ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่เดี๋ยวนี้ใช้เกียร์ CVT หมดแล้วเหรอครับ  (อ่าน 26913 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ช่วงนี้รถสวยๆ หลายคัน ออกมาน่าขับ แต่ดันมีแต่เกียร์ CVT ซะส่วนใหญ่ ที่มักจะมีปัญหามากกว่าเกียร์ออโต้ธรรมดาเสียอีก ผมก็เป็นคนชอบรถ แต่เจอเกียร์ CVT เข้าไป ผมไม่เอาเลย เพราะไม่อยากมีปัญหากับน้ำมันเกียร์ ค่าซ่อมก็แพงอีก จะซื้อรถมือสองก็กลัวรถย้อมแมว รถโทรม อะไหล่แพง ค่าซ่อมอีก กินน้ำมันก็เยอะ บางยี่ห้อก็ราคาตกอีก

ถ้าในอนาคตรถนั่งส่วนบุคคล, PPV, SUV, รถกระบะ ฯลฯ ที่ออกมาขายแล้วกำลังออกมาใหม่กลายเป็นเกียร์ออโต้ทั้งหมด และจะเป็น CVT เยอะด้วย มันมีวิธีที่แปลงใช้เกียร์ธรรมดาหรือเปลี่ยนเครื่องที่รองรับเกียร์ธรรมดาและออโต้ปกติไหมครับ

แล้วเดี๋ยวนี้มีเกียร์ Aftermarket หรือพวกเกียร์แต่งรถแข่ง ที่เอาไปแปลงใส่กับรถตลาดพวกนี้ขายอยู่ไหมครับ แล้วสามารถทำเรื่องเปลี่ยนระบบเกียร์ที่ขนส่งโดยไม่ต้องมีใบรับรองวิศวะเลยใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: รถใหม่เดี๋ยวนี้ใช้เกียร์ CVT หมดแล้วเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 13:52:52 »
ผมว่าคุณคิดมากไป รถผมทั้งสวิฟทืและมาร์ช ใช้ CVT ทั้งคู่ คันมาร์ชจะ 7 ปีแล้ว สวิฟท์เพิ่งจะ 6 ปี (ซื้อไล่หลังปีเดียว) ใช้งานเกียร์ CVT ปกตินะครับ ขึ้นดอยอ่างขางก็มาแล้ว (สวิฟท์) บำรุงรักษาก็ปกติ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์และกรองนอกทุกๆ 2 ปี น้ำมันเกียร์ผมถือว่าถูกนะ Aisin ป๋องละแค่ 900 บาท กรองกระดาษและโอริงก็ประมาณ 300 ใช้มาหกเจ็ดปีใช้งานปกติครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: รถใหม่เดี๋ยวนี้ใช้เกียร์ CVT หมดแล้วเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 13:57:41 »
เท่าที่ผมรู้ รถหลายๆรุ่นก็ไม่ได้ใช้ CVT นะครับ

- Mazda ทุกรุ่นก็ไม่ได้ใช้ CVT
- Subaru บางรุ่นก็ไม้ได้ใช้ CVT เช่น BRZ, WRX เกียร์ธรรมดา, WRX STI
- รถยุโรป Premium อย่าง BMW ,Benz ,Volvo, Audi ก็ไม่ได้ใช้ CVT
- พวก SUV เครื่องดีเซลทั้งหลายเช่น CRV, Fortuner, Pajero sport, Mu-X, Everest ฯลฯ
- MPV บางรุ่นเช่น Mitsu Expandar ใช้เกียร์ออโต้ 4 สปีด

จริงๆมันก็มีรถอีกเยอะให้เลือกนะครับที่ไม่ได้ใช้ CVT   8)

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:05:35 »
CVT ใช้ให้เป็น ก็อยู่ได้เท่า ๆ กับออโต้ธรรมดาแหละครับ คนบางคน ขับรถให้เกียร์ธรรมดายังพังได้ แต่โทษ CVT ก็มี

ยกเว้นพวกออกแบบมาง่าวจริง อันนั้นก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:16:07 »
ต้องแยกระหว่าความเชื่อ ข่าวลือ กับfactข้อเท็จจริงนะครับ

CVTมันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้นสำหรับการใช้งานของคนปกติ (เน้นว่าใช้แบบปกตินะ ไม่ใช้ตะบี้ตะบันเหยียบจมตลอดเวลา)

ที่คนจะไม่ใช้cvtเพราะว่ามันขาดfeelingซะมากกว่า (ยกเว้นของaltis เป็นcvtที่ขับสนุกซะงั้น)

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:18:35 »
ถ้าเทียบกับตลาดทั้งโลก จำนวนสัดส่วน CVT ยังถือว่าน้อยอยู่ครับ

แล้วเท่าที่ใช้มาผมพอรับได้กับฟีลลิ่งของ CVT ใน Altis/CHR การตอบสนองมันดีอยู่ ไม่อืดอาด แรงดึงดี ฉลาดใช้ได้ มันไม่ถึงกับไร้อารมณ์ แต่ก็ไม่ถึงกับขับสนุกอะไร
ส่วนเรื่องการประหยัดน้ำมัน Altis 1.6 CVT ได้ใช้ไประยะเวลา6เดือนกว่าๆ ได้ประหยัดสุดแค่ 12 km/L ต้นๆ ส่วนใหญ่เฉลี่ยรวมๆได้แค่ประมาณ 11 km/L กลางๆ
เรื่องความทนทานยังตอบไม่ได้ รู้แค่ว่าตอนเกียร์ร้อนๆแล้วเริ่มหอน แถมบางทีมีอาการเย่อหนักจนเมารถ
กับข่าว CVT Direct Shift ใน Corolla ตัวใหม่ ในต่างประเทศที่ขายได้แค่ปี้เดียวก็มีพังกันจนต้อง Recall ไปแล้ว

ส่วน CVT ใน Honda City ค่อนข้างไร้อารมณ์ แถมวิ่งยังไม่ถึง 40,000กม. เริ่มมีกระตุกๆที่ความเร็วต่ำ
แล้วเห็นมีปัญหาทั้ง City Jazz HRV เลย ถึงจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกีียร์ตามกำหนด ขับแบบปกติ มันก็มีโอกาสพังได้ Jazz เพื่อนผมก็พึ่งยกเกียร์ลูกใหม่เมื่อปีที่แล้ว
แต่รุ่นนี้อัตราเร่งดีจริง

รวมๆถ้าให้เลือกก็ยังชอบแบบ AT ปกติมากกว่าหรือไม่ก็ MT ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2019, 11:11:54 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:24:55 »
ไปสืบหาราคาซ่อมมาก่อนครับ เดี๋ยวนี้ cvt ซ่อมง่ายกว่า at ไปเปลี่ยนยกลูกเลยก็มีแล้ว ของใหม่หลักแสนทั้งนั้น at ก็ไม่ถูกนะครับ มาสด้า ซ่อมกี่บาทลองไปหาราคาดู อีกอย่างcvt ไร้อารมณ์นี่น่าจะ 5 ปีที่แล้ว เดี๋ยวนี้ทำไล่รอบได้หมด แรงกว่า ประหยัดกว่า จะเลือกแบบไหนครับ

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:30:12 »
เอาตามตรงนะครับ ซีวีที ถ้าเรารักษาดีๆ ศูนย์บริการมีระยะการเปลี่ยนนํ้ามันเกียรตลอด มันไม่พังง่าวๆหรอกครับ นํ้ามันเกียร์นี่สำคัญ เพราะบางศูนย์มักบอกว่าไลฟ์ไทม์ เเต่เปลี่ยนใหม่ยังใงก็ชัวร์กว่า

เรื่องของอัตราเร่ง ซีวีทีเเพ้เเค่ตอนออกตัว พอลอยลำที่จะเเพ้คือเรื่องฟีลลิ่ง กับความไม่เสถียรเวลา kickdown เช่นกด 2 ครั้งดีดรอบใช้เวลาไม่เท่ากัน ตรงนี้เกียร์ออโต้ปกติใด้เปรียบ

เเต่ถ้าเป็น petrol head อย่าพึ่งเสียใจไป เพราะยังมีรถอย่างเช่นจำพวก mazda บ้าง กระบะบ้าง ppvบ้าง เเละ subaru บางรุ่น

toyota ที่ผมอยากใด้เลยคือ camry 2.5g dynamic force อันนั้น 8g (2.0 เกียรใรอ่ะลืม) มีอีกเยอะ ออโต้ยังไม่ตายครับ อนาคตไม่เเน่
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:34:06 »
อ่านดูแล้ว มุมมองดูจะอคติกับ CVT เกินไปครับ

บำรุงรักษาตามปกติ ก็ใช้ได้ยาวๆ แต่ก็อาจจะจริงถ้าเทียบกับ MT หรือ AT ปกติ ความแข็งแรง ทนทาน อาจจะน้อยกว่า แต่มันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆ หรอกครับ

ส่วนรถรุ่นใหม่ๆ ก็ไม่ใช่จะมี CVT ยังมีอีกหลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รุ่นที่เป็น AT ปกติ แต่ MT จะน้อยลงไปเรื่อยๆ ต่างหาก

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:47:25 »
จขกท คิดมากไปครับ
ผมก็ใช้ altis CVT ขับดี อัตราเร่งต่อเนื่อง ประหยัด และ โค ตะระ ทน ครับ
ขับรถ ต้องปรับตัวเข้าหารถครับ ดูแลไม่ยุ่งยาก เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ตรง ใช้ยาวๆ
อีกอย่าง เกียร์  AT ธรรมดา ก็ยังมีใช้ครับ Camry 2.0 2.5 จัดไป ถ้างบถึงครับ ..
หรือ พวก รถประกอบอินโด mini mpv ก็ยังใช้ AT 4speed อยู่เยอะครับ
บนถนน มี CVT เป็นหมื่นลูกครับ ไม่พังง่ายขนาดนั้น สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 14:57:15 »
มันไม่พังง่ายๆหรอกคับ
แค่รู้วิธีใช้งานมันก็ไม่พังแล้ว
ออกตัวนิ่มๆอย่ากระชาก พอลอยลำแล้วจะกดเต็มก็ได้
อีกอย่าง ก็เหมือนที่หลายๆท่าน บอกคือ เปลี่ยนน้ำมันเกียรบ่อยๆ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 15:04:02 »
CVT เดี๋ยวนี้มันประหยัดน้ำมันจะตายไปครับ

และมันไม่เปลี่ยนเป็น CVT ไปหมดหรอกครับ อย่างน้อยกระบะทั้งหลายก็ไม่มีทางใช้ CVT แน่นอน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 15:05:18 »
เหมือนช่วงแรกของเกียร์ออโต้มั้งครับ.. คนที่ใช้ก้อกังวล เร่งไม่ขึ้น อืด พังไว ไม่สนุก 
พอหลังๆให้กลับไปใช้เกียร์แมนนวล คงไม่ไหว(ยกเว้นพวกขาซิ่ง) จะหาซื้อยังหายากเลย  ::)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 15:07:55 »
ต้องแยกระหว่าความเชื่อ ข่าวลือ กับfactข้อเท็จจริงนะครับ

CVTมันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้นสำหรับการใช้งานของคนปกติ (เน้นว่าใช้แบบปกตินะ ไม่ใช้ตะบี้ตะบันเหยียบจมตลอดเวลา)

ที่คนจะไม่ใช้cvtเพราะว่ามันขาดfeelingซะมากกว่า (ยกเว้นของaltis เป็นcvtที่ขับสนุกซะงั้น)

altis กดเป็นมาจริงๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 15:14:34 »
สำหรับผม cvt ต้องพี่โตครับ ทนกว่า  at ของค่าย MZ แน่นอน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 16:41:49 »
ฮันแน่ๆๆๆๆ!!! เจ้าของกระทู้ชอบเร่งเครื่องอ่ะปล่าว
ถ้าชอบเร่งเครื่องบ่อยๆ ลากเลดไลน์ เกียร์ CVT มันไม่ทนเท่าพวก MT กับ AT ธรรมดาอยู่แล้วครับ
แต่อย่างว่ารถเดียวนี้เขาใช้ CVT ก็เพราะมันประหยัดน้ำมัน ทั้งลดต้นทุนการผลิตไปได้เยอะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 16:55:48 »
Cvt ของโตต้าเป็นของ aisin เห็นว่าปัญหาน้อยกว่า cvt ที่ผลิตโดย jatco หรือของ mz นะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 16:56:03 »
รถใหม่ยังไม่ใช่เกียร์ CVT ทั้งหมดครับ

อีกอย่างคือวิตกมากไปครับ ย้อนกลับไปตอนเกียร์ออโต้ออกมาใหม่ๆ คงอารมณ์นี้ล่ะมั้งครับ

อนาคตถ้ามีแต่ CVT ทั้งหมด แปลว่าถูกพัฒนาจนดีทดแทนเกียร์ออโต้ได้ในระดับที่โอเคแล้วครับ

ส่วนเรื่องดัดแปลงผมไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 16:56:29 »
.....คิดมากไปครับ  cvt altis 1.8 ผมใช้แบบโหดๆ มาแปดปี จะสองแสนโลแล้ว ยังปกติดี ขึ้นเขาลงเขาชันๆ เข้าโหมด manual 7 speed ขับสบาย ไล่รอบสนุกด้วย สมัยนี้รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ทำมาทนๆถึกๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 18:05:34 »
สำหรับผมข้อเสียเดียวของ CVT คือไม่มันส์
ส่วนเรื่องพังง่ายไม่ง่ายขึ้นอยู่กับลักษณะการขับและดูแลรักษามากกว่าครับ

ตอนขับแจ๊สMT รถสำหรับใช้งานปรกติผมก็ซัดเรดไลน์ตลอด ส่วนการดูแลก็ตามคู่มือเลยครับ
 แต่พอขับเจ้าป่าตอนเดินทางไกล ผมก็ค่อยๆไล่ความเร็ว รักษารอบเพื่อประหยัดน้ำมัน ส่วนน้ำมันเกียร์ก็จะเติมล่วงหน้าคู่มือใว้หน่อยเพราะบ้านเราอากาศร้อนฮิบหัย

ปล.CVT ในSUV นี่ขับเดินทางไกลได้ฟินจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 18:19:10 »
มันก็ไม่ได้แย่อย่างนั้นนั้ครับ

รถอีโค่ CVT บนถนนในไทยน่าจะเกือบ 1 ล้านคันแล้ว

ถ้ามันเปราะอย่างนั้น  มันคงไม่วิ่งอยู่ได้

ผมเองก็ใช้อัลมีร่า 1.6 แสนโลแล้วก็ยังปกติ

ถ่าย นมก. ทุกๆ 4 หมื่นโล  ก็ไม่มีอะไร

คันที่พังก็มี เล่นเฟสทุกวันเจอทุกวัน

ให้หนี CVT ไปหามาสด้า  ผมใช้ CVT ดีกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 18:29:40 »
น้องที่ออฟฟิสใช้ มิราจ 2แสนกว่าโล แล้วครับ ยังปกติ(เฉพาะเกียร์)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 18:54:06 »
เทียบกับพวกทอร์คคอนเวอร์เตอร์เก่าๆในหลายๆรุ่นยังไงก็ทนไม่เท่าอยู่แล้ว

CVTบางเจ้าทนมาก บางเจ้าพังกันให้เห็นมีอยู่เยอะ รถตลาดด้วย

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 19:02:52 »
CVT ยุคปัจจุบันพัฒนาไปมากแล้วครับ เหมือนเกียร์ auto ที่เรารู้จักเริ่มจาก 4 speed ตอนนี้ 10 speed
เคยใช้ CVT ตัวแรกฯ ของ Audi A4 มันเรียก Multitronic ไม่ค่อยทน หลัง 70,000โลมีอาการ
ตอนนี้ Audi ใช้อยู่แบบขับหน้า ไม่มีปัญหาแล้วครับ
Leonardo da Vinci คิด concept นี้ เลยมีคนสานต่อ
มันมีแค่เกียร์เดียว ลดขนาดและนํ้าหนัก
พีโตเลยเอามาใช้กับ prius แต่ปรับเปลี่ยนให้มีมอเตอร์ช่วย เรียกว่า PST
รถ electric cars ได้อานิสงส์...เกือบ 99% มีเกียร์เดียว มีบางคันเพิ่มเป็น2 เช่น BMW i8
(Tesla ก้อเคยทำแต่ไม่คุ้ม) 3เกียร์จะมีใน formula e

ไม่ต้องกังวลครับสำหรับรถขับหน้า หรือ ขับ4(ที่เน้นไปทางขับหน้า)
พี่โต กะ น้องฮอล์ มายืนยันใช้เกือบทุกรุ่น เค้าคงไม่เปลี่ยนมาใช้ CVT ถ้าไม่มั่นใจ100%

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 19:16:46 »
ไม่รู้สมัยนี้ดีรึยังทนรึยังเพราะที่บ้านยังไม่เคยมีcvtใช้สักคัน 

แต่ถ้าพี่คิดว่าจะหาเกียร์after marketมาชนแปลงนั่นนี่ได้  ผมว่าซ่อมcvtที่พังนี่เรื่องเล็กไปเลย

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 21:39:09 »
CVT ถ้าขับดีๆผมว่าทนนะครับ ทนมากด้วย
เช่น City ZX idsi-cvt ปี2007ของที่บ้าน ตอนนี้วิ่งมา 3แสนกว่าโลแล้ว ยังวิ่งได้ปกติ มีแค่เปลี่ยนฟรายวีลล์ไปครั้งนึงตอน 190,000โล แท้เบิกห้างถ้าจำไม่ผิด 4-5พัน สำหรับผมเกียร์ออโต้ใช้เกิน200,000โลผมก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 23:47:54 »
มันก็ไม่ได้แย่อย่างนั้นนั้ครับ

รถอีโค่ CVT บนถนนในไทยน่าจะเกือบ 1 ล้านคันแล้ว

ถ้ามันเปราะอย่างนั้น  มันคงไม่วิ่งอยู่ได้

ผมเองก็ใช้อัลมีร่า 1.6 แสนโลแล้วก็ยังปกติ

ถ่าย นมก. ทุกๆ 4 หมื่นโล  ก็ไม่มีอะไร

คันที่พังก็มี เล่นเฟสทุกวันเจอทุกวัน

ให้หนี CVT ไปหามาสด้า  ผมใช้ CVT ดีกว่า
จริงครับ ก็มีพังให้เห็นบ่อยครับ ไม่ได้นานๆ ทีด้วยในคลับ
เป็นเกียร์ที่ต้องดูแลมากหน่อย ชับอย่างเดียวแบบ วีออสรุ่นเดิมคงไม่ได้ ถึงจะอยู่ได้นานนิดนึง แต่พูดตรงๆ เท่าที่เห็นในคลับ คือแล้วแต่ดวงซะมากกว่า

ผมถึงอยากไป xpander เลย สบายใจ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 00:14:38 »

มันทนนะครับ

รถผม CVT จะ 300,000 โลละครับ ขับหนักหน่วงพอสมควรด้วย
แค่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน ตามะยะ ก้ทนครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 07:26:01 »
มีทั้ง cvt และ at  6 กับ 7 speed ใช้อยู่ครับ
ไม่เห็นมีคันไหนพังเลย ขับไปก็เหมือนๆกัน
ผมชอบ cvt มากกว่าหน่อยๆ เพราะออกจะลื่นไหลกว่าอีก
อยากขับให้ได้อารมณ์จริงๆ มันต้อง mt เท่านั้นครับ
Cvt กับ  at มันก็เหมือนๆกันสำหรับผม
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 08:18:00 »
ตามอ่านมาหลายที่ cvt ก็อาจไม่อึกถึกเหมือน ออโต้ธรรมดาละครับ แต่ก็ไม่ได้งอแงอะไรขนาดนั้นครับ หลายคนที่รู้จักใช้อยู่วิ่งหลายแสนโลก็ยังปกติดี ถ้าไม่สบายใจกับ cvt ก็แค่หารถที่ไม่ใช่ cvt มีขายในตอนนั้นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