ผู้เขียน หัวข้อ: crv ทัศนวิสัยดีกว่า camry ทำให้ขับสบายกว่า ??  (อ่าน 25941 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
Re: crv ทัศนวิสัยดีกว่า camry ทำให้ขับสบายกว่า ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 11:32:03 »
คือผมใช้ camry โฉมที่แล้วอยู่ครับ   และได้มีโอกาสขับ crv โฉมปัจจุบัน  จาก กทม ไป สระบุรี   รุ้สึกว่า crv ขับสบายกว่า camry  ในเรื่องทัศนวิสัย   crv มันสูง  สามารถมองเห็นข้ามคันหน้าได้  ทำให้เราไม่ต้องใช้สมาธิมากเท่า camry   ไม่ต้องพะวงว่าคันหน้าจะเบรคเมื่อไหร่  แล้วเราต้องเบรคให้ทัน   ไม่เหมือนตอนขับ camry   รู้สึกว่าต้องใช้สมาธิมากกว่า  เนื่องจากกลัวข้างหน้าเบรคแล้วเราเบรคไม่ทัน   (ผมไม่ได้ขับจี้ตูดนะครับ  ไม่ชอบขับจี้ด้วย  ใช้ความเร็วประมาณ 100-120)   ก็เลยรู้สึกว่า crv ขับสบายกว่า  ไม่ทราบว่าท่านอื่นรู้สึกแบบนี้มั้ยครับ
ถาม จขกท หน่อยครับ ว่าระหว่าง camry กับ crv ที่ใช้มา  คันไหนเงียบกว่า (120km/hr)

Camry เงียบกว่าเยอะครับ  crv เสียงจากยางบดถนนดังมากครับ ถ้าเจอถนนคอนกรีตหยาบๆหูอื้อเลยครับ55

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
Re: crv ทัศนวิสัยดีกว่า camry ทำให้ขับสบายกว่า ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 11:39:23 »
แล้วแต่ความถนัดจริงๆครับ  เหมือนกับที่ท่านสมาชิกได้กล่าวไว้ด้านบน

สำหรับตัวผมเองใช้แต่รถเตี้ย  ได้ขับรถสูงพวก PPV ก็ตอนไปไร่ หรือมีสมาชิกเกิน4คน(รวม2บ้านรถคันเดียว)
ความรู้สึกของตัวเองล้วนๆนะครับ คือเหนื่อยกว่าขับรถเตี้ยทั้ง ความสูง โคลง และลมปะทะด้านข้าง
แต่สมาชิกที่บ้านชอบบมากกว่าเพราะทัศนวิสัยปลอดโปร่ง มองสบาย   

อันนี้ต้องตกลงก่อนออกเดินทาง ถ้าไม่มีใครเสนอหรือเงียบกัน ผมจะเอารถเตี้ยไปตลอด ;D
love me love my car

ออฟไลน์ Doni

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 11:41:01 »
camry (Sedan)คล่องตัวกว่า นั่งสบายกว่า กระชับกว่า มองไกลใกล้ไม่ต่างกัน ประหยัดกว่า SUV ครับ
ถ้าอายุเริ่มมาก รถสูงดีกว่า
ผมอายุ50กว่า ขึันลงรถเตี้ยเริ่มรู้สึกลำบากครับ
ยิ่งแม่ผม80กว่าเปลี่ยนเข่ามาแล้วใช้รถสูงท่านสะดวกกว่ามาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 11:58:51 »
CRV legroom คนขับ สบายกว่า camry เจนก่อนนะครับ

ผมชอบฟิลรถ sedan นะ
แต่ต้องขับแล้วแซง เพราะถ้าขับตามมันมองไม่ค่อยเห็นด้านหน้า
หรือ ขับทิ้งระยะหน่อย
sedan ขับสนุกเข้าโค้งมั่นใจ

ดีคนละอย่าง ถ้าให้ซื้อคันต่อไปคง suv ครับ  8)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 12:01:29 »
ผมเทียบในมุมคนขับ SUV กับ เก๋ง แล้วกันนะครับ
เรื่องการโคลงเคลง เข้าโค้ง SUV สู้เก๋งไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะจุดศูนย์ถ่วงมันสูงกว่า
ถ้าขับในกรุงเทพ ผมชอบเก๋งมากกว่า มันคล่องตัวกว่าครับ
แต่ถ้าขับต่างจังหวัดแบบผม SUV ขับสบายกว่าเยอะ รถสูงไม่ต้องระวังมาก บางครั้งเจออะไรหล่นกลางถนน สามารถคล่อมผ่านไปได้เลยครับ

