ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำผ้าเบรค+โช้คอัพ MU-X  (อ่าน 17414 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHAICHAI

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำผ้าเบรค+โช้คอัพ MU-X
« เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 21:39:41 »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ใช้ MU-X 2.5 เดิมๆอยู่ครับ
อยากขอคำแนะนำดังนี้
1. ช่วยแนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ, แล้วเปลี่ยนแค่คู่หน้า หรือ ทั้งคู่หน้าคู่หลังดีครับ
2. ช่วยแนะนำโช้คให้หน่อยครับ มอง Tein enduro pro plus ไว้
    มีใครใช้แนะนำหน่อยครับ feeling เป็นไง แข็งกว่าเดิมมากไหม
    มีบรรทุกเต็มคันบ้าง โช้คTeinนี่ทนไหมครับ ถ้าเสียนี่ซ่อมได้ไหมครับตัวนี้
    หรือ มีตัวอื่นแนะนำก็ยินดีครับ
3. ตอนนี้วิ่งประมาณ 100,000 โล สมควรเปลี่ยนสปริงไปพร้อมกันเลยไหมครับ
    ถ้าต้องเปลี่ยนแนะนำหน่อยครับว่าใช้ตัวไหนดี
    ใช้ของศูนย์ หรือ ของยี้่ห้อไหนดี

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำผ้าเบรค+โช้คอัพ MU-X
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 22:24:34 »
 อายุน่าจะเยอะแล้ว ลองเช็คผ้าเบรคหลังดูถ้าสึก ก็เปลี่ยนพร้อมกันเลย   แต่ถ้าเหลือเยอะ เปลี่ยนแค่คู่หน้าก็ได้

shock aftermarket   ส่วนใหญ่แข็งกว่าของติดรถอยู่แล้ว     tein ก็เห็นมีรับประกัน  และซ่อมได้

ใส่สปริงทั้งชุดของ tein เลยก็ได้  แต่มันตอบยากเพราะไม่รู้ว่าคุณรับกับความแข็งได้แค่ไหน

มันต้องลอง   เปลี่ยน โช้คใหม่กับสปริงเดิมดูก่อน  ถ้ารับได้ก็ใช้ไป  ถ้าเสื่อมก็เปลี่ยนสปริงเดิม   

แต่ถ้าอยากหนึบมากก็ต้องเปลี่ยนสปิงที่แข็งขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2019, 22:26:57 โดย kez »

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำผ้าเบรค+โช้คอัพ MU-X
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 23:02:02 »
ผ้าเบรคเอาแบบเดิมหน้าหลัง ชุดละไม่กี่ตังค์
แล้วโช๊ค ของเดิมมันนิ่มไปรึยังไงครับ ถึงต้องระดับ tein
ของเดิมก็นุ่มดีนี่ครับ  กลัวว่าเปลี่ยนมาจะอาจไม่ปลื้มครับ

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2019, 23:13:40 »
ผมใช้ MU-X the Onyx 3.0 เปลี่ยนโช้ค TEIN Enduro Pro ตอนใช้ล้อ 18" บอกได้เลยว่านุ่มหนึบ(เปลี่ยนตั้งแต่ได้รถมา) ดีกว่าเดิมมากครับ แต่ตอนนี้ใช้ล้อ 20" ก็ยังบอกว่าใช้ได้อยู่

ถ้าชอบความรู้สึกนุ่มของ MU-X แต่อยากได้ความหนึบขึ้น แต่ไม่กระด้าง TEIN ในค่าตัว 20,000.- สำหรับผมโอเคนะครับ แต่*สปริง*ผมไม่ได้เปลี่ยนนะ ใช้*สปริง*เดิม
โช้ค TEIN รู้สึกจะรับประกัน 1 ปี แต่ overhaul ได้หลังจากนั้นนะครับ

สำหรับผ้าเบรค ถ้าที่ผ่านมาไม่มีปัญหาอะไรใช้ ISUZU Genuine ไปดีกว่า ถูกและประหยัดครับ

ปล. ถ้าอยากลองรถผม ล้อ 20" + โช้ค TEIN หลังไมค์ได้ครับ ยินดีเลยสำหรับให้ทดลอง :)

*ขอโทษทีครับ ตอนแรกพิมพ์แล้วไม่ได้อ่านเช็ค พิมพ์ผิดตรงที่ใส่ * ไว้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2019, 21:15:07 โดย TOA! »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 01:18:00 »
ผ้าเบรค หา pro spec หน้าและหลังได้เลยครับ ดีขึ้นจากของเดิมราวๆ 20-30% แต่ถ้าเบรคหนักๆยังเฟดเหมือนเดิมเพราะจานไม่ไหว แต่ถ้าขับแค่ทั่วไปแล้วอยากได้ดีัขึ้นเฉยๆ ตามที่บอกครับ

สปริงถ้าจะอัพะแนะนำแค่ยี่ห้อโด ผมว่าค่อนข้างนุ่มสุดละ จังหวะดีดหรือทางไม่เรียบดีกว่าของเดิม การทรงตัวดีขึ้น แต่ต้องใช้ให้ตรงรุ่นเบอร์นะครับ อย่างของผม 4*4 หน้า 274 หลัง 353
หรือถ้าพอใจสปริงเดิมแล้ว สปริงเดิมครับ ประหยัด และแสนโลแล้วเปลี่ยนได้เลย สปริงมันล้าไปตั้งแต่ประมาณ 8-9 หมื่นโลแล้วครับ เป็นทุกคัน ทุกยี่ห้อ

