันจะโชว์แจ้งเตือนว่าเครื่องมีปัญหา ช่าง Honda บอกว่าสเป็คให้เติม E85 ได้แต่ไม่แนะนำ ผมมองว่าอาจเป็นความคิดของช่างหรืออาจเป็นข้อเท็จจริงที่ทาง Honda บิดบังเรา แต่ผมก็มองว่าคุ้ม วิ่งสองแสนกว่า เสียค่าเซ็นเซอร์ประมาณ 8,000 กว่าบาท แต่ประหยัดค่าน้ำมันไปได้มากครับ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
Honda จูนเครื่องให้ใช้ E85 โอเคนะครับ

civic fb เติมแต่ e85 วิ่ง 75,xxx กม. มีปัญหาเกจ์น้ำมันเพี้ยนครั้งเดียว เข้าศูนย์ไปล้าง sensor แล้วปกตินะ

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
ใช้รุ่นเดียวกัน ตอนนี้ 120,000 km ยังไม่เคยมีอะไรเสียครับ  เติม e85 ตลอดครับ
Indy Garden

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ถ้ารถคุณ ระบบเชื้อเพลิงรองรับ ทุกชนิดของฝั่งเบนซิน (เบนซิน , E10 , E20 , E85)
โดยฉีดเชื้อเพลิงได้แม่นยำ - ถูกต้อง - เหมาะสม รีดกำลัง ให้ความประหยัดพลังงานได้เต็มประสิทธิภาพ ...

จากราคาปัจจุบัน  E20 ประหยัดเงินต่อ กม. ที่รถวิ่ง มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
นอกจากกลิ่นไอเสียที่ดีและปลายท่อดำน้อยกว่าแล้ว
ล่าสุดถูกกว่า e20 อยู่ 5.60บาท/ลิตร
และ e85 ทำให้ timing advance ขึ้นไปถึง 46.5 สูงขึ้นชัดเจนทียบกับ e20 ที่ได้เพียง 42.5 (e10 ได้แค่ 40-42)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2019, 02:43:33 โดย U9WS »

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับผม  :) :) :)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้ากรองหัวฉีดยังเป็นพลาสติกอยู่ กรองหัวฉีดจะไปไวขึ้น แต่กว่าจะเห็นผลก็นู้น...... 7-8 ปี ขึ้นไป ถึงตอนนั้นค่อยล้างและเปลี่ยนกรองเป็นโลหะแทนก็ได้ ค่าใช้จ่ายแค่ 2500-3000 เอง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ถ้ากรองหัวฉีดยังเป็นพลาสติกอยู่ กรองหัวฉีดจะไปไวขึ้น แต่กว่าจะเห็นผลก็นู้น...... 7-8 ปี ขึ้นไป ถึงตอนนั้นค่อยล้างและเปลี่ยนกรองเป็นโลหะแทนก็ได้ ค่าใช้จ่ายแค่ 2500-3000 เอง

ขอเก็บเป็นความรู้ครับผม ขอบคุณมากครับผม  :) :)

ออฟไลน์ HHHsung

ผมใช้ Civic FC ปี 10 ใช้ไป 6 ปี วิ่งไป 260,000 กม. เติม E85 ตลอดครับ เข้าศูนย์ตลอดการใช้งาน ช่วงสองแสนกว่าๆ เซ็นเซอร์ท่อไอเสียพักครับ ศูนย์ลองล้างระบบแล้วไม่หาย มันจะโชว์แจ้งเตือนว่าเครื่องมีปัญหา ช่าง Honda บอกว่าสเป็คให้เติม E85 ได้แต่ไม่แนะนำ ผมมองว่าอาจเป็นความคิดของช่างหรืออาจเป็นข้อเท็จจริงที่ทาง Honda บิดบังเรา แต่ผมก็มองว่าคุ้ม วิ่งสองแสนกว่า เสียค่าเซ็นเซอร์ประมาณ 8,000 กว่าบาท แต่ประหยัดค่าน้ำมันไปได้มากครับ

FB หรือเปล่าครับ FC ผมใช้มา 3 ปี 6 หมื่นโล เติม E85 เป็นหลัก ยังปกติดี กินน้ำมันผมว่าใกล้เคียง E20 ถูกกว่าเลยเน้นเติม E85 ครับ 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถเติมได้ ทำมารองรับแล้ว ก็เติมเลยครับ ประหยัดเงินออก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เป็นกระทู้ที่น่าสนใจ

ผลกระทบคงต้องดูระยะยาวมาก ๆ

ส่วนตัวคิดว่ายังฟันธงไม่ได้ คงต้องดูเป็นรุ่น ๆ ไปครับ

ออฟไลน์ SM.

คิดว่ามีผลแน่ครับ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ ต้องกี่กิโล