ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดไปคนเดียวหรือเปล่าว่าเสียงเครื่องเดินเบา honda มันเบามาก  (อ่าน 16416 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
มันปกติทุกรุ่นหรือผมคิดไปเองครับ ผมใช้ march ทั้งเสียงพัดลมทั้งเสียงตัดคอม มันดัง

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
มันเบามากครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับฟอร์ดเฟียสต้า
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Mos37257

ผมว่าไม่นะ honda ที่คุณพูดถึงคือรุ่นอะไร ถ้าเกิดเอา march มาเทียบก็ต้อง brio ด้วยกัน

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าไม่ใช่นะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมว่าฮอนด้าดังมากโดยเฉพาะเวลาเปิดแอร์ หน้าครัชคอมแอร์ยังตัดต่อป็อกแป๊กตลอดเวลาไม่เลิกสักทีชาวบ้านเขาไปคอนโทรลวาล์วกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ฮอนด้าเสียงแอร์ตัดดังมากนะครับ  ดังแต๊กกก  ถ้าคนไม่เคยใช้ honda มาก่อน  มีตกใจบ้างแหละ นึกว่ารถตัวเองมีปัญหา

ออฟไลน์ neung23

ไม่เปิดแอร์ ไม่มีเสียงอย่างอื่น เครื่องอย่างเดียว เห็นด้วย

แต่พอใช้งานจริง ไม่ต่าง

แต่ไม่นับ มิราจ กับ เฟียสต้านะคับ ดังสุดๆ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ไม่น่าจะใช่นะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ NoBiReacto

ยอมรับว่า Honda เดินเบา(เครื่องเบนซิน)มันเงียบมาก(ในกรณีที่คอมแอร์กับพัดลมหน้าเครื่องไม่ทำงาน) ขับคลานๆในเมืองแทบไม่ได้ยินเสียงเลย
แต่ดังสุด(เครื่องเบนซิน) mazda2 กับ vios 1-NZ สตาร์ททีดังลั่นซอย

ออฟไลน์ No Trespassing

ส่วนใหญ่ March คอมแอร์จะถูกตั้งจังหวะทำงานทุกๆ 10-12 วินาที
เลยมองว่าคอมและพัดลมทำงานบ่อย เสียงเลยดัง

ส่วนฮอนด้า คอมทำงานสั้นๆ และใช้พัดลมสองตัวซ่อนอยู่ใต้คานหน้า เลยเงียบกว่าหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าถ้าไม่เปิดแอร์​เงียบหลายยี่ห้อเลยนะ แต่ถ้าเปิดแอร์​ด้วยดังทุกรุ่​น ขับฮอนด้ามาสักพักช่วงอากาศ​ร้อนๆรถติดๆ คอมแอร์​ตัดต่อจนรถกระชากคิดว่าขับเฟียสต้า​อยู่​  ::)

ส่วนตัวใช้เฟียสต้า​เป็น​หลักมีซิตี้น้องอีกคัน สตาร์​ทแบบไม่เปิดแอร์เงียบพอกับซิตี้ครับ แต่ถ้าเปิดแอร์​แล้วเฟียสต้า​ดังกว่าเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arm

เดินเบาอย่างเดียว ใช่ครับ

Toyota ตระกูล ZR ก็เงียบนะ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Honda ตอนรอบเดินเบาเงียบมากจริง แต่เมื่อ VTEC ทำงานเมื่อไรละก็...... แป๊ดดดดด สนั่นลั่นทุ่ง -*-
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AMG GT

ยืนยันว่าเงียบจริงๆครับ ไม่นับตอนคอมแอร์ตัดนะ(แต่รุ่นหลังๆก็ไม่ดังแล้ว)
Hrv นี่เบามากๆครับ city ก็เบาครับ
ต่างจากพวกมาสด้าดังยังกะเครื่องดีเซล.......