โช็ค tein ตัวนี้สไตล์นุ่ม หนึบนิดหน่อย ถ้าปรับเยอะก็หนึบขึ้นอีกหน่อย เพียงพอต่อการใช้งานทั่วไปครับเป็นโช็ครุ่นนึงที่ผมว่าเหมาะกับคนอยากอัพขึ้นอีกหน่อยนึง ขับช้าๆก็ยังสบายๆ ไม่หนึบเกินไป ถ้าอยากได้หนึบขึ้นมองหา wc profender ตัด omeทิ้งแข็งเกินจัดๆ หรือจะข้ามรุ่นไป fox อันนี้นุ่บระดับนึง แต่หนึบจริง

ส่วนตัวผมใช้ wc อยู่มันหนึบไปหน่อย เวลาตกหลุมแล้วโช็คทำงานดีเกิน แทบไม่มีช่วงให้ตัวเลย แต่ความเร็วสูงมันไว้ใจได้สบายๆ 120+ 160 ไรงี้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 08:32:22 »
ผมใช้ OME ราคาราวๆ 26k

แข็ง วิ่งในเมืองแข็งจนคนนั่งหลังบ่น กระแทกกระทั้นสุดๆ
แต่หนึบ วิ่ง 130-140 โยกเลนสบายๆ เฟริม์ๆ ยิ่งเร็วยิ่งนุ่ม
ถ้าขับตรงๆยาวๆ 150-160 พอไหว แต่ถ้าเร็วกว่านี้ WC, Fox หรือ Ironman pro ดีกว่า

ถ้าชอบแนวนุ่ม ตัด OME & WC ทิ้งไปเลย
มองหา Ironman สีขาวตัวนุ่มพร้อมสปริงเค้า สบายก้นกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 08:37:55 »
Tein ติดไปทางนุ่มนวล ถ้าคุณพอใจช่วงล่างเดิมของ Mu-X แต่แค่อยากให้กระชับขึ้นอีกนิด เกาะขึ้นอีกหน่อย Tein ตอบโจทย์ครับ แต่ถ้าต้องการแบบพลิกหน้ามือเป็นหลังมือ หนึบ เฟิร์ม สาดได้ อันนี้ ไปดูตัวอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 11:30:23 »
ของผม 2.5 my'14 เลขไมล์ 180,000 km
1. ผ้าเบรกตอนนี้ใช้ N sport MU spec ทั้ง 4 ล้อ เปลี่ยนตอน 80,000 จำราคาไม่ได้
เปลี่ยนแล้วตอนเบรกดีขึ้น ระยะเบรกสั้นลงชัดเจน
2.โชค ตอนนี้ใช้แบรนไทยครับ Profender Mono tube + สปริง Dobinsom จำเบอร์ไม่ได้
แต่บอกร้านเน้นนุ่ม อาจจะไม่นุ่มเท่าของเดิมแต่ อาการโคลงเวลาเข้าโค้งหายหมด
ขับดีขึ้นชัดเจน โชคแต่ละยี่ห้อมีข้อดี และเสียต่างกัน อยู่ที่ลง กับฟิวส์การขับขี่ที่เราชอบครับ
หาร้านที่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านช่วงล่างครับ เค้าจะให้คำแนะนำเรา และอาจจะมีรถ test ให้ลองขับดู
3.ควรเปลี่ยนยกชุดคับถ้างบถึง เพราะสปริงที่ผ่านการใช้งานมักมีการล้า และตอบสนอง
กับโชคใหม่ไม่ได้ประสิทธิภาพ 100%
ปล.ตอนนี้ใช้ขอบ 16 + 265/70/16 ยาง AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 12:22:17 »
ข้อ 1. ผ้าเบรคก็เปลี่ยนตามสภาพ หน้าหมดก็เปลี่ยนแค่หน้า ถ้าหลังหมดหรือบาง ก็เปลี่ยนพร้อมๆ กันไปเลย

ข้อ 2. ตอนนี้มันมีเยอะมาก แล้วแต่ชอบ แล้วแต่งบ แล้วแต่การใช้งาน แต่ผมแนะนำเดิมๆ นั้นละ ถ้าไม่ได้มุ่งเน้นอะไรกับมันมาก ประหยัดเงินด้วย

ข้อ 3. สปริงราคาไกล้ๆ กันไม่ค่อยกระโดนเหมือนโช้ค แต่ก็เหมือนข้อ 2 ก็เดิมๆ ไปได้อีกนาน 1 แสนโล ยังไม่เยอะขนาดต้องเปลี่ยนเลย สภาพใช้งานต่อได้อีกเท่าตัว

ออฟไลน์ CHAICHAI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 15:31:54 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

:)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 15:28:42 »
ผมใช้ สปริง WC +โช๊ค Hitbits 

ตอนนี้มีรุ่นใหม่ มีวาล์วปรับความหนืดได้ครับ

ปล.ภาพประกอบจากเพจ Hotbits นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2019, 15:32:02 โดย bravo »