ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ หมดทางไปกับ BMW320d F30  (อ่าน 17527 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLK007

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้รถ BMW320d F30 มาได้ประมาณเข้าปีที่ 2
ตั้งแต่ซื้อมา มันจะมีเสียงจากประตูด้านคนขับอยู่เหนือศีรษะตลอดครับ เป็นๆหายๆ ผมทนมาสักพัก
เลยนำไปเข้าศูนย์ ช่างทำการติด Teflon ใสตรงขอบประตู เสียงหายไปประมาณ 1 เดือน
หลังจากนั้นมันก็กลับมาอีก
ผมหาข้อมูล ไม่ว่าจะเป็น Silicon ฉีด, หากาวสองหน้ามาติดทับเอง, อ่านทั้งเวปไทยและต่างประเทศก็พบปัญหานี้กันเยอะ
ผมก็ทนใช้มองข้ามมันไป
ผ่านไป 1 ปี ตัดสินใจอยากจะจัดการปัญหานี้ เพราะรำคาญมากๆ
จึงโทรไปที่ศูนย์
ศูนย์แจ้งว่า ต้องนำรถมาจอดให้หัวหน้าช่างขับจนเกิดเสียง ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ถ้าไม่เจอก็ซ่อมไม่ได้
ช่างแจ้งว่าเกิดได้จาก 3 อย่าง 1 ขอบประตูชนตัวรถ 2 หน้าต่างหลวม 3 ต้องปรับประตู แต่ก็ต้องทิ้งรถไว้ คิวยาวๆ ลองปรับลองซ่อมไม่ได้

มาถึงจุดนี้ เลยอยากถามพี่ๆน้องๆหน่อยครับ มีร้านอู่แนะนำ หรือ ศูนย์ใดของ BMW ที่สามารถช่วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ  :'(

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ หมดทางไปกับ BMW320d F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 20:46:09 »
ญาติผมเข้าอู่แถวสมุทรปราการ......ก็ขอเอาใจช่วยให้แก้ไขได้นะครับ  รถรุ่นนี้ตอนแรกก็เล็งไว้เหมือนกัน         ถ้าใจผมแนะนำให้เข้าศูนย์ฯดีกว่า กลัวจะมีปัญหาทีหลัง

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ หมดทางไปกับ BMW320d F30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 21:01:39 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้พยายามปลงกับสิ่งนอกกายครับ 55

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 22:55:06 »
 ลองดูตรงช่องสาย seat belt บ้างหรือยังครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 22:59:19 »
เสียงเอี๊ยดอ๊าดๆ ไหมครับ? ถ้าใช่รถผมเป็นตั้งแต่อาทิตย์แรกที่ออกมาเลย ผมให้ Europa จรัญแก้ครับ ให้หัวหน้าช่างทดลองนั่งไปด้วย จบเลยครับ
ปล. รถผม 330e ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2019, 23:14:11 »
ช่องสาย seat belt ปรับแล้วครับ ปกติดีครับ

ปล ทาง Europa จรัญ แก้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 02:29:01 »
เสียงจากขอบประตูนี่เป็นมาตั้งแต่ e90 ตัวแรกเลยครับ
แก้ได้แปปเดียวก็ดังอีก  รำคาญจนเลิกรำคาญไปแล้วครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 07:13:05 »
แก้ไม่น่าหาย บางคันก็ไม่เป็น

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 08:40:04 »
เห็นในเนตมีขายขอบยางลดเสียงประตูเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 09:01:40 »
ช่องสาย seat belt ปรับแล้วครับ ปกติดีครับ

ปล ทาง Europa จรัญ แก้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ของผมแก้โดยแปะเทปที่ขอบประตูครับ สาเหตุผมเข้าใจว่ากระจกกับขอบประตูมันเลยตีกัน ผมทดสอบโดยการลดกระจกลงเบาๆ 1 จังหวะ เสียงหายไปเลย แต่ได้เสียงลมเข้ามาแทน ทีนี้ผมสังเกตุว่าหลังจากไปทำมา เวลาเลื่อนกระจกลง มันดูเหมือนกระจกมันแน่นๆ เข้าใจว่าตัวเทปนี้น่าจะทำให้มันแน่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 09:13:51 »
เสียง คือ เสียงอะไรครับ เสียงลม เสียงภายนอก เข้ามาในรถ หรือเสียงดังก๊อกๆ แก๊กๆ

ถ้าเสียงลม เสียงภายนอก เข้ามาในรถ ง่ายสุด คือ ลองตั้งประตูใหม่ ใช้เวลาไม่เกิน 20 นาที (แปลกใจว่า ข้อ 3. ตามที่แจ้งต้องคิวนานด้วยเหรอ แต่ก็เข้าใจว่าคือศูนย์บริการอะนะ) ถ้าทำเองไม่เป็น ก็วิ่งหาร้านช่างเล็กๆ ให้เขาทำให้ ปรับประตูให้หน่อย แล้วลองไปวิ่งดูว่าเสียงหายไปไหม

