ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรที่ทำให้รถอยู่ๆ พวงมาลัยหนักได้บ้างครับ  (อ่าน 14125 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
วันนี้เอารถไปเช็คระยะ ก่อนเข้าเช็คปรกติดีทุกอย่าง

หลังจากเช็คระยะเสร็จช่างบอกมีอาการพวงมาลัยหนัก ยังไม่ทราบสาเหตุขอให้ทิ้งรถไว้ก่อน

ผมเลยงงมากๆ ว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร ช่างก็ได้แต่บอกว่ายังไม่รู้ ขอเวลาดูพรุ่งนี้ วันนี้ศูนย์จะปิดแล้ว

วันนี้สิ่งที่ทำคือเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์และน้ำมันเบรค ดูแล้วไม่น่าจะมีอะไรที่ทำให้พวงมาลัยหนักได้เลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: อะไรที่ทำให้รถอยู่ๆ พวงมาลัยหนักได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 17:43:29 »
หนักกว่าเดิมทุกช่วงความเร็วหรือบางครั้ง

ผมเคยอัพเกียร์แล้วพวงมาลัยมีการตอบสนองไม่เหมือนเดิม

อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะ. แต่อยากแชร์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: อะไรที่ทำให้รถอยู่ๆ พวงมาลัยหนักได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 17:54:25 »
1. ก่อนเอารถเข้าเช็คระยะ ได้มีการเปลี่ยนยางบ้างไหมครับ? แค่ยางขนาดเดียวกัน แต่คนละรุ่น น้ำหนักพวงมาลัยยังต่างกันแบบพอจับความรู้สึกได้เลย
2. ได้มีการนำรถไปตั้งศูนย์ล้อหรือตกหลุมใหญ่บ้างหรือป่าว? ถ้าศูนย์เพี้ยนไปหน่อย น้ำหนักพวงมาลัยก็หนักขึ้นได้
3. ถอยเข้าถอยออก หมุนสุดไปๆ มาๆ อย่างต่อเนื่อง มอเตอร์ผ่อนแรงร้อน มันก็เข้า safe mode ทำให้พวงมาลัยหนักอึ้งได้เหมือนกัน (พอ cool down แล้วก็เบาปกติ)
4. ฯลฯ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 18:42:36 »
1. ก่อนเอารถเข้าเช็คระยะ ได้มีการเปลี่ยนยางบ้างไหมครับ? แค่ยางขนาดเดียวกัน แต่คนละรุ่น น้ำหนักพวงมาลัยยังต่างกันแบบพอจับความรู้สึกได้เลย
2. ได้มีการนำรถไปตั้งศูนย์ล้อหรือตกหลุมใหญ่บ้างหรือป่าว? ถ้าศูนย์เพี้ยนไปหน่อย น้ำหนักพวงมาลัยก็หนักขึ้นได้
3. ถอยเข้าถอยออก หมุนสุดไปๆ มาๆ อย่างต่อเนื่อง มอเตอร์ผ่อนแรงร้อน มันก็เข้า safe mode ทำให้พวงมาลัยหนักอึ้งได้เหมือนกัน (พอ cool down แล้วก็เบาปกติ)
4. ฯลฯ

1. ยางเปลี่ยนมา 1 ปีแล้วครับ พวงมาลัยหนักจนขับแทบไม่ได้หลังเช็คระยะ คือหลังจากเอาลงจากฮอยส์ จะเอารถไปล้าง ปรากฏว่าพวงมาลัยหนักมาก เลยต้องทิ้งไว้
2. ไม่มีครับ
3. อันนี้ไม่แน่ใจครับ อาจจะเป็นไปได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าช่างจะทำแบบนั้นทำไมครับ

หนักกว่าเดิมทุกช่วงความเร็วหรือบางครั้ง

ผมเคยอัพเกียร์แล้วพวงมาลัยมีการตอบสนองไม่เหมือนเดิม

อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะ. แต่อยากแชร์

หนักจนขับไม่ได้ครับ ผมนี่กังวลมากๆ ว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วช่างทำเกียร์พังรึเปล่า รถเลยเข้าเซฟโหมด เพราะทิ้งรถไว้ไม่ได้ดูตลอดการทำงานครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 19:12:38 »
พวงมาลัยไฟฟ้าก็อยู่ที่โปรแกรม​บัคก็ได้ตอนเซอวิทช่างอาจค่อคอมทำนู่นนี่ พอทำเสร็จ​ดันไปยุ่งกับส่วนน้ำหนัก​พวงมาลัย​

ถ้าไฮโดรลิค​ ก็อาจรั่ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 19:21:36 »
ผมว่า เขายกรถ ล้อห้อย มีโอกาสที่ จะปิดปกติได้ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 01:19:17 »
สงสัยตรงล้อห้อยนี่แหละมันอาจไปรั้งอะไรแล้วไม่คืนตัวได้ ต้องรอวางกับพื้นแล้วขยับๆมันก็อาจจะหายได้แบบงงๆ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 07:56:50 »
ช่างสตาร์ทรถหรือยังครับ  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 10:21:48 »
เป็นไปได้อีกประเด็นคือ ลมยางครับ ช่างอาจเติมลมเพิ่ม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 10:48:55 »
ช่างบอกถอดขั้วแบ็ตแล้วเสียบใหม่ อาการหายครับ

แล้วก็บอกว่าแบตเสื่อม

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 15:09:25 »
ช่างบอกถอดขั้วแบ็ตแล้วเสียบใหม่ อาการหายครับ

แล้วก็บอกว่าแบตเสื่อม

หืม นี่มัน reset ระบบชัดๆ มันใช่แบตเร้ออ
ไปเล่นตั้งค่าอะไรหรือเปล่า แล้วเซทกลับไม่ได้ เลยลอง reset  มันซะเลย
ผมทำบ่อยเวลาโมโปรแกรมเครื่องจักร  8)

ไม่เป็นไรครับ กลับมาปกติก็ดีละ
แต่ก็เชคๆหน่อยก็ดีครับ เผื่อมันไม่ได้เป็นที่การตั้งค่าหรือแบต
อาจเป็นที่ sensor หรือตัวระบบผ่อนแรงพวงมาลัยกำลังรวนๆ เดี๋ยวจะเป็นๆหายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2019, 15:11:06 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 08:41:27 »
โหมด Sport ในรถบางรุ่น