ส่วนผู้โดยสาร ยังไงแฟนผมก็ชอบเก๋งมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 12:07:14 »
ทัศนวิสัยดี = ขับง่าย

พวงมาลัยหนืดกำลังดี มีระยะฟรีบ้าง ช่วงล่างนุ่ม  = ขับสบาย

พวงมาลัยคมแต่หนืดกำลังดี ระยะฟรีน้อย ช่วงล่างไม่นุ่มไม่แข็ง ทำให้ขับเร็วได้ = ขับมันส์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 12:40:53 »
ผมขับทั้งเก๋ง และ SUV

ขับทางไกล ออกต่างจังหวัดทุกๆ 2 อาทิตย์ ระยะทาง 500 กว่ากิโลเมตร

ทุกวันนี้ใช้ SUV เป็นหลักเลย ข้บง่ายกว่า เมื่อยหน่อยกว่า ทัศวิสัยดีกว่า คนที่ผมใช้ช่วงล่างพอๆ กะเก๋ง ขับกลางคืนไม่ต้องพะวงมากเรื่องถนนแตก หลุม บ่อ

ข้อเสีย SUV คือ จุดอับเยอะกว่าเก๋ง

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 14:31:29 »
แล้วแต่สถานการณ์ครับ
ขับเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ ไปกันหลายคนใช้รถสูงสบายกว่าครับ
ขับเร่งรีบ ต้องทำเวลา ขับคนเดียว รถเก๋งมั่นใจกว่า สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 14:58:13 »
มันเป็น Honeymoon period ครับ
ลองใช้ไปสักพัก สุดท้ายรถที่ขับแล้ว ผ่อนคลายที่สุดคือ D seg.

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 15:49:33 »
ผมมี camry ac50 กับ everest biturbo
Eerest เงียบกว่าแคมรี่ครับ ขับทางไกลสบายกว่าด้วย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 16:35:25 »
ผมใช้ปิกอัพสูง เวลาไปขับเก๋งแล้วอึดอัดมากๆครับ มองอะไรก็โดนบังไปหมด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 19:08:48 »
ปกติผมก็ขับแต่เก๋งซีดาน พอได้ยืม CHR มา 7 วันนี่แหละ ชอบรถยกสูงเลย(ถึงจะสูงกว่าเก๋งปกตินิดเดียวก็เถอะ) ขับง่าย ขับสบาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 06:02:37 »
แล้วแต่ความเคยชินจริงๆ จะสูง จะเตี้ย

ผมว่าที่ขับง่ายคือพวกหน้าสั้น หลังสั้น มากกว่าครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 10:05:26 »
รสนิยมเปลี่ยนไปตามอายุครับ เมื่อก่อนผมก็ว่ารถเก๋ง D Seg มันใหญ่ ตอบโจทย์การเดินทาง แต่พอตอนนี้ใช้ Estima เออ มันดีแฮะ ขับทางไกลไม่เมื่อย กว้างขวาง แต่ต้องแลกกับการโคลงนะ

แล้วพอไปงาน Motor show ไปลุกๆนั่งๆในรถเก๋ง อ่ะ บอกเลยว่า Accord เออ พอแก่แล้ว นั่งรถเตี้ยๆลำบากแฮะ คือไม่อยากจะลุกจากรถแล้วต้องใช้แรงเยอะอ่ะ อยากแค่เบี่ยงขาหมุนตัวลงรถเลย เราแก่แล้ว 555

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 09:12:47 »
ลองใช้ไปสักพัก สุดท้ายรถที่ขับแล้ว ผ่อนคลายที่สุดคือ D seg.
จากประสบการณ์ส่วนตัว​ รู้สึกเป็นแบบนี้จริงๆคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 09:41:59 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว​ รู้สึกเป็นแบบนี้จริงๆคับ

เห็นด้วยกับคุณ ho-mannie ไม่ใช่แค่ใช้รถวันสองวัน แต่ใช้รถระดับ 2-3 ปี ขึ้น ไม่ใช่ช่วงข้าวใหม่ปลามันแล้วมั้ง

ออฟไลน์ Doni

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 10:02:19 »
ใช่เลยครับ รถที่ขับแล้วสบาย ผ่อนคลายดีสุด D-segment

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 13:13:32 »
ผมมีทั้ง Camry ACV70 และ CRV Gen5 บอกเลยว่า CRV มีดีกว่าแค่ทัศนวิสัย ซึ่งจริงๆ camry ตัวใหม่ก็ไม่ได้แย่ นอกนั้นการขับขี่ ความสบาย ทางไกล camry กินขาดครับ