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 10:00:43 »
หมุดประตูลองเช็คดูรึยัง ผมมาตายน้ำตื้นเพราะเจ้าตัวนี้รื้อแผงประตูมาเช็คก็ไม่เจอ เป็นเกือบทุกคันพอพ้นสองปีไปแล้วเฉพาะฝั่งคนขับครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 11:37:36 »
.
.
ทุกคนบ่นเรื่องการรอเข้าศูนย์ของ BM มากๆ
ทำไมเค้าไม่คิดจะแห้ไขเรื่องการรอนาน
บางคนไม่ได้มีรถหลายๆคันนะ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 11:51:04 »
ผมเล็งๆซีรีย์3ตัวใหม่ไว้ รอประกอบในประเทศ แต่ชักจะเปลี่ยนใจเพราะเรื่องศูนย์นี่แหละครับ เรื่องแค่นี้ถ้าเป็นlexusทิ้งรถไว้วันเดียวจบแน่นอน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 12:19:25 »
ผมว่าเรื่องศูนย์ตอนนี้ วิกฤต กันหลายยี่ห้อเลยครับ ทั้ง benz, bm, mazda  เพราะรถขายดีเกิน ศูนย์ขยายไม่ทัน เรื่องเบนซ์นี่ไฟอะไรโชว์ทีให้จอดทิ้ง 3-4 วัน เกือบทุกเคส ส่วน bm ชนที รอคิวซ่อมไปยาวๆ 2-4 เดือน ยกเว้น lexus ที่ศูนย์ค่อนข้างคนน้อยหน่อย น้อยจนน่ากลัวว่านี่ศูนย์เจ๊งไปแล้วรึยัง? ใบไม้ร่วงเต็มลานจอดรถ มีรถจอด 2-3 คัน ในช่องซ่อมก็มีซ่อมอยู่ 50% ของช่องทั้งหมด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 12:46:34 »
หมุดประตูลองเช็คดูรึยัง ผมมาตายน้ำตื้นเพราะเจ้าตัวนี้รื้อแผงประตูมาเช็คก็ไม่เจอ เป็นเกือบทุกคันพอพ้นสองปีไปแล้วเฉพาะฝั่งคนขับครับ

หมุดล็อคประตู
เคยลองขับ พอมีเสียง เอามือ ซ้าย ไปกด ไว้ ให้มันแน่น
ปรากฏว่าเสียงไม่หายไป แต่ตำแหน่งของเสียงมั่นใจว่ามาจากขอบประตูเหนือศีรษะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 12:50:11 »
เสียง คือ เสียงอะไรครับ เสียงลม เสียงภายนอก เข้ามาในรถ หรือเสียงดังก๊อกๆ แก๊กๆ

ถ้าเสียงลม เสียงภายนอก เข้ามาในรถ ง่ายสุด คือ ลองตั้งประตูใหม่ ใช้เวลาไม่เกิน 20 นาที (แปลกใจว่า ข้อ 3. ตามที่แจ้งต้องคิวนานด้วยเหรอ แต่ก็เข้าใจว่าคือศูนย์บริการอะนะ) ถ้าทำเองไม่เป็น ก็วิ่งหาร้านช่างเล็กๆ ให้เขาทำให้ ปรับประตูให้หน่อย แล้วลองไปวิ่งดูว่าเสียงหายไปไหม

เสียงคล้าย ของแข็งกระแทก กัน แบบ ถี่ๆ เป็นๆหายๆ
ลองตั้งประตู ผมลองถามศูนย์ดูแล้วครับ ว่าให้ช่างลองปรับประตูไปก่อนได้ไหม
ศูนย์แจ้งว่าทำให้ไม่ได้ ต้องนัดให้ช่างลองขับ ถ้าเจอเสียงต้องมาจอดทิ้งไว้ 2 สัปดาห์เท่านั้น

ผมได้ยินแบบนี้แล้ว หมดอารมณ์ครับ คือ ให้คำแนะนำแบบไม่ช่วยลูกค้าเลย ผมก็ได้แต่ครับ แล้วก็วางสายไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 12:57:13 »

ขอบคุณครับ

ของผมแก้โดยแปะเทปที่ขอบประตูครับ สาเหตุผมเข้าใจว่ากระจกกับขอบประตูมันเลยตีกัน ผมทดสอบโดยการลดกระจกลงเบาๆ 1 จังหวะ เสียงหายไปเลย แต่ได้เสียงลมเข้ามาแทน ทีนี้ผมสังเกตุว่าหลังจากไปทำมา เวลาเลื่อนกระจกลง มันดูเหมือนกระจกมันแน่นๆ เข้าใจว่าตัวเทปนี้น่าจะทำให้มันแน่นขึ้นครับ

ใช่เลยครับ ผมลองหลายวิธีมาก กระจกเป็นอันนึงที่สงสัยมากๆ เมื่อไรที่มีเสียง ถ้าเราปรับกระจกลงเสียงจะหายไประยะนึง
รบกวนช่วยโพสภาพตำแหน่งที่แปะเทปหรืออธิบายตำแหน่ง ได้ไหมครับ

