ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถกับศูนย์นึง แต่มาใช้บริการศูนย์ใกล้บ้าน เราเสียสิทธิ์อะไรไหมครับ?  (อ่าน 26277 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
ถ้าจะเราซื้อรถกับโชว์รูม(A)ที่ให้โปรมาดีๆสวยๆ แต่ต้องมาใช้บริการกับศูนย์ใกล้บ้าน(B) ซึ่งทั้งสองที่เป็นคนล่ะบริษัทกัน (หมายถึงคนล่ะ dealer หน่ะครับ)
ข้อเสนอที่โชว์รูมให้จำพวก ฟรีค่าแรง ส่วนลดค่าอะไหล่ บริการโน่นนี่นั่น ใช้กับดีลเลอร์อื่นๆได้ไหมครับ?

เคยถามเซลล์ที่ขายรถศุนย์ (A) เขาบอกว่า ได้ ไม่มีปัญหา ซื้อกับผมนี่หล่ะ
แต่พอถามเซลล์ที่ศูนย์ (B) ดันบอกว่า ไม่ได้ มันข้ามบริษัทกัน จะไม่ได้ฟรีค่าแรง ส่วนลด บลาฯ บลาฯ บลาฯ
จริงเท็จแค่ไหน วานท่านสมาชิกแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไม่เกี่ยวกันครับ ซื้อที่ไหนก็เข้าได้ทั่วประเทศ คันล่าสุดผมก็ซื้อที่กรุงเทพแต่มาใช้ตจว.เข้าศูนย์ตจว. ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าศูนย์เล่นแง่ก็โทรเข้า CC เลย ถ้าพวกเจ้าตลาดศูนย์โดนเฉ่งยับถ้าเลือกปฎิบัติกับลูกค้าครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
เข้าที่ไหนก็ได้ครับ เพราะผมก็ทำครับ

ออฟไลน์ Dubee

ซื้อที่ศูนย์เชียงราย ไปเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ยะลาได้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ seeker

ต้องแยกก่อนครับ ว่าสิ่งที่แถมมากับบริษัทแม่ หรือ ดีลเลอร์แถมให้เอง
ถ้าลริษัทแม่แถม เจ้าที่ไหนก็ต้องได้เหมือนกัน (แต่อาจจะมีที่เคมเปญพึ่งหมดแต่ดีลเลอร์ช่วยได้)

แต่ถ้าเป็นโปรเฉพาะดีลเลอร์ อันนี้ทำอีกที่ ก็จะไม่ติดไปด้วย
เช่นบริษัทแม่ฟรีค่าแรง 1 ปี บางดีลเลอร์อาจจะฟรีถึง 3 ปีก็ได้ แต่ต้องเข้า 0 เค้าเท่านั้น

ออฟไลน์ kez

ต้องแยกว่าถ้าเป็น service ปกติ เข้า 0 ไหนก็ได้

แต่ถ้ามีเคลมประกัน ส่วนใหญ่ 0 ที่ซื้อจะเคลมง่ายกว่า   0 ที่ไม่ได้ซื้อ

ออฟไลน์ Tien.W

รถบ้านผมนี่ ...

Jazz GE .. ออก บางใหญ่
CRV G3 .. ออก พระราม 7
CRV G3 .. ออก หนองแขม
Civic FD .. ออก หนองแขม
Civic FC .. ออก หัวหมาก

จับเข้าพระราม 7 หมดเลย ไม่มีปัญหาครับ อย่าง FC เคลมแร็คพวงมาลัย ศูนย์หัวหมาก งอแง ไม่ยอมเคลมด้วยนะ จับเข้าพระราม 7 เช็คอาการปุ๊บ เคลมปั๊บ ครับ นอกนั้น ก็จุกๆจิกๆ ทั้งหมดนี้ เคลมที่ พระราม 7 หมดเลย หรือ แม้แต่ที่ HONDA เค้า recall ผมก็ให้พระราม 7 จัดการ

ไม่เคยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

ของผมซื้ออีกจังหวัดนึงเพราะได้ส่วนลดมากกว่า เวลารถมีปัญหาก็เข้าศูนย์ใกล้บ้าน ศูนย์ก็บริการดีปกติครับ แต่ก็มีบ้างที่ถามว่าออกรถที่ไหน^^

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมซี้อ Note ที่ศูนย์บางนา กม.21 แต่เข้าเช็คระยะที่ลาดพร้าว เพราะบ้านผมอยู่นวมินทร์

เข้าที่ไหนก็ได้ ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Magl

ผมเข้าหลายที่ เคลมศูนย์ไหนก็ได้ด้วย บางทีเคลมแล้ว อีกศูนย์เปลี่ยนให้อีก

ออฟไลน์ [J]e[w]