ออฟไลน์ Krongbun

เงียบจริง แต่อย่าให้แอร์กับพัดลมทำงานน้ะครับ ลั่นเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ diow_1991

แล้ว City ตัวปัจจุบัน ใช้คอมแอร์ตัดต่อแบบใหม่หรือยังครับ

ออนไลน์ Tien.W

ถ้าไม่เปิดแอร์ มันก็เบาแหละ แต่ถ้าเปิดแอร์ ทั้งเสียงพัดลม เสียงคอมตัดต่อ ดังไม่อายใครครับ

ถ้าทียบ Pulsar DIG ... HONDA CRV G3 เสียงเบากว่าชัดเจน เจ้า Pulsar นี่ เสียงหัวฉีดดังมาก ไม่รวม เสียงพัดลมไฟฟ้าตอนคอมทำงาน หรือ จังหวะ มันทำงานสปีดสองนะ สนั่นเลย

เชื่อไหมว่า ... CRV ที่เก็บเสียงห่วยๆ ในยามขับขี่ปกติ ไม่เกิน 3,000 รอบ ไม่ได้ยินเสียงเครื่องเข้ามาในห้องโดยสารเลยครับ กลับกัน Pulsar ที่เก็บเสียงห้องโดยสารดีๆ บีบแตรแล้ว แทบไม่ได้ยินเสียงแตรรถตัวเอง แต่เสียงเครื่องที่หลุดเข้ามาในห้องโดยสาร ดันดังกว่า จนแปลกใจ (น้ำมันเครื่อง ตัวเดียวกันนะ จะได้ตัดประเด็นความต่างเรื่องน้ำมันเครื่อง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

เสียงคอมตัดต่อดังจริงครับ  เสียงพัดลมแอร์นี่คงดังเหมือนกันทุกค่าย

ออฟไลน์ lexus

มันเบามากครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับฟอร์ดเฟียสต้า

ตอนแรกนึกว่าผมคิดไปคนเดียวซะอีก เสียงเครื่องเฟียสต้าดังกว่าฮอนด้าจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าคอมแอร์ไม่ทำเงียบครับ
ถ้าคอมแอร์ทำ ดังสนั่น

เวลาอยู่ในรถบางทีมึนๆ สตาทแล้ว จอดรถคุยโทรศัทพ์แล้วมาสตาทอีกรอบ   ก็มีครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่าเบาครับ.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถที่บ้านมี City 2012 กับ 2015 สองรุ่นนี้วัดกันกับเครื่อง 3ZZ, 1NZ เอาแค่เสียงจากเครื่องเฉยๆ
ผมว่าฮอนด้าเสียงเงียบกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เสียงเครื่องยนต์เบาจริงครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์พัดลมแอร์ก็ดัง ซึ่งผมว่าที่ได้ยินเสียงพัดลมแอร์ดังเพราะเสียงเครื่องยนต์มันเบา

ออฟไลน์ mongolias

รถแฟน city 2012 ติดเครื่องรอบเดินเบานี่เงียบใช้ได้ครับ แต่ถ้าเปิดพัดลมเมื่อไหร่ เสียงมาอื้อเลยครับ ยิ่งแอร์ตัดต่อนี่ยิ่งดัง
ส่วนรถอีกคัน CX5 ติดเครื่องทีนึง รู้กันแทบจะทั้งหมู่บ้าน เสียงยังกะเครื่องมังกรทอง 555

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ผมว่ามาสด้าเบากว่าคับ แอร์​ตัดต่อ​แทบไม่ต่างเลย
 ยกเว้นตอนสตาร์ต​เครื่องใหม่ๆ ลั่นมาก
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ NoBiReacto

เสียงเครื่องเงียบๆ ผมว่าเครื่อง I-dsi นี่เงียบมากๆ เร่งเครื่องแรงๆรอบกวาดไป5000ยังไม่ดังหนวกหูโวยวายเลยครับ

ออฟไลน์ civic666

มายืนยันว่าแอร์ไม่ทำงาเงียบจริงครับ แต่เปิดแอร์ปุ๊บ ต๊อกแต๊กๆ รถเบนซ์1.8Turbo ดังกว่าเยอะ