รถผมแปะเทปดังภาพที่แนบแล้วไม่หาย เลยไม่แน่ใจว่าคันอื่นๆต้องแปะที่ไหนครับ
https://f30.bimmerpost.com/forums/showthread.php?t=1029827

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:56:42 »

ขอบคุณครับ

ใช่เลยครับ ผมลองหลายวิธีมาก กระจกเป็นอันนึงที่สงสัยมากๆ เมื่อไรที่มีเสียง ถ้าเราปรับกระจกลงเสียงจะหายไประยะนึง
รบกวนช่วยโพสภาพตำแหน่งที่แปะเทปหรืออธิบายตำแหน่ง ได้ไหมครับ

รถผมแปะเทปดังภาพที่แนบแล้วไม่หาย เลยไม่แน่ใจว่าคันอื่นๆต้องแปะที่ไหนครับ
https://f30.bimmerpost.com/forums/showthread.php?t=1029827

ขอบคุณครับ

ของผมตอนแรกไปแปะเทปดังกล่าวที่พระราม 2 แต่เงียบได้อาทิตย์เดียว เซลส์เลยบอกว่าให้ไปศูนย์จรัญเพราะช่างใหญ่อยู่ที่นั่น สรุปเขาก็บอกว่าแก้โดยแปะเทปเหมือนเดือม ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ไม่ทราบเลยครับว่าเขาแปะเพิ่มตรงไหน หรือทำอะไรเพิ่มอีกไหม ส่วนบริเวณที่แปะเทปจะเป็นตรงขอบยางสีดำรอบกรอบหน้าต่างครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 15:36:17 »
อู่นอกครับเก่งกว่าช่างศูนย์แน่ๆเพราะช่างบอดี้อาศํยประสบการณ์สะสมล้วนๆ อย่างตั้งประตูแก้เสียงลมนี่แก้ไม่ถึงครึ่งชม.ก็หายแล้ว ช่างในศุนย์หน้าใหม่ๆทั้งนั้นกว่าจะคลำเจอเป็นอาทิตย์รถช้ำไปมากต่อมาก อย่างเสียงก๊อกแก๊กกวนใจแค่เอา  Stethoscope ไล่จิ้มฟังดูแปบเดียวก็รู้แล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 16:17:29 »
ผมว่าเรื่องศูนย์ตอนนี้ วิกฤต กันหลายยี่ห้อเลยครับ ทั้ง benz, bm, mazda  เพราะรถขายดีเกิน ศูนย์ขยายไม่ทัน เรื่องเบนซ์นี่ไฟอะไรโชว์ทีให้จอดทิ้ง 3-4 วัน เกือบทุกเคส ส่วน bm ชนที รอคิวซ่อมไปยาวๆ 2-4 เดือน ยกเว้น lexus ที่ศูนย์ค่อนข้างคนน้อยหน่อย น้อยจนน่ากลัวว่านี่ศูนย์เจ๊งไปแล้วรึยัง? ใบไม้ร่วงเต็มลานจอดรถ มีรถจอด 2-3 คัน ในช่องซ่อมก็มีซ่อมอยู่ 50% ของช่องทั้งหมด
LEXUS นี่ว่างจริงอะไรจริงครับ เข้าไปไม่ต้องนัดยังไงก็มีคิวซ่อมแน่นอน โล่งมากๆ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 19:56:09 »
ฟิลม์ติดกระจกมันติดสุดเกือบถึงขอบกระจกรึป่าวครับ
ของผมก็เป็นแต่ขี้เกียจแก้

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 00:01:22 »
ถ้าเป็นเสียงแบบเอี้ยดอ้าดหนึบหนับไปมา ทั้งทางเรียบและทางขลุขระ น่าจะเป็นที่ยางขอบประตูเสียดสีกับตัวถังรถครับ
แก้ได้โดยใช้เทปใสติดเป็นแนวยาวรอบจุดที่ยางขอบประตูชิดสนิทกับตัวถัง
รถผม X3 ตอนออกใหม่ก็เคยเป็น เอาไปติดที่ศูนย์ German Auto ตอนนี้ 7 ปีไม่เคยมีเสียงนี้อีกเลย

แต่ถ้าเป็นเสียงแก๊ง ๆ ๆ เวลาขลุขระ ถ้าบนกระจกนี่ไม่ทราบ
แต่ถ้าด้านข้าง ๆ อาจจะมาจากกลอนประตูตั้งไม่แน่น มันเลยกระแทกไปมา

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 06:41:37 »
ลองเอาwaxy รูดตามยางขอบประตูให้ชุ่มๆดำแล้วรอนำ้ยาซึมซักพักแล้วเอผ้าแห้งลูบครับ ผมว่ายางแน่นแข็งแล้วเสียดสี ก่อนทาเอผ้าชุบนำ้เช็ดให้สะอาดก่อนนะครับ