ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki Ertiga ก้บ Mitsubishi Xpander เลื่อกตัวไหนดีครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 15455 ครั้ง)

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
อยากทราบฟินลิ่งในการขับขึ่ ทางยาว แบบเดิมๆ อย่างไหนดีกว่า
เพราะกะใช้ยาว
ใช้รถทั้งทำงานไปตจว.ภาคตะวันออก บ่อยเดือนละ 4-5 ครั้ง และเป็นครอบครัว
ดูทรงแล้ว มิตซูดีน่าจะดีกว่า ด้านช่วงล่าง (ไม่ได้ลองขับฟังคลิปในยูทูปและคิดเอง)
ส่วน ซูซูกิ ลองแล้วสั้นๆ แต่คิดว่าไปทำเพิ่มได้เช่นเปลี่ยนและเสริมช่วงล่าง
พี่ๆเพื่อนๆ คิดว่ายังไงดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

แล้วอะไรคือดี สำหรับคุณ   รถมันก็ใกล้เคียงกัน  มันต่างกันไม่มาก

ไปลองขับทั้งสองคัน แล้วช่างใจดู   

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าขับเดิมๆเลยคงไป​ เอ็กแพน​อะครับ​

เพราะนั่นหมายถึงศูนย์​บริการ​ลูกค้า​ที่​เยอะกว่า​

เพราะถ้าเดิมๆเลยคงไม่เอาไปเปลี่ยน​ช่วงล่าง ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
เท่าที่ศึกษามา ดีทั้งคู่

กินกันไม่ลง

เอาที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Devil13

xpan
ช่างล่างดีกว่า(สำนักรีวิวหลายที)
อะไหล่หายห่วง รถยอดขายดีจะสต๊อกอะไหล่เยอะ รอไม่นาน
การประกอบดี รูปทรงล้ำ
ของแต่งเยอะ ลองไปดูตามคลับได้
ข้างในกว้างสุดในกลุ่ม แถว3 คนสูง 165 นั่งได้จริงสบายๆ ไม่งอเข่า
มีที่พักแแขนกลางของเบาะแถว 2
ผมเคยจะซื้อ xpan แต่ไปจบที่ For แทนเพราะที่บ้านไม่อยากได้รถเครื่องยนต์เล็ก

Ertiga ตัวเก่าเคยมีเคสโดนชนเบา แล้วรออะไหล่ 6 เดือน
ศูนย์น้อยมาก
แต่เกียร์ 5สปีด ถ้าจำไม่ผิด เครื่องใหม่กว่า Xpan

แล้วแต่จะเลือกได้อย่างเสียอย่าง ชั่งน้ำหนักดูครับ

ออฟไลน์ Krongbun

xpan
ช่างล่างดีกว่า(สำนักรีวิวหลายที)
อะไหล่หายห่วง รถยอดขายดีจะสต๊อกอะไหล่เยอะ รอไม่นาน
การประกอบดี รูปทรงล้ำ
ของแต่งเยอะ ลองไปดูตามคลับได้
ข้างในกว้างสุดในกลุ่ม แถว3 คนสูง 165 นั่งได้จริงสบายๆ ไม่งอเข่า
มีที่พักแแขนกลางของเบาะแถว 2
ผมเคยจะซื้อ xpan แต่ไปจบที่ For แทนเพราะที่บ้านไม่อยากได้รถเครื่องยนต์เล็ก

Ertiga ตัวเก่าเคยมีเคสโดนชนเบา แล้วรออะไหล่ 6 เดือน
ศูนย์น้อยมาก
แต่เกียร์ 5สปีด ถ้าจำไม่ผิด เครื่องใหม่กว่า Xpan

แล้วแต่จะเลือกได้อย่างเสียอย่าง ชั่งน้ำหนักดูครับ

ผมสูง 180 เข้าไปนั่งแถวสามพร้อมกับแฟน ผมให้ ertiga สบายกว่าน้ะ
เรื่องการขับขี่ผมลองแค่ ertiga นุ่มสบายดีครับ รถดูจะพุ่งๆหน่อยๆ ไม่ค่อยโคลงเคลง
อยากจะลองขับยาวๆ ดูบ้าง

ถ้าอยากได้ option ครบๆไป xpander โลดเลยครับ ertiga มันจะโล้นๆ เอาเท่าที่ใช้งาน  ;)
ตามราคาครับ

ตอนแรกจะออกเรถ 7 ที่นั่งเหมือนกัน แต่ผมคงไปออกรถกระบะแทน เพราะมีเรื่องจำเป็นต้องใช้  ::)

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Ertiga ครับ แต่รอตัว Minor นะ ไม่งั้นก็รอตัวพิเศษ จะรู้สึกดีกว่าซื้อตัวปัจจุบัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
จากราคา และอื่น ๆ ผมว่า ertiga คุ้มนะครับ

xpander แม้นจะสวย แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร

รอ ertiga sport น่าจะดีนะครับ เผื่อมี ครูสคอนโทล  8)

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
เห็น ertiga ตัวสปอร์ตที่เพิ่งเปิดตัวที่อินโด ดูดีขึ้นมาก โดยเฉพาะภายใน ดูทันสมัยกว่า Xpander เยอะเลยครับ แต่ไม่ทราบว่าเค้าจะเอาเข้ามาขายเมืองไทยรึเปล่า

ออฟไลน์ rtong

เลือก Ertiga  ช่วงล่างพอทำเพิ่มได้
เพราะห้องโดยสารทำให้กว้างและยาวขึ้นไม่ได้ 
แถมราคาถูกกว่า  ส่วนต่าง 1.5 แสนเมื่อเทียบกับรุ่น top Expander
เอาไปใส่ชุดแต่ง  เปลี่ยนล้อ  หุ้มเบาะ  ติดจอ  ทำช่วงล่าง  เกินพอ

ออฟไลน์ SM.

ertiga น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเรื่องงบไม่มีปัญหาผมว่า XPander แหละครับ สวยกว่า ออปชั่นเยอะกว่า อะไหล่น่าจะเยอะกว่าเพราะขายดี คันใหญ่กว่า แต่ด้อยกว่าเรื่องราคา (ต่างกัน 5.5 หมื่น เทียบท็อป ertiga กับล่าง XPander ออปชั่นพอกัน) อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง

ถ้ารอได้ควรรอดูตัวท็อปที่แท้ทรูของ Ertiga ก่อนครับ ถ้ารีบใช้เลยก็ไปลองขับแล้วค่อยเลือก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Beeing789

• Newbie
  • *
Re: Suzuki Ertiga ก้บ Mitsubishi Xpander เลื่อกตัวไหนดีครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2020, 08:12:14 »
Suzuki Ertiga กับ Mitsubishi Xpander เปรียบเหมือนมวยถูกคู่ คนดูถูกใจ สมรรถนะพอกันกันขั้นสูสี

ส่วนดีไซน์ภายนอก Xpander แปลกแหวกแนวดีไซนโฉบเฉี่ยวคมชัด หวือหวา

แต่มองไปมองมานานๆมันดุน่าเบื่อ ดูเยอะไปซะหมด สวยแบบแว๊บเดียวแค่ดู

จัดเป็นรถที่มั่นใจในตลาดคับออกราคามาได้เกินกว่าชาวบ้านเขาเยอะ

ถ้าให้เลือกแบบไม่ต้องคิดเลย ertiga คับเปิดราคามาน่าสนองกว่าคับ