ใช่ K. ขอโตโยต้ารึป่าว   ถ้าใช่เช็คระยะทุก 5พันกับหมื่น ก็เข้าไป แต่ถ้าจะเคลมโน่นนี่นั่น ผมเข้าที่เราสะดวก
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Fly to dream

รถผมซื้อที่ศูนย์​ไหนแทบไม่เคยใช้บริการ​ที่ศูนย์​นั้นเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

คุยกันให้ clear ว่าศูนย์ไหนให้ส่วนลดการบริการกี่ % ในกรณีซื้อที่นั่นเข้าที่นั่น กับซื้อที่อื่นมาเข้าอีกที่

ของที่เคลม มันเคลมได้หมด
ของที่ไม่เคลม คือ ของสิ้นเปลืองกับค่าแรงหลังหมด package ไปจนถึงหลังระยะประกัน แต่ละที่ให้ข้อเสนอยังไง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เคยซื้อ Nissan ในกรุงเทพ พอเอาไป Service ต่างจังหวัด โดนเจ้าของโชว์รูมเดินผ่านๆ มาพูดกับพนักงานว่า คันนี้ไม่ได้ซื้อกับเรา (ตอนนี้เค้าเปลี่ยนไปขาย MG แล้ว)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยซื้อ Nissan ในกรุงเทพ พอเอาไป Service ต่างจังหวัด โดนเจ้าของโชว์รูมเดินผ่านๆ มาพูดกับพนักงานว่า คันนี้ไม่ได้ซื้อกับเรา (ตอนนี้เค้าเปลี่ยนไปขาย MG แล้ว)

โห ทำไมปากแบบนี้​นะ

ผมซื้อรถกรุงเทพฯ​เกือบทุกคันแต่เวลาไปเซอวิท ถ้ามันตรงกับช่วงที่กลับบ้าน ตจว ผมก็เข้าศูนย์​ ตจว ตลอด เจอเจ้าของศูนย์​เดินมาคุยด้วยตอนรถผมทำอยู่​ เค้าคุยดีมาก แถมกำกับลูกน้องว่าทำดีๆนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Krongbun

ต้องแยกก่อนครับ ว่าสิ่งที่แถมมากับบริษัทแม่ หรือ ดีลเลอร์แถมให้เอง
ถ้าลริษัทแม่แถม เจ้าที่ไหนก็ต้องได้เหมือนกัน (แต่อาจจะมีที่เคมเปญพึ่งหมดแต่ดีลเลอร์ช่วยได้)

แต่ถ้าเป็นโปรเฉพาะดีลเลอร์ อันนี้ทำอีกที่ ก็จะไม่ติดไปด้วย
เช่นบริษัทแม่ฟรีค่าแรง 1 ปี บางดีลเลอร์อาจจะฟรีถึง 3 ปีก็ได้ แต่ต้องเข้า 0 เค้าเท่านั้น

ตามท่านนี้เลยครับ ของผมโปรโมชั่นฟรี ถึง 30,000
นอกนั้นจะ 70% 50% 30% เป็นของศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2019, 16:06:43 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ No Trespassing

ลูกค้าไว้ใจเอารถมาทำให้ แต่เจ้าของศูนย์ยังนิสัยแบบนี้

อีกไม่นานก็เจ๊งครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แหม แบบนี้ ถ้ามาเจอผม ผมโทร.ร้อง สนญ. ทันทีเลย 55

ออฟไลน์ Narong Lith

ขอบคุณทุกๆคำตอบน่ะครับผม

ออฟไลน์ lexus

อาจจะมีสิทธิแค่บางอย่างที่dealerที่ขายแถมให้ เช่นพวกเคลือบสีไรประมานนั้นรึเปล่าครับ (มันไม่ได้สำคัญขนาดนั้นในความคิดผม)

แต่โดยserviceทั่วๆไปคือเข้าที่ใหนก็ได้ เพราะศูนย์เค้าก็ได้กำไรจากที่เราเข้าserviceด้วย 0ไม่ได้กำไรจากแค่ขายรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ SM.

ที่ไหนดีกว่า เราก็ใช้ที่นั่นครับ ไม่ได้เสียสิทธิ์อะไร มีแต่เราได้ประโยชน์

ออฟไลน์ citrinecw

ต้องเข้าใจภาพรวมๆว่าตอนนี้ธุรกิจ dealer รถจริงๆแล้ว margin จากการขายรถใหม่มันไม่ได้เยอะเหมือนสมัยก่อนแล้ว หลายๆ dealer ยอมหั่น margin ตอนขายหรือ promotion ตอน service เพื่อให้ลูกค้าเอารถกลับมา service ที่ศูนย์เพราะบางยี่ห้อบาง dealer กำไรจาก service กับ spareparts เยอะกว่าขายรถใหม่ไปนานแล้ว

เพราะฉะนั้นไม่แปลกถ้าเราไม่ได้ซื้อรถจากที่นี่ที่ศูนย์ยินดีที่จะ service ให้ ยกเว้นว่ามีเงื่อนไขบางอย่างที่ตกลงกันในระดับเฉพาะ dealer นั้นๆ dealer ที่ขายต่างหากที่เสียโอกาสในการทำกำไรจาก service ของลูกค้าคนนั้น

เพราะฉะนั้นเราที่เป็นลูกค้ามีสิทธ์เลือกครับ ศึกษาข้อมูลและข้อเสนอแนะ เงื่อนไขดีๆ แล้วเลือกที่เราได้ประโยชน์สูงสุด (ไม่ต้องไปสนใจบริษัทรถกับ dealer มาก เพราะเค้าบวกกำไรเผื่อไว้หมดแล้ว 5555)

ออฟไลน์ Barracuda

ของผมต่างครับส่วนลดค่าแรงและค่าอะไหล่ได้เยอะกว่าซื้อรถจาก dealer อื่นแล้วมาเข้า

ออฟไลน์ h0661036

รถที่ซื้อกับศูนย์โดยตรง เวลาเข้าไปใช้บริการได้ส่วนลดเยอะกว่า  (ที่ผมเจอนะ)     

ออฟไลน์ chamanow88

ถ้าทั่วไปเข้าได้หมดแต่จะมีบ้างเช่น
1)ออกรถมาแล้วมีเสียงก๊อกแก๊ก หรือมีอะไรกังวลใจแล้วต้องการให้ช่างตรวจเช็ค ถ้าแค่เช็คเฉยๆทางศูนย์จะไม่ได้ค่าแรงหรือไม่มีอะไรไปเคลมค่าใช้จ่ายกับบ.แม่เขาจะรับแบบผ่านๆเพราะไม่ได้ออกรถที่นี่และไม่มีคนมีเพาเวอร์หรือตัวผลักดันให้ช่วยรับเคส
2)ถ้ารถยุโรปบางยี่ห้อที่เซลล์ไม่ค่อยเปลี่ยนหน้าบ่อย เวลารถมีปัญหาหรือเช็คระยะเซลล์จะจัดการให้โดยอาศัยความคุ้นเคยกับเจ้าหน้าที่SAในการประสานงานหรือแม้แต่ลัดคิวทำให้ก่อน(ถึงจะไม่ใช่สิ่งที่ดีแต่เชื่อเถอะว่ามีจริง)นี่คือข้อได้เปรียบนิดหน่อยเวลาซื้อรถที่ไหนเอาเข้าที่นั่น

ถ้าต่อรองเงื่อนไขแล้วลองกลับมาที่ๆอยากออกรถดูครับถ้าเขาให้ได้ก็จัดไปแต่ถ้าไม่ได้ก็ไปที่ๆให้เงื่อนไขดีที่สุด

ออฟไลน์ flybigbear

ไม่เสียอะไรเลย ทุกอย่างอยู่ในระบบส่วนกลางหมดครับ

ออฟไลน์ mongolias

ซื้อรถคันแรก ที่กรุงเทพ เข้าศูนย์ที่ซื้อรถไปเช็คระยะแค่ 2 ครั้งแรก หลังจากนั้นศูนย์ใกล้บ้านตลอด
คันที่ 2 ซื้อที่เทพารักษ์ ไม่เคยกลับไปเข้าศูนย์อีกเลย หลังจากออกรถไปแล้ว
คันที่ 3 ซื้อที่แปดริ้ว เข้าศูนย์เช็คระยะแค่ครั้งแรก หลังจากนั้นทำที่ศูนย์ใกล้บ้าน กับที่ทำงานตลอดครับ

รถซื้อที่ไหนก็ได้ครับ ศูนย์บริการ รายได้หลักมาจากงานเซอร์วิสนี่แหละครับ เขายิ่งชอบที่คุณเอารถมาใช้บริการที่เขา เพราะเท่ากับเอาเงินมาให้ครับ

ส่วนเรื่องส่วนลดค่าอะไหล่ อาจจะไม่ได้ตามที่ตกลงตอนซื้อรถ เนื่องจากอันนี้เป็นข้อตกลงกับดีลเลอร์ต่างหากครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

บางศูนย์ เขาจะออกโปรว่า ออกรถกับเขา เข้าเช็คระยะ 3 ปีแรกกับศูนย์ที่ออก ฟรีค่าแรง

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ bravo

ผมยังไม่เคยเจอปัญหา ในการเข้าเช็คระยะ เคลมอะไหล่ จากศูนย์ที่ผมไม่ได้ออกรถกับเขาเลยครับ