ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้นอกเรื่อง) อยากทราบว่าคอมเครื่องเดียว ติดตั้ง.......  (อ่าน 4675 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
อยากทราบว่าคอมเครื่องเดียวติดตั้งโปรแกรม Antivirus หลายๆตัวได้ไหมครับ

เช่น Avira  AVG  Avast!4   ทั้ง 3 โปรแกรมอยู่ในเครื่องเดียวกัน

มันจะตีกัน หรือส่งผลอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ได้นะได้ครับ แต่มันจะทำให้เครื่องช้ามาก ไม่จำเป็นผมว่าแค่โปรแกรมเดียวก็พอแล้ว ที่เหลือก็อยู่ที่คนเล่นแล้วละ ว่ามีพฤติกรรมยังไง

คุณก็อย่าคลิก หรือเปิดเมล์อะไรที่มันมีความเสี่ยงว่าจะมีไวรัสครับ ไม่งั้นต่อให้ลงไปกี่โปรแกรม เครื่องก็ติดไวรัสได้ทั้งนั้นแหละครับ

เหมือนกับ บ้านคุณมียาม มีระบบสแกนนั้นนี้ก่อนเข้าบ้าน แต่คุณไปเปิดประตูต้อนรับโจรเข้ามาเอง ระบบดียังไงก็ไม่รอดครับ

พวกเวปชมพู ที่แบนเนอร์เยอะๆนี้แหละครับ ตัวดีเลย อย่าเข้าบ่อยนะ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แนะนำตัวเดียวครับ และส่วนตัวเชียร์ Avast!5
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ MoLee

มันอาจจะตีกันเองนะครับ  ใช้แค่ตัวเดียวก็พอครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ตัวไหนตัวหนึ่งเท่านั้นครับ เพราะบางทีมันจะจับอีกตัวว่าเป็นไวรัส
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ใช้ตัวเดียวก็พอ เอาตัวที่เราชอบเราไว้ใจสักตัว ครับ เพราะยังไงทุกตัวก็กัน ไวรัสได้ ไม่ 100% ครับ

ออฟไลน์ tidno1

• Newbie
  • *
ลงหลายตัวตีกันครับ
มีทั้งบอกว่า antivirus ตัวอื่นเป็น virus (เพราะพยายามยึดครองสิทธิ์หลาย ๆ อย่าง)
หรือ บางทีก็รันไม่ได้ไปเลย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อ้ออีกอย่าง แนะนำซื้อแผ่นแท้มาลงนะครับไม่ถึงราคาไม่ถึง 1000 ครับ ลิขสิทธ์ 1 ปี

มันฆ่าได้เห็นผลจริงๆ ครับ คอนเฟริ์ม
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ลงตัวเดี่ยว ครับ 2-3 หนักเครื่องและช้าครับ

แนะนำ avast ครับ เบาดี

ออฟไลน์ TTL

ผมว่าตัวเดียวพอครับ เพราะมันจะทำให้เครื่องช้า แถมมันอาจจะตีกันด้วยครับ

แนะนำAvast5 เลยครับ ใช้ได้ดีจริงๆครับ ตอนนี้ใช้อยูั่่ไม่มีปัญหาเลยครับ ;D

ออฟไลน์ benley

ถ้ากลัวเรื่องไวรัส ก็ลองทำ limit user ดู
อย่างน้อยก็ป้องกัน(Admin)เวลาเข้าไปในสถานที่แปลกๆ โดยใช้  limit user แทน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มันอาจจะตีกันเองนะครับ  ใช้แค่ตัวเดียวก็พอครับ

บางโปรแกรมมันจะมองเห็นแอนตี้ไวรัสอีกค่ายนึงเป็นไวรัสด้วยน่ะสิครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ trend micro เพียงตัวเดียว

alzeto

อยากทราบว่าคอมเครื่องเดียวติดตั้งโปรแกรม Antivirus หลายๆตัวได้ไหมครับ

เช่น Avira  AVG  Avast!4   ทั้ง 3 โปรแกรมอยู่ในเครื่องเดียวกัน

มันจะตีกัน หรือส่งผลอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ  :)

ดูที่คุณยกมาสามตัวนี่  ดูๆแล้วก็ไม่กินทรัพยากรเท่าไร  แต่ความจริงๆแนะนำก็เป็นตัวๆดีกว่าค่ะ  เหมือนแฟน คนๆคนเดียว อย่าไปเอี่ยวเจ้าอื่น เดี๋ยวก็ตีกัน ปวดหัวอีก

ดีนะคะ ไม่ได้ยก NOD มาด้วย ถ้าเอาอันนี้มา  อย่าหวังเลยค่ะ ว่าตัวอื่นจะอยู๋ได้ เครื่องเปิดจะได้หรือเปล่าก็ไม่รู้

แนะนำลงทุนซื้อ ลิขสิทธิ์ดีกว่าค่ะ เริดๆ ปลอดภัยกว่าชัวร์ค่ะ   แล้วถ้าไม่ เจ้าเว้บใต้ดินมากเกินไป เช่นเว็บหนังโป๊ เว็บสวิง นี่ หนู่ว่าคอมปลดถัยกว่านี้จมเลยค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
กันไงก็ไม่อยู่ครับไวรัส มาใหม่เรื่อยๆๆ รปภ หลายบริษัท ตีกันหัวแตก ทำน่วงเครื่องไปป่าวๆๆ *..*

แบ็กอัพเครื่องตลอดดีก่าครัย ไวรัสเข้าเมื่อไร ลงใหม่โหลดแบ็กอัพตัวเดิมชัวกว่า ข้อมูลไม่เสียหายด้วย ^^
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Chris Evn

มันจะตีกันเองครับ เคยลองมาแล้ว

แล้วมันอาจจะทำให้เครื่อง boot ไม่ขึ้นด้วย

keanetona

วิธีที่ดีที่สุดคือ

-ระมัดระวังในการเข้าเวป
-ระมัดระวังในการใช้แฟลชไดรฟ์ที่เอาไปเสียบตามเครื่องอื่นๆที่ไม่ใช่ของเรา
-ระมัดระวังในการเปิดเมล และ msn
-หมั่นสแกนไวรัสเสมอ
-อัพเดทวินโดวส์เสมอ (สำหรับคนที่ใช้ลิขสิทธิ์แท้ ถ้าเป็นไปได้ซื้อแท้เถอะครับ 7 home premium เพิ่ง3XXXบาทเอง)
-เปลี่ยนวินโดวส์เป็นวิสต้าหรือ7 เพราะรูรั่วน้อยกว่า XP

ออฟไลน์ Sunnook

อยากใช้ 7 ครับ แต่เคยใช้แล้ว ไดรเวอร์จอยพวงมาลัยมันไม่รองรับ Window 7 

T-T เศร้าอ่ะ หาเท่าไรก็ไม่มี ผมใช้ Logitech MOMO RACING  ไม่ได้เล่น NFS เลยตอนใช้ 7

ไปๆ มา ๆเลยกลับมาใช้ XP ดังเดิม แต่อยากใช้ 7 มากกว่า

แต่เกิดเหตุแบบนี้ ก็ต้องยอม 

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แถมให้ครับ สำหรับป้องกันไวรัสจาก Flash Drive โดยการ block auto run
http://www.cpe17.com/cgi-bin/newboard/YaBB.pl?board=cpe17ak;action=display;num=1184749310
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0