ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่เดี๋ยวนี้ใช้เกียร์ CVT หมดแล้วเหรอครับ  (อ่าน 26838 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รถใหม่เดี๋ยวนี้ใช้เกียร์ CVT หมดแล้วเหรอครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 08:45:40 »
มันอาจจะไม่ทนเท่าเกียร์เฟือง แบบเดิม

แต่ถ้า เราดูแล และ ใช้งานมันอย่างถูกต้อง ระดับ 2 แสนกม. ผมว่า อยู่ได้ครับ

แต่ถ้า ใช้ CVT แล้ว ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น กระทืบอย่างเดียว น้ำมันเกียร์ก็ไม่ค่อยอยากจะเปลี่ยน กรองเกียร์เลิกคิดเลย แถมออกตัวไฟแดงต้องออกได้คันแรกเสมอ แบบนี้ ยังไงก็กระจายเร็วกว่าเกียร์เฟือง ครับ

ออฟไลน์ SM.

Re: รถใหม่เดี๋ยวนี้ใช้เกียร์ CVT หมดแล้วเหรอครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 09:28:24 »
ผมขอแค่เกียร์ดีๆ ไม่กระตุก ทนๆ ก็พอครับ ไม่ได้สนใจว่าใช้ระบบไหน เพราะแค่ใช้รถขับแบบปกติธรรมดา วิ่งใช้งานทั่วไปเท่านั้น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 10:10:15 »
สังเกตว่าส่วนใหญ่จะมีแต่ค่ายญี่ปุ่นที่หันมาใช้ CVT ค่ายยุโรปยังพัฒนา AT ตัวใหม่ๆ ออกมาเรื่อยๆ นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 11:14:29 »
CVT civic ผมว่ามันสว่าAltisครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 12:28:59 »
สังเกตว่าส่วนใหญ่จะมีแต่ค่ายญี่ปุ่นที่หันมาใช้ CVT ค่ายยุโรปยังพัฒนา AT ตัวใหม่ๆ ออกมาเรื่อยๆ นะครับ

ผมว่าไม่เกี่ยวครับ

เกียร์ CVT ก็ต้องพัฒนาเหมือนกัน ดูง่ายๆ เช่น Toyota ที่พัฒนาจาก CVT ทั่วไป ให้เป็น CVT+เฟือง ที่ให้ CVT ทำงานเป็นอัตราทด Overdrive ครับ ไม่ใช่ CVT ไม่ใช่ไม่พัฒนา แต่เขามองเรื่องต้นทุนการและดูแลรักษามากกว่าครับ

ถ้าคุณเคยใช้ Dual Clutch แล้วเวลาซ่อมทีนึง จะรู้ซึ่งเลยว่า ราคามันกระโดดกว่าเบิกเกียร์ CVT ทั้งลูกเลย ผมยังเสียวๆ อยู่เหมือนกันเลย ขออย่าให้ต้องซ่อมเลย สาธุ!!!

แบรนด์ญี่ปุ่นแทบทุกแบรนด์ไม่ใช่มีแค่ CVT ครับ แบรนด์ญี่ปุ่นตัวบนๆ เขาก็เป็นเกียร์ AT หรือเกียร์ Dual Clutch กันแทบทั้งนัน แต่ในรถราคาตลาดๆ ไม่แพง ผมว่ามองเรื่องต้นทุนครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 13:46:46 »
ไม่ต้องกังวลเกินเหตุครับ
CVT ใช้ให้เป็น ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยหน่อย อยู่กับคุณเกิน 200,000 ก.ม. แน่ครับ
รถคันเก่าผม CVT ลาโลกไปตอนวิ่งทะลุ 3 แสน ก.ม. โน่น
แถมยกเปลี่ยนลูก จ่ายแค่ 13K เองครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 11:51:22 »
ผมใช้ Altis1.8 โฉมปัจจุบัน มือสอง
อายุรถจะ 6 ปีละ cvt ยังปกติครับ

เวลานั่ง taxi คันใหม่ๆก็cvt หมดนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 12:32:59 »
  ผมตอบแบบนี้    สรุปรวม ๆ ให้

CVT   เขาออกแบบมาเพื่อลดต้นทุน กับลดน้ำหนักและชิ้นส่วน  เพิ่มพื้นที่ให้ห้องโดยสารให้มากขึ้นเพราะเกียร์มีขนาดเล็กลง     
    ความทนทานยังไงมันก็สู้เกียร์แบบทอร์คอนเวอร์เตอร์ไม่ได้  ถ้าเทียบรถรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ใช้ผู้ผลิตเกียร์บริษัทเดียวกัน   
     ความทนทานให้เทียบให้ถูกว่าทนของเค้ากับของเรามันเท่าไหร่    เรารับความทนทานได้ที่เท่าไหร่    ปกติ CVT  ในรถขนาดเล็ก อายุมันจะอยู่ที่ราว 3-4 แสนโลสำหรับรถที่วิ่งทางไกลตลอด     บางคนบอกขนาดนี้ใช้คุ้มแล้ว         แต่บางคนบอกขนาดนี้ไม่ทนรับไม่ได้       ถ้าเป็นรถรุ่นใหญ่ขึ้นมาความทนทานของเกียร์จะมากขึ้นกว่ารถขนาดเล็ก  CVT  มีบางเจ้าที่ไปได้ไกลกว่านั้นคือ TOYOTA  ที่เอามาลงกับอัลติส  เพื่อเหตุผลคือลดต้นทุนอย่างและข้อดีออื่น ๆ   เนื่องจากไม่จำเป็นต้องออกแบบเกียร์ แบบเดิมให้ทนทานมากอะไรเป็นพิเศษขนาดนั้น  CVT  ที่ทำอยู่ก็อยู่ได้ยาวหลายแสนกิโลเมตร        ถ้าจขกท ใช้รถยาว  ๆ  เกิน 3 แสนโล  และกระทืบกระชากเกียร์หนัก  ๆ   ไม่เหมาะจะใช้ CVT   หรือถ้าอยากใช้ควรหายี่ห้อที่ซ่อมเกียร์ถูก  ๆ  มีช่างซ่อมเกียร์รุ่นนี้เยอะ ๆ       

ส่วนเกียร์ออโตแบบเดิม ๆ    ส่นมากถ้าของ Aisin  ทน  ๆ   จะอยู่ได้ยาวมากเทียบเท่าอายุเครื่องยนต์  เช่นวีออสเห็บหมา  ระยะทาง 5 แสนโลเกียร์ยังเฉย  ๆ  ถ้าดูแลเกียร์